....แนะนำ+รีวิว Google Chrome, อะไรที่แตกต่าง?....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 12:58:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ....แนะนำ+รีวิว Google Chrome, อะไรที่แตกต่าง?....  (อ่าน 3042 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 01:10:46 PM »

เป็นเว็บเบาวซอร์ที่ทาง Google ได้พัฒนาขึ้นมาครับ "...ต้องเป็นทั้งแพลตฟอร์มสำหรับหน้าเว็บและแอพพลิเคชันอันทันสมัยพร้อมๆ กัน และนั่นคือสิ่งที่เราต้องการพัฒนาขึ้นมา..."

อะไรที่แตกต่างจากเบาวเซอร์อื่นๆ?

ทำทุกอย่างในช่องเดียว... ไม่ว่าจะเข้าเว็บ ค้นหาเว็บ ประวัติการเข้าเว็บ ง่ายๆด้วยช่องเดียว เรียกว่า"ช่องอเนกประสงค์"กันเลยทีเดียว
[Poster Comment : เหมือนเอา Firefox 3.0 กับ IE 7 มารวมกัน เพราะ FF มีประวัติขึ้นเวลาพิมพ์เว็บไซด์ ส่วน IE เด่นเวลามันหาอะไรไม่เจอแล้วจะเด้งเข้า Live.com ให้เราซะงั้น]

หน้าแท็บใหม่... ทุกครั้งที่คุณเปิดแท็บใหม่ คุณจะเห็นภาพหน้าตัวอย่างของไซต์ที่เข้าชมบ่อยที่สุด เครื่องมือค้นหาที่ใช้บ่อยที่สุด และหน้าบุ๊คมาร์คล่าสุด และแท็บที่เพิ่งปิด
[Poster Comment : หน้านี้คล้าย Opera Speed Dial มากครับ  แต่เพิ่มด้านข้างมา]

ทางลัดไปยังแอปพิเคชั่น... ใช้เว็บแอปพลิเคชันโดยไม่ต้องเปิดเบราว์เซอร์ของคุณ ทางลัดไปยังแอปพลิเคชันสามารถโหลดแอปพลิเคชันออนไลน์รายการโปรดของคุณได้โดยตรง
[Poster Comment : ถือเป็นการรองรับแอปพลิเคชั่นต่างๆของ Google เองด้วยในการใช้งานต่างๆ ตัวนี้น่าจะเป็นลูกเล่นใหม่ที่เราๆยังไม่เห็นจากเบาวเซอร์ตัวไหนนะครับ(ยังไม่ด้ลองเลยมันอยู่ตรงไหนหว่า - -*)]

แท็ปแบบไดนามิก... คุณสามารถลากแท็บออกจากเบราว์เซอร์เพื่อสร้างหน้าต่างใหม่ รวมแท็บหลายๆ แท็บไว้ในหน้าต่างเดียว หรือจัดการ
แท็บของคุณได้ตามที่คุณต้องการด้วยความรวดเร็วและง่ายดาย
[Poster Comment : ตัวนี้คล้ายกับ Add-ons ตัวหนึ่งของ Firefox ครับ คือลากแท็ปออกจากหน้าต่างไปทำหน้าต่างใหม่ รวมถึงลากกลับก็ได้...ถือว่า Google ทำการบ้านมาดี เพราะหลายๆคนคงรำคาญที่พอคลิกไปคลิกมา แท็ปเต็ม แต่ถ้าใช้ Firefox ก็ต้องมาคลิกขวาอะไรแบบนี้ แต่ตัวนี้ถือว่าสวยงามมากครับ]

การควบคุมความล้มเหลว... แท็บทุกแท็บที่คุณกำลังใช้ทำงานอย่างอิสระในเบราว์เซอร์ ดังนั้นหากแอปพลิเคชันหนึ่งล้มเหลว จะไม่ทำให้แอปพลิเคชันอื่นๆ ล้มเหลวตาม
[Poster Comment : ตัวนี้ยังไม่ได้ลองเลยครับ แต่ถ้าเป็นจริงขึ้นมาได้มันคงสะดวกสบาย... เว็บนี้ Flash เยอะ แท็ปนี้แท็ปเดียวที่จะมีปัญหา แท็ปอื่นคล่องสบายยย]

โหมดไม่ระบุตัวตน... คุณไม่ต้องการแสดงหน้าเว็บที่คุณเข้าชมในประวัติการเข้าชมเว็บใช่หรือไม่ เลือกโหมดไม่ระบุตัวตนสำหรับการเข้าชมแบบส่วนตัว
[Poster Comment : ตัวนี้สะดวกมาก คือเราไม่ต้องไปลบประวัติของเรา แค่คลิกไว้ก่อนที่จะเข้าเว็บนั้นๆ (เว็บไม่พึ่งประสงค์คงไม่ต้องยกตัวอย่าง แหะๆ)]

การท่องเว็บอย่างปลอดภัย... Chrome จะแจ้งเตือน หากคุณกำลังจะเข้าชมเว็บไซต์ที่อาจมีฟิชชิ่ง มัลแวร์ หรือเว็บไซต์อื่นๆ ที่ไม่ปลอดภัย
[Poster Comment : อันนี้คล้ายกับตัวอื่นๆทั่วๆไ ปครับ]

บุ๊คมาร์คทันที... ต้องการทำบุ๊คมาร์คหน้าเว็บใช่หรือไม่ เพียงแค่คลิกไอคอนรูปดาวที่มุมซ้ายของแถบที่อยู่
[Poster Comment : อันนี้ก็...เหมือน Firefox 3.0 เลยครับ]

การตั้งค่าการนำเข้า... เมื่อคุณเปลี่ยนไปใช้ Chrome คุณสามารถเลือกบุ๊คมาร์คและรหัสผ่านทั้งหมดจากเบราว์เซอร์ที่คุณใช้อยู่
[Poster Comment : อันนี้ก็ปกติเราจะเจอ+ใช้ซะส่วนใหญ่บน FF และ Opera (เพราะเป็นพลังทางเลือก ฮ่า)]

การดาวน์โหลดง่ายๆ... ไม่มีตัวจัดการดาวน์โหลดที่รบกวนคุณ คุณจะเห็นสถานะการดาวน์โหลดที่ด้านล่างหน้าต่างปัจจุบันของคุณ
[Poster Comment : ตัวนี้ที่มีแทบด้านล่างคล้าย Add-ons ตัวหนึ่งของ FF เช่นกันครับแต่สวยกว่านะ สำหรับการดาวน์โหลดถือว่าง่ายมาก คลิกแล้วจะมีลูกศรใหญ่ๆ วิ่งมาด้านล่าง แทบก็โผล่เลย]