ท่านใดปลูกมันสำปะหลังอยู่บ้างครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 05:17:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดปลูกมันสำปะหลังอยู่บ้างครับ ..  (อ่าน 7066 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 07:37:47 PM »

ปีนี้ราคาดีไหม .. พอดีเพื่อนมีที่ดินว่างประมาณ20ไร่ ผมจะขอเช่าปลูกมันสำปะหลังครับ  Cheesy HAPPY2!!

patom
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 07:51:20 PM »

ผมปลูกอยู่ครับราคาไม่แน่นอนได้แต่คาดเดา ตอนไม่มีราคาก็แพง ตอนมันออกมากก็ราคาถูก แต่น่าจะพออยู่ได้ ปลูกตอนนี้ไม่แนะนำแนะนำปลูกตั้งแต่เดือนมีนาคมแต่ไม่ควรเลยเดือนมิถุนายนครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 08:01:41 PM »

มันสำปะหลัง มีกี่พันธุ์ ... ใช้ปุ๋ยเยอะไหม ... ปลูกกี่ปีทำให้ดินจืดครับ ..ขอเป็นความรู้หน่อยครับผม  Cheesy Tongue
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 09:18:52 PM »

ผมปลูกไว้แค่ สิบไร่ครับ เพราะเพิ่งซื้อไว้ต่อเขาไว้ ไม่รู้จะทำไร กะจะปลูกยาง หลังเก็บเกี่ยว ให้น้องๆดูแล เพราะแถวนั้น(วังน้ำเย็น) เขาปลูกได้ผล ไกล้โรงมัน คงเอาไปทำหัวอาหารสัตว์ ราคาปีที่แล้ว 2 บาท กว่า ปีนี้ตอนนี้ลงมา บาทกว่าๆ คาดว่า น่าจะขึ้นอยู่ 2 บาท กว่าๆปลายๆปียังไม่แน่นอน
 ปุ๋ย ใส่ สูตรอะไร  ยังไม่เคยใข้ เพราะดินดำดีอยู่และเพิ่งจะลองทำ แต่คนที่ทำบ่อยๆ ก็ต้องใส่กันยังไม่ทราบ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 10:05:30 PM »

patom
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 10:11:52 PM »

