ขอความเห็นด้วยครับว่าสมควรใช้แอมป์ชนิดไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:08:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นด้วยครับว่าสมควรใช้แอมป์ชนิดไหนครับ  (อ่าน 3863 ครั้ง)
san1
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 12:14:49 AM »

พอดีมีลูกค้ามาขอคำแนะนำว่าถ้าจะใชแอมป์ ซับ ชนิดไหนและกี่วัตต์ ที่เอาไปขับลำโพง 18" ของ RCF  จำนวน  4  ดอก และให้กำลังที่ดีพอ ครับ

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2007, 10:14:12 AM »

ถ้าวงจรไดรฟ์ดีพอๆกันแล้ว  กำลังขับแบบเต็มๆ + ทนทาน มาจาก
....หม้อแปลงไฟ ที่สำรองไว้มากๆ (ตัวในภาพผมสอบถามแหล่งผลิตมาได้ความว่าใช้ไฟ 70-0-70Vrms 2280VA)
....ไดโอดใหญ่ๆ กระแสผ่านได้เยอะ และตัวเก็บประจุขนาดใหญ่ รับกระแสริปเปิ้ลได้สูงๆ  เป็นธนาคารกระแส  ก่อนจ่ายเข้าภาคขาออก
.....ซีค่าต่ำดีคัปปลิ้งที่ภาคขาออก  ช่วยให้ออสซิเลทยากขึ้น และช่วยทำให้กลางแหลมดีขึ้น
แอ็มป์เจบีแอลก็มีการใช้เทคนิคนี้
......ภาคขาออก ที่บึ๊กพอ (ตัวในภาพใช้มอสเฟ็ท สิบคู่)
......การระบายความร้อนที่ดี

ตัวในภาพก็น่าจะสนองความต้องการได้นะครับ
ในระดับ 1000W @4 Ohms ต่อข้าง  ในงบแบบชี้นิ้วยกไปใช้ ไม่ถึงสองหมื่นบาทครับ 

ส่วนอีกภาพเป็นการโมฯ แอ็มป์บ้านชื่อดัง โดยคนออกแบบเอง นายสตีฟ แม็คคอร์แม็ครุ่น DNA1ครับ
ผมดูแล้ว ได้ไอเดียการทำแอ็มป์มาพอสมควรเลยครับ
san1
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 12:46:46 AM »

ตำนานตัวนี้ถ้าเราให้ทางร้านเปลี่ยน C เกรดดีขึ้นได้มั้ยครับ
somsak
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 03:26:03 PM »

ตัวในภาพก็น่าจะสนองความต้องการได้นะครับ
ในระดับ 1000W @4 Ohms ต่อข้าง  ในงบแบบชี้นิ้วยกไปใช้ ไม่ถึงสองหมื่นบาทครับ

เคยโทรไปถามเค้าบอกราคา 14000 ครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 09:27:45 AM »

เท่าที่โทรสอบถาม เขาบอกว่าC ที่ใช้เป็นของญี่ปุ่นแท้

(ผมสังเกตุจากภาพ ซีที่เห็นเป็นแถว ๘คู่ข้างบน เป็นซีดีคัปปลิ้งให้ภาคขาออก ดูเหมือนจะเป็นรูไบค่อนครับส่วนซีตัวใญ่ไม่ทราบเหมือนกันว่ายี่ห้ออะไร)

เรื่องการเปลี่ยนใช้ซีที่เราต้องการลองสอบถามผู้ผลิตเขาดูน่าจะได้นะครับ
ว่าแต่คุณSan1 ต้องการใช้ซียี่ห้ออะไรหรือครับ(ถามเป็นความรู้ครับผม)

ส่วนตัวผมเองชอบแบบประหยัดด้วย จึงลองสั่งซีRubycon 4700uF/63V (ตัวละ 3x บาท)
ส่วนแอ็มป์ผมใช้1943/5200 =9 Pairs ไฟสูง +-55V พอแล้ว เพราะคิดว่าถ้าออกแบบให้จ่ายกระแสสูงๆ (หม้อแปลง ๑๕แอ็มป์ ต่อข้าง) แล้วขับโหลด ๔ โอห์ม(สองดอกขนาน)  มันก็คงให้พลัง+ความทนทานได้เช่นกัน

san1
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 11:31:17 PM »

ผมตั้งใจให้ใช้  C  ที่ของญี่ปุ่นให้ตรงหน้าที่เลยครับและตัวคับปิ้ง ใช้ C  Mkp  ของ  Scr  ครับ
WatHF100♥
member
*

คะแนน55

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2007, 09:16:36 AM »

อ๋อ  ใช่เลยครับซีคัปปลิ้ง   
ใช้เอสซีอาร์(ฝรั่งเศส)    หรือประหยัดมากหน่อยก็ สปิริต(จีน อมร)  ออดิโอไฟเล่อร์ (สีแดงๆ)  หรือซีโพลีตัวกลมใหญ่สีขาวๆ ก็เสียงใช้ได้ครับ    นอกจากเสียงจะดีกว่าแบบกระป๋องอลูฯแล้วยังทนทานนานปีกว่าด้วย

ซีฟิลเตอร์ภาคจ่ายไฟ  จะให้ดีก็แบบ โลว์อิมพีแด้นซ์  แต่โวลท์สูงกระแสสูงหายากมาก
หรือจะเอาแบบเผื่อเหนียวก็ขอแบบ ร้อยห้าองศาไว้ก่อน

ส่วนซีดีคัปปลิ้ง ที่บอร์ด  (๘คู่) ค่าความจุไม่สูง   น่าจะหาของญี่ปุ่นรุ่นและยี่ห้อที่มีคุณสมบัติดีๆได้ไม่ยาก

ผมว่าลองติดต่อกับเขาดู เขาน่าจะตอบสนองความต้องการของเราได้นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์