Windows V.2006 มีปัญหาเรื่อง CD Drive
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 04, 2024, 12:19:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Windows V.2006 มีปัญหาเรื่อง CD Drive  (อ่าน 3708 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 04:15:44 PM »

คือ ผมลง Windows V.2006  เสร็จแล้ว แต่เวลาใช้งานไปสักพักจะรู้สึกว่า เครื่องจะไม่ยอมอ่านแผ่น CD ครับ แต่บางแผ่นก็อ่านปกติ เลยอยากรู้ว่าทำใมไม่อ่านทั้งที่แผ่นก็ไม่เป็นรอยเลย หน้าจอ properties ของ My computer ก็ขึ้นdrive cd rom แต่เมื่อ ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปที่ไดร์ ซีดีรอมก็จะเป็นหน้าต่างเปล่าๆ ซึ่งปกติถ้าคลิกเข้าไปไดร์ วีดีรอม ถ้าอ่านแผ่นไม่ได้ก็จะฟ้องว่าไม่มีแผ่น หรือให้ใส่แผ่นใหม่ แต่ถ้าอ่านได้ก็จะออโต้รันขึ้นมาเองด้วยซ้ำ
แต่นี้จะขึ้นหน้าต่างเปล่าๆเลยครับ  ช่วยไขข้อข้องใจหน่อยนะครับ หรือต้องไปเช็ตค่าอะไรอีกครับ  (อาการนี้บางที รีสตาร์ทก็หาย อ่านแผ่นได้ปกติ แต่บางทีรีสตาร์ทไม่หายครับเป็นเหมือนเดิม) Cheesy

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 04:36:16 PM »

เช็คเครื่องเล่น CD ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 04:51:27 PM »

ตัว cd drive ไม่มีปัญหานะครับ เพราะลองเอาแผ่นใหม่ใส่ ก็อ่านปกติครับ  แต่จะเป็นบางแผ่นเท่านั้นที่ไม่อ่าน  อย่างที่บอกไว้ด้านบนละครับ พอมันไม่อ่านบางที รีสตาร์ทใหม่ มันก็จะอ่าน เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ   เป็นที่ windows ที่ลง หรือเป็นที่ ไม่ได้ต้องเซ็ทค่าอะไรก่อน
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 05:02:21 PM »

คุณรู้ได้ไงว่า Cd ไม่เสีย  Window ไม่ต้อง set ค่าอะไร สำหรับ CD
ถ้ามันอ่านบางแผ่นได้ แสดงว่า Window ไม่เสีย   
CD Drive นั่นแหละเสีย เพราะมันอ่านบางแผ่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
ลองหา CD Drive ตัวดีๆมาต่อดูครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 08:47:41 PM »

?
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 08:40:17 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ   แต่ผมเคยเจอกับ windows Free ตัวหนึ่งนะครับผมจำไม่ได้ว่าเป็นเวอร์ชันไหนจำได้แต่ว่าเป็นของไทยทำเองประมาณนี้ครับ พอลงไปแล้วจะเนอย่างนี้เลย แต่พอลงตัวใหม่ไปก็ใช้งานได้ปกติ แผ่นที่ไม่อ่านก็อ่านได้ อย่างนี้จะเป็นเพราะอะไรครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 08:44:59 AM »

ถ้าคุณมั่นใจอย่างนั้น ก็ลองลงวินโดว์ใหม่ดูซิครับ

cobra
วีไอพี
member

คะแนน18

"HS3GFN" "คำเกิ้ง"

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 08:59:54 AM »

เอาแผ่นที่มีปัญหาไปใส่เครื่องอื่นดูหรือยังขอรับ อาการเหมือนกับว่าไม่แผ่นก็ CD-ROM drive มีปัญหานะขอรับกระผมเคยเจอแผ่นอย่างนี้เหมือนกันขอรับเปิดเข้าไปเหมือนแผ่นเปล่าไม่มีขอมูลอะไรเลย

มีความจริงใจให้ทุกท่านแม้จะไม่เคยรู้จักก็ตาม
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2008, 10:04:00 AM »

ขอบคุณครับ  แผ่นที่มีปัญหาผมลองเอา cdrom ที่เป็น external มาพ่วง มันก็อ่านปกติครับ หรือว่าเป็นที่ CDrom ผมเอง งั้นก็จะลองเช็คก่อนนะครับ
ขอบคุณทุกคำชี้แนะนะครับ  Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์