คอม boot ไม่ขึ้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:16:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอม boot ไม่ขึ้น  (อ่าน 11339 ครั้ง)
jit
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:53:44 PM »

คอม boot ไม่ขึ้นครับ ลองเปลี่ยน การ์ดจอแล้ว เปลี่ยนแรมแล้วยัง boot ไม่ขึ้น ปัญหาอยู่ที่ตรงใหนครับ

jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 10:56:00 PM »

เมนบอร์ด asus  a7v8x-x
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:04:30 PM »

หน้าจอมันฟ้องว่าอะไรบ้างละครับ
แล้วเข้า Bios ได้หรือเปล่า Power ทำงานไหม อื่นๆ
บอกรายละเอียดให้มากกว่านี้อีกสักนิดครับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:17:40 PM »

คอม boot ไม่ขึ้นครับ ลองเปลี่ยน การ์ดจอแล้ว เปลี่ยนแรมแล้วยัง boot ไม่ขึ้น ปัญหาอยู่ที่ตรงใหนครับ
Boot ไม่ขึ้นนี่ เป็นช่วงไหนครับ
บูตเข้าวินโดว์ไม่ได้
หรือว่าเครื่องเปิดไม่ติดเลยครับ (ปกติเวลาเราเปิดเครื่อง จะมีการ Post test คือมีตัวหนังสือภาษาอังกฤษ หรืออื่น ๆ แสดงขึ้นมาครับ)
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:28:24 PM »

ไฟที่เคสขึ้นปกติ พัดลมทำงานครับแต่ว่าหน้าจอไม่ติดครับ คือเปิดไม่ติดครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:40:40 PM »

ลองถอดถ่าน BIOS ออกทิ้งไว้สักประมาณ 5 นาทีครับ เพื่อเคลียร์ BIOS แล้วเปิดเครื่องใหม่ครับ
(วัดไฟที่ถ่าน BIOS ดูด้วยครับว่าปกติหรือเปล่า)

Mainboard Asus โดยเฉพาะรุ่น A7V8X-X ซึ่งเป็นรุ่นที่นิยมมากในหมู่ร้านเกมส์ในปัจจุบันเนื่องจากราคาและประสิทธิภาพเหมาะสมกับราคาพอสมควร ( แต่ยังติดตรง Lan On board ) ยังห่วยแตกอยู่ แนะนำให้ใช้แยกดีกว่านะครับ สำหรับใครที่ใช้อยู่มานานแล้วคงยังไม่เจอปัญหาเนื่องจาก Bios ยังเป็นรุ่นเก่าอยู่ (1.06-1.07) แต่หากใครไปเจอะกับ Bios เวอร์ชั่น 1.08 หละก็หึๆๆ รับประกันได้ว่าปวดหัวแน่หากใช้กับ Ram Bus 400 ขึ้นไป นอกจากอาการเอ๋อๆ และมีจอฟ้ามาประดับอยู่บ่อยๆแล้วยังจะต้องเจอกับปัญหาอาการค้างแหลกอีกตะหาก แต่ปัญหานี้จะหมดไปหากคุณ Flash Bios เป็นเวอร์ชั่น 1.09 สำหรับใครที่ไม่ได้ใช้รุ่นนี้ก็เข้ามาอ่านได้นะครับเพราะว่าเป็นวิธี Flash BIOS ( เฉพาะ ของ Asus เท่านั้น ) ผ่านทาง windows ได้เลยโดยไม่ต้องใช้ความชำนาญเนื่องจาก Asus มีโปรแกรมที่สามารถ Update Bios ได้เลยผ่านทาง Internet หรือ Files ที่เรา Download มานะครับ ( จริงๆมีนานแล้ว ) ส่วนท่านใดที่ไม่ได้ใช้ Board รุ่นนี้แต่อยากจะ Update หรือ Flash BIOS ก็สามารถทำได้ด้วยตัวเองเลยด้วยโปรแกรม Asus Update นะครับ
เข้าไปอ่านรายละเอียดได้ที่ www.siamcafe.net

เครดิต : http://www.2poto.com/
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์