[มันสำปะหลัง มีกี่พันธุ์ ... ใช้ปุ๋ยเยอะไหม ... ปลูกกี่ปีทำให้ดินจืดครับ ..ขอเป็นความรู้หน่อยครับผม  ]
วิธีการเลือกพันธุ์มันสำปะหลัง 
หลักสำคัญก็คือ ดินที่ใช้ปลูกมันสำปะหลังโดยทั่วไปแบ่งออกเป็น 2 ชนิด คือ ดินร่วนเหนียว ถือได้ว่าเป็นดินดี ดินชนิดนี้สามารถนำไปปั้นเป็นลูกกระสุนได้ และดินร่วนทราย ถือได้ว่าเป็นดินปานกลางถึงเลว ดินชนิดนี้ไม่สามารถนำไปปั้นเป็นลูกกระสุนได้ เนื่องจากดินแตกง่าย ไม่เกาะติดกัน โดยดินร่วนเหนียว ควรปลูกพันธุ์ระยอง 5 และระยอง 72 ส่วนดินร่วนทรายควรปลูกพันธุ์เกษตรศาสตร์ 50 ระยอง 90 ห้วยบ่ง 60 และระยอง 9 เนื่องจากทั้ง 4 พันธุ์ เมื่อนำไปปลูกในดินร่วนเหนียวจะเจริญเติบโตในส่วนของลำต้นที่อยู่เหนือดินมากกว่าลงหัว หรือชาวบ้านเรียกกันว่าขึ้นต้นหรือบ้าต้นเกินไป ส่วนพันธุ์ระยอง 7 นั้นเหมาะทั้งดินร่วนเหนียวและดินร่วนทรายที่มีความชื้นของดินดีตลอดช่วงของการเจริญเติบโต แต่ไม่เหมาะกับสภาพดินที่แห้งแล้ง 
การเตรียมดินให้ลึก
ที่ผ่านมาเกษตรกรไม่ให้ความสำคัญในเรื่องการเตรียมดินมากนัก หลักสำคัญก็คือ ต้องไถดะครั้งแรกให้ลึกที่สุดด้วยผาล 3 หรือ ผาล 4 เท่านั้น ควรไถดะในขณะที่ดินมีความชื้นพอเหมาะ ห้ามไถดะด้วยผาล 7 เพราะจะไถได้ไม่ลึก การไถดะให้ลึกจะเพิ่มความสามารถในการเก็บกักความชื้นของดินได้มากขึ้นและมันสำปะหลังลงหัวได้ง่าย จากนั้นตากหน้าดินเพื่อให้วัชพืชตาย ถ้าเป็นดินร่วนเหนียวควรไถแปรครั้งที่สองเพื่อย่อยดินด้วยผาล 7 และตามด้วยการยกร่องพร้อมปลูก ส่วนดินร่วนทรายไม่จำเป็นต้องไถแปรครั้งที่สองด้วยผาล 7 สามารถยกร่องพร้อมปลูกได้เลย ในกรณีที่เกษตรกรสามารถหาปุ๋ยอินทรีย์ได้ ควรหว่านปุ๋ยอินทรีย์ก่อนไถดะ ปุ๋ยอินทรีย์ที่ใช้ได้ผลคือ ปุ๋ยมูลไก่ 500-1,000 กิโลกรัม ต่อไร่ หรือกากมันวัสดุเหลือจากโรงงานแป้ง 2 ตัน ต่อไร่วิธีการปลูกที่ถูกต้อง
หลักสำคัญก็คือ ควรเลือกต้นพันธุ์ที่ใช้ปลูกที่มีอายุ 10-12 เดือน จะให้ความงอกดีที่สุด โดยเลือกต้นพันธุ์ที่แข็งแรง มีตาถี่ ขนาดโตพอสมควร ต้องตัดท่อนปลูกด้วยมีดที่คม เพื่อมิให้ท่อนปลูกช้ำ ยาวไม่ต่ำกว่า 20 เซนติเมตร ปลูกปักตรงให้ลึก 2 ใน 3 ของความยาวท่อนปลูก ในดินร่วนเหนียว ควรใช้ระยะแถวกว้าง 1.20 เมตร ระยะปลูกตั้งแต่ 0.50-1.00 เมตร และในดินร่วนทราย ควรใช้ระยะแถวแคบ 0.80 เมตร ระยะปลูกตั้งแต่ 0.50-0.80 เมตร เทคนิคการเฉือนตาข้างของท่อนปลูกออกเพื่อให้เกิดหัวเพิ่มขึ้น อย่ากระทำโดยเด็ดขาด เพราะรากฝอยที่เกิดจากรอยแผลที่โคนของท่อนปลูกก็มีมากเพียงพอที่จะพัฒนาเป็นหัวสะสมอาหารได้ นอกจากนี้ หัวที่เกิดจากโคนท่อนปลูกจะออกรอบโคน สะดวกต่อการเก็บเกี่ยวและหัวขาดยากเมื่อมีการขุดถอนหัวมันสำปะหลัง 
แนวทางกำจัดวัชพืช
หลักสำคัญก็คือ มันสำปะหลังใช้เวลาประมาณ 3 เดือน หลังจากปลูก เพื่อสร้างพุ่มใบให้คลุมพื้นที่ระหว่างร่องทั้งหมด ดังนั้น ภายในช่วง 3 เดือนแรก ถือว่าเป็นช่วงวิกฤตของมันสำปะหลัง ต้องดูแลรักษาให้มันสำปะหลังปลอดวัชพืช ถ้าปล่อยให้วัชพืชแข่งขันกับมันสำปะหลัง มันสำปะหลังจะแคระแกร็น มีผลให้ผลผลิตลดลงมาก การกำจัดวัชพืชสามารถเลือกทำแบบผสมผสาน โดยใช้จอบถาง รถไถเดินตามแถกระหว่างร่อง ใช้สารเคมีประเภทคลุมก่อนวัชพืชงอกหรือสารเคมีฆ่าหลังวัชพืชงอก สารเคมีประเภทคลุมใช้ได้ผลเฉพาะการปลูกต้นฤดูฝนเท่านั้น สารเคมีประเภทฆ่า โดยเฉพาะห้ามใช้ไกลโฟเสตในขณะที่มันสำปะหลังต้นเล็กอยู่ เพราะมีผลทำให้ชะงักการเจริญเติบโต
การใส่ปุ๋ยเคมี
ควรเลือกใช้ปุ๋ยเคมีอัตราส่วน 2 : 1 : 2 ปุ๋ยเคมีที่แนะนำ คือ 15-7-18 หรือ 15-15-15 อัตรา 50 กิโลกรัม ต่อไร่ โดยใส่ปุ๋ย 2 ข้างลำต้นรัศมีพุ่มใบแล้วกลบ ใส่ปุ๋ยครั้งเดียวเมื่ออายุ 1 เดือน หลังจากปลูก หลักสำคัญก็คือ ต้องใส่ปุ๋ยเคมีในขณะที่ดินมีความชื้นและต้องกลบปุ๋ยด้วย ถ้าไม่กลบปุ๋ยอาจสูญเสียปุ๋ยมากเกิน 50 เปอร์เซ็นต์ สำหรับการเก็บเกี่ยว หลักสำคัญก็คือ ควรเลือกเก็บเกี่ยวมันสำปะหลังในช่วงที่เหมาะสมตั้งแต่อายุ 10-18 เดือน ควรงดเว้นการเก็บเกี่ยวมันสำปะหลังในช่วงฝนแรก คือตั้งแต่เดือนเมษายนถึงมิถุนายน เนื่องจากมันสำปะหลังแตกใบอ่อน จะให้เปอร์เซ็นต์แป้งต่ำ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 10:33:44 PM »

