ขอสูตรตู้แขวนJbl ด้วยครับแค่ใกล้เคียงก็ยังดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 03:09:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรตู้แขวนJbl ด้วยครับแค่ใกล้เคียงก็ยังดีครับ  (อ่าน 27717 ครั้ง)
wichaik
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 04:02:43 PM »

อยากได้จริงๆครับ แต่คงไม่มีปัญญาซื้อแน่นอน ขอแบบแปลนก็แล้วกันนะครับจะทำเองทุนมีน้อยแต่รักและอยากเดินบนถนนสายนี้ครับ  นึกว่าสงสารหรือถือว่าทำบุญ เป็นทานแก่ผู้อยากจนก็แล้วกัน นะครับ ผลบุญของการทานนี้จะได้เป็นบารมี เสริมแก่ผู้ให้ทาน มากๆยิ่งๆขึ้นไปครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ

Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2008, 09:22:30 PM »

ทําไมจะต้องไปเลียนเเบบเขาครับ   เขาก็ออกเเบบเหมือนที่เราทํานี่เเหละการทํางานของ line array ก็เหมือนซับเเซท  ในระบบ home theater ซึ่งพี่ว่าไม่เห็นจะเเปลกตรงไหน    ปัญหาของระบบนี้ก็คือการติดตั้งมากกว่าส่วนปํญหาของพวกท่านโดยมากซื้อดอก made in thailand เขาไม่ยอมทําค่ parameter มาให้   จริงๆในเวบนี้มีคนใช้ดอก pa ตั้งมากมายน่าจะลองคุยกับทางบริษัทได้   บอกให้เขาวัดค่า QTS VAS FS spl พี่เชื่อว่าเขาวัดให้เเน่นอน เอาอย่างนี้ถ้าบริษัทไหนวัดให้ก่อน    เราก็ซื้อของเขาตลอดไป(เผื่อเขาจะมาอ่านเจอ)  ของนอกไม่ว่า JBL หรือ eminence โดยมากเขามีสเปคทั้งหมด   ทําให้การออกเเบบทําไม่ยาก มันยากเเต่ของเรานี่เเหละที่ไม่มีสเปคดอก    ลองดูพี่ลองใช้ดอกพีเอของ eminence ออกเเบบลําโพงเเขวน  ถ้าเราใช้ 2 ดอกในตู้เดียวก็เเค่คูณ 2 หรือจะเเยกห้องก็ได้  ค่าที่เหมาะสมสําหรับตู้เเขวนควรจะมีค่า vas เเละ qts ตํ่าๆ เพื่อให้ตู้มีขนาดเล็กลง    ถ้าเป็นดอก line array จริงๆ สามารถทําให้เล็กลงได้มาก   ประมาณปลายปีนี้ว่าจะนําเเบบการติดตั้งหลายๆรูปเเบบมาให้      ไม่ว่า 4 ตัว 8 ตัว 16 ตัว   
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 04:00:06 PM »

พอดีไปเจอลําโพง k array ที่บางกิ่ว 3 เเผง มีดอก 10 นิ้วตั้ง  8 ตัว  กําลังวัตต์สูงสุด 6000 วัตต์  มีดิจิตัลเเอมป์ในตัว  พร้อมทั้งภาค DSP
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2008, 08:26:37 PM »

มาดูค่า parameter ตัวใหม่ของดอก eminence 8 นิ้ว  ที่ใช้สําหรับลําโพง line array  พี่ลองใช้ win isd คําณวนดู  ที่วงไว้คือปริมาตรที่ได้   คงอีกไม่นาน   หลายๆยี่ห้อจะเปลี่ยนเป้นเเบบสลิมทั้งหมด
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 12:22:51 PM »

ขอบพระคุณมากครับสำหรับคำแนะนำที่ให้ผมมา  ผมเข้าจัยแล้วครับ มันขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับ เช่นเราจะทำตู้เล็กกว่าดอก มันก็คงไม่เหมาะสม  Cheesy เศร้าจัง
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 04:24:14 AM »

น้อง wichaik  พี่ว่าน้องคิดลึกไปจนไม่เข้าใจระบบนี้    พี่ว่าน้องหลงคําว่า line array จนเกินไป  เเละมันไม่ใช่สิ่งที่ยากจนเราจะทําไม่ได้เลย  พี่ว่าใครก็ทําได้ทั้งนั้นเเหละ   ลําโพงระบบนี้มันก็คือลําโพงตู้เปิดหรือปิด ที่เราใช้อยู่ในบ้านกันทุกวันนั่นเเหละ   เพียงเเต่นํามาจัดวางใหม่เขาจึงเรียกชื่อใหม่ว่า line array ลําโพงที่ใช้ในบ้านมันอาจจะใหญ่ไปหน่อย  เขาก็ลดขนาดลงมาบ้าง  ก็ได้ตู้ขนาดเล็กลงมา   การลดขนาดลงมาฝรั่งเขาเช็คค่าสเปคดอกว่ามันลดได้เเค่ไหน  ถ้ามันไม่ได้เขาก็หาดอกใหม่    เเต่ของคนไทยทําโดยทั่วไปแล้วอาจจะลดขนาดลงมาเลย   เเล้วหาดอกมายัดใส่โดยทั่วไปไม่ค่อยคํานึงถึงสเปคดอกเหมือนฝรั่งทํา   เเต่มันก็ใช้ได้เหมือนกันเเม้ว่าการตอบสนองอาจจะไม่เรียบเท่าใดนัก       พี่ว่าน้อง wichaik ลองทําขึ้นมาสักตู้เเล้วลองฟังดู   ถ้าฟังเเล้วมีโหวเฮ้งดี  คราวนี้ทําหลายๆตัวเลยเเล้วจับเเขวนเเบบ ไลน์ อะไร ฮ่าๆๆๆ  เเค่นั้นก็เสร็จเเล้วน้อง    เเต่เเบบบางอย่าเอาเเบบของเขามาทํานะ   ของเขาไม่ต้องคํานึงปริมาตรข้างหลังมากนัก  เพราะสเปคดอกถูกผลิตมาพิเศษ  ของเขาเเค่ตีตู้ปิดหลังเล็กน้อยก็ใช้ได้เลย  มาดูรูป line array ตู้เปิดกันเลย   น้อง wichaik ไปขอถอดของเขามาสักตัว   มันก็ตู้เปิดดีๆนั่นเอง   ยิ่งอีกรูปยิ่งหนักใหญ่   line array ที่ใช้ในบ้าน  ข้างหลังเปิดทั้งหมดเป็นเเบบ dipole เขา่ก็เรียก line array เหมือนกัน  พอจะเข้าใจจริงๆหรือยัง    ถ้ายัังไม่เข้าใจพี่ก็อธิบายไม่ไหวเเล้ว
wichaik
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 11:24:50 AM »

ขอบพระคุณพี่Thawach มากครับพี่ สำหรับสิ่งดีๆที่พี่แนะนำผมมา ถ้าพี่ได้ผ่านมาเที่ยวแถวอุบลแวะมาเล่นที่บ้านผมบ้างนะครับพี่ Cheesy
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:24:21 PM »

อีกหน่อยผมจะบ้าเข้าขั้นแบบพี่เค้าแน่ เยี่ยมมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 04:41:51 AM »

อ้างถึง
นึกว่าสงสารหรือถือว่าทำบุญ เป็นทานแก่ผู้อยากจนก็แล้วกัน นะครับ ผลบุญของการทานนี้จะได้เป็นบารมี เสริมแก่ผู้ให้ทาน มากๆยิ่งๆขึ้นไปครับ

รีเทิร์นกลับมาอีกครั้งเพื่อเสริมสร้างบารมีให้เเน่นมากขึ้น ฮ่าๆๆ  นานๆมาทีที่ห้องนี้ก็จะพยายามช่วยให้เต็มทีน้อง  wichaik ถ้ายังทําไม่ได้พี่ว่าเล่นตู้ W ขึ้นไปแขวนเลยเป็นงัย ฮ่าาา   มาดูอีกที   พี่ใช้ win isd อีกครั้ง    ลองเปลี่ยนเป็นดอก 12 นิ้ว เเบบPAธรรมดาของ eminence อีกครั้ง    ดูรูปเเรกปริมาตรที่ 97.5 ลิตร  สมมุติว่าขนาดนี้มันใหญ่ไปที่จะเเขวน(เเขวน 16 ตัว) ดูรูป 2 พี่ได้ลดขนาดลงเพื่อจะได้เเขวน     ลดลงมาครึ่งหนึ่งเหลือ50ลิตร    ดูกราฟรูป 2 มันโด่งขึ้นมา(สีเหลือง)  ถ้าปล่อยมันทํางานเเบบฟูล มันอาจจะไม่ดีนักเพราะเสียงมันอาจจะตื้อได้     ลองมาดูรูป 3กราฟเส้นสีเขียว  เกิดจากพี่ได้ใช้ active filter crossover network (high pass 2 order)เเบบ butter worth  เข้าไปตัดที่ 100 hz  มันทําให้กราฟราบเรียบขึ้นคราวนี้เเหละจับไปแขวนได้อย่างสบายขนาดก็เล็กด้วย     ต่อไปน้องก็เเค่หาซับมาใช้งานตัดความถี่ที่ประมาณ 100 hz เหมือนกันเเค่นี้ก็จบเเล้วน้อง

note 1:น้อง  wichaik ไปที่กระทู้ win isd ที่ห้องลําโพงรถยนต์ดาวว์โหลดโปรเเกรม RTAเก็บไว้ใช้งาน
note 2:พี่เคยไปอุบล 2 ครั้งเเล้ว เมื่อ 10 ปีก่อน   ตอนหลังงานเยอะไม่ได้ไปไหนเลย   เเต่หมูยอเเถวนั้นอร่อยกว่าเเถวบ้านพี่อีก
prasert_keaw
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 17, 2010, 11:24:46 PM »

อยากได้จริงๆครับ แต่คงไม่มีปัญญาซื้อแน่นอน ขอแบบแปลนก็แล้วกันนะครับจะทำเองทุนมีน้อยแต่รักและอยากเดินบนถนนสายนี้ครับ  นึกว่าสงสารหรือถือว่าทำบุญ เป็นทานแก่ผู้อยากจนก็แล้วกัน นะครับ ผลบุญของการทานนี้จะได้เป็นบารมี เสริมแก่ผู้ให้ทาน มากๆยิ่งๆขึ้นไปครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ขอบคุณ

อยากได้เหมือนกัน ครับ หรือใครรับทำครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์