ขอความคิดเห็นและข้อสรุปของอาการนี้ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 03, 2024, 05:30:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นและข้อสรุปของอาการนี้ด้วยครับ  (อ่าน 6134 ครั้ง)
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 08:59:49 PM »

ลูกค้าเอาจอ five star รุ่น DD-556AA มาซ่อมสองจอพร้อมกันใช้งานในสำนักงานเดียกัน และ อาการเสียแบบเดียวกันทั้งสองเครื่อง คือ เปิดแล้ว รีเลย์ตัดต่อ ป๊อกแป๊กๆ ตลอดเวลา วันไฟในจุดต่างๆแล้วเข็มมิเตอร์สวิงขึ้นลงตามจังหวะการตัดต่อ เช็คอุปกรณ์หลัก ทุกตัว Tr Fet Diode C เท่าที่คิดว่าจะมีโอกาสช็อต แต่ทุกตัวก็ใช้ได้หมด ถ้าถอด Tr Hor out ออก ปรากฏว่ารีเลย์ไม่ตัด
วัดไฟที่ออกจากซัพพลายได้ครบทุกจุด ปกติ รวมทั้ง B+ด้วย ลองหาอ่านกระทุ้เก่าที่อาการเดียวกัน ก็ยังไม่มีใครสรุปได้แน่นอน แต่ที่น่าสงสัยคือ ฟลายแบค เสีย ไฟไฮโวลท์ช๊อตลงกราวด์ ขออ้างถึงกระทู้เก่าๆที่เคยมีนะครับเพราะผมเองก็ทำตามที่ท่านเจ้าของกระทู้และท่านผู้แนะนำบอกจนหมดแล้ว ไม่ว่าจะลอยโหลด ต่อหลอดไฟ ปลดโยค แล้วก็อื่นๆก็ยังหาตัวเสียไม่เจอเลยครับ
ตอนนี้ผมเลยคิดว่าฟลายแบคเสีย แต่ไม่มีเครื่องมือวัดน่ะครับ รบกวนช่วยกันสรุปอาการนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=28451.0
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=33647.0
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=39087.0
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=11390.0

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 11:41:23 PM »

หาเครื่องเข็คฟลายแบคติดใว้ใช้สักตัวก็จะดีนะครับ จะได้ลดความสงสัยลงไปได้ครับ แบบเข็มก็ราคาประมาณ300บาทเองครับ แบบLED ติดต่อลุงเคี้ยงเลยครับ  wav!!
talapkap
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 12:13:58 PM »

เจออาการเดียวกันเลยครับ ของผมติดอาการนี้อยู่3ตัวยี้ห้อGS ฟลายแบ็คก็เช็คแล้วไม่เสีย เปลี่ยนจากตวที่ดีมาใส่แล้วก็ไม่หาย
เอาไว้ค่อยๆเช็คต่อเดี๋ยวมาอัฟเดดความคืบหน้าต่อ
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 04:06:01 PM »

วันนี้ผมลองปลดฟลายแบคออกแล้วต่อสายไฟมาเข้าฟลายแบคข้างนอกโดยต่อแค่ส่วนขา B+ และขา C ของฮอร์เอาท์ โดยไม่ได้ต่อด้ายเช็คคันดารี่ของฟลายแบคเข้ากับวงจร แล้วลองเปิดเครื่องก็ยังไม่หาย ฟลายแบคช็อตข้ามขดไม่ใช่แน่เพราะเช็คแล้ว ลองถอดจุ๊บออกจากสดือหลอด และไม่ได้ต่อกราวด์ของฟลายแบคเลย ทดลงเปิดดูก็เป็นเหมือนเดิม แสดงว่าด้านไฟออกของฟลายแบคช็อตลงกราวด์ก็คงไม่ใช่ มีอย่างเดียวที่ลองแล้ว รีเลย์ไม่ตัดต่อ ๆ ก็คือปลดTrฮอร์เอาท์ออก...
และอีกอย่างนึงที่ผมลองก็คือใส่หลอดไฟเข้าไปแทนTr ฮอร์เอาท์ ปรากฏว่า รีเลย์ตัดต่อช้าลงทำให้วัดไฟที่B+ได้ 80แล้วเพิ่มขึ้นเป็น150 ก่อนที่รีเลย์จะตัด แล้วก็กลับมาต่ออีกวัดได้เท่าเดิม 80 แล้วเพิ่มเป็น150แล้วตัดอีก
ขอรบกวนช่วยวิเคราะห็และแนะนำแนวทางการการแก้ไขด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 06:29:18 PM »

เศร้าจัง เศร้าจังต่อจากคราวที่แล้วนะครับ ผมลองต่อหลอดไฟแทนฮอร์เอาท์แล้ววัดไฟไปทุกจุดเลย ก็ได้ปกตินะครับ จะมีสูงหน่อยก็B+130แล้วเพิ่มขึ้นเองเป็น 150 ก่อนที่รีเลย์จะตัด พอวัดไปวัดมา อยู่ๆรีเลย์ก็หยุดไปเฉยๆแต่ไฟยังเข้าจออยู่นะครับ ผมวัดไฟใหม่อีกที ได้เหมือนเดิมยกเว้น B+ ลดลงเป็น 60 เท่ากับที่ออกจากซัพพลายเลยครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วก็เปิดใหม่ก็เป็นอีกครับ รึเลย์ตัดต่อตลอดเลย แต่ผมลองวัดไฟที่ Tr ฮอร์ไดร์เวอร์ได้ 60 เท่ากับซัพพลาย ลองไล่ดูปริ้น(หาวงจรไม่ได้)ก็เห็นว่าต่อมาจากซัพพลายจริงๆ(ไง๋ออกแบบวงจรให้Tr ฮอร์ไดร์เวอร์ใช้ไฟเยอะจังก็ไม่รู้..) งง งง
ยังซ่อมไม่ได้เลยครับ....... วันนี้ถอดอุปกรณ์ที่วัดได้วัดเกือบหมดแล้ว ท่านใดมีพอมีแนวทางรึมีวงจรช่วยสงเคราะห์ด้วยนะครับ
Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 07:02:36 AM »

ลองเช็คฮอร์พัลซ์ก่อนครับ  ถ้าไม่มีฮอร์พัลซ์ฟลายแบ็คก็ทำงานไม่ได้   เคยเจออาการนี้ไดร์ฮอร์เอ๊าท์เสีย
ถ้ายังมีสัญญาณฮอร์พัลซ์ฟลายแบ็คมีโอกาสเสียสูงมาก
talapkap
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 05:56:48 PM »

ของผมที่ติดอาการนี้3เครื่องซ่อมได้เครื่องหนึ่งแล้ว เป็นที่ภาคจ่ายไฟRยืดค่า ยังเหลืออีก2เครื่องยังสรุปอาการไม่ได้เลย
น่าจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟเหมือนกันเพราะว่าลองใช้ไฟจากเคื่รองอื่นมาลองแล้วใช้ได้   เอาไว้มีความคืบหน้าจะมาบอกอีกที
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:17:37 PM »

คุณ talapkap ครับ ที่ว่า R ที่ภาคจ่ายไฟน่ะครับ R ชุดไหนละครับ ช่วยบอกรายละเอียดได้มั๊ยครับ ก่อนรึหลังหม้อแปลงสวิทซิ่ง ครับ ขอความกรุณาด้วยครับ
pk
member
*

คะแนน56

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 06:35:12 PM »

อาการแบบนี้      ถ้า    hor   ไม่  เสีย       FET     ไม่เสีย     

ถอด hor   เช็คไฟมาครบ ไหม       50      6     14    80    -12     

เช็ค    hor drive     b drive  ทำงานหรือเปล่า

ถ้ามาครบ    เช็ค  FBT   ควรจะมีเครื่องวัด     

ถ้า เช็ค  fbt   ไม่เสีย   เช็ค  yoke   ต่อ          ................... ..........หมดแล้วไม่มีอะไรให้เช็ค   

ละอีกอย่างนึงที่ผมลองก็คือใส่หลอดไฟเข้าไปแทนTr ฮอร์เอาท์ ปรากฏว่า รีเลย์ตัดต่อช้าลงทำให้วัดไฟที่B+ได้ 80แล้วเพิ่มขึ้นเป็น150 ก่อนที่รีเลย์จะตัด

แสดงว่า   b drive  ทำงานแล้ว     h  drive  ทำงานแล้ว     

........... <you/>
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:20:08 AM »

ขอบคุณครับคุณ PK ตามที่คุณบอก ไฟเช็คได้ถูกต้องหมดเลยครับ ส่วน โย๊คนั้น ผมเคยถอดโย๊คออกแล้วเปิดเครื่องก็ยังตัดต่อเหมือนเดิม ส่วนเรื่องฟลายแบค ผมกำลังหามาลองครับ เบอร์ LCE CF1263 แต่ยังหาไม่ได้ครับ แนะนำได้มั๊ยครับ ขอบคุณครับ ...
talapkap
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 09:14:36 AM »

R ด้าน  primary ครับจะต่ออยู่กับTR ไม่แน่ใจว่าทำหน้าที่อะไรเป็นเบอร์C945 ตัวอยู่ไกล้IC3842  R  ค่า 1M ยืดไปประมาณ 9Mได้
Earth♥
member
*

คะแนน24

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 05:34:02 PM »

ได้ข้อสรุปอาการนี้แล้วครับ ฟลายแบคเสียครับ ไฟสูงชอร์ตลงกราว์ แล้วที่ทำให้รีเลย์ตัดต่อป๊อกแป๊กๆตลอกเพราะว่า ซีที่อยู่ในฟลายแบครั่วครับ แต่ผมว่าเป็นวงจรที่ออกแบบการป้องกันอุปกรณ์สำคัญๆได้ดีมากเช่น ถ้าแรงไฟ B+ สูงขึ้น จนเกินจุดที่ปลอยภัย รีเลย์ก็จะตัดไฟออก จอก็มืดแต่พอเปิดเครื่องอีกทีก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือนะครับ ขอให้โชคดีทุกคนครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์