ขอบคุณครับ .. ได้รับความรู้ดีมากครับ   Lips Sealed Cheesy

.. ไร่ข้าวโพดใส่ปุ๋ยแบบไม่กลบ ถือว่าผิดวิธีไหมครับ  Sad Cheesy
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 10:49:28 AM »

ความเห็นส่วนตัว ไม่อยากให้ปลูกมันสำปะหลัง มันทำให้หน้าดินเสียหายและไม่อาจฟื้นฟูได้ ประเทศที่เจริญแล้วจะเลิกปลูก
เราขุดหัวมันขายเท่ากับขุึดเอาหน้าดินไปขาย การปลูกมันเหมาะกับที่ดินที่ไม่สามารถทำการเกษตรอื่นๆได้แล้ว และเกษตร
กรที่ปลูกมันมีรายได้ต่ำกว่าพืชไร่อื่นๆ พวกนักวิชาการก็อาจค้านท่านไม่เคยทำการเกษตร ขายปุ๋ยขายยานำเข้าปุ๋ยท่านก็
สบายไปถึงลูกหลานแล้ว บ้านผมปลูกมันตอนผมเด็กๆทุกวันนี้ดินมันเหมือนขี้ฝุ่นผงๆ ยากที่จะฟื้นฟูดินได้ ถ้าจะปลูกไม้ยืน
ต้นต้องซื้อหน้าดินมาเทกองแล้วปลูกบนกองดิน(อ.พนมสารคาม) ท่านลองปลูกสักปีสองปีก็เห็นชัดเจนครับ มีที่ว่างปลูกยาง
พาราอนาคตดีมาก 20ไร่พอสำหรับครอบครัวลูกสอง(แม่ด้วย)ใครจะปลูกยางผมพอมีข้อมูลครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
patom
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 05:39:52 PM »

[ไร่ข้าวโพดใส่ปุ๋ยแบบไม่กลบ ถือว่าผิดวิธีไหมครับ ]
ผิดวิธีครับ  ปุ่ยแพงต้องกลบถึงจะเสียค่าจ้างกลบแต่ก็คุ้ม   
ตอบคุณ b.chaiyasith  ดินเสียไม่เสียอยู่กับการจัดการดินครับ  ถ้าดินสามารถปลูกยางพาราได้ให้ปลูกยางพาราดีกว่าครับ  ระหว่างแถวก็ปลูกมันฯได้จนกว่ายางพาราจะโต
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 03:23:13 PM »

Cheesy ดูเหมือนจะคุ้นๆชื่อท่านอยู่ อยา่งไรก็ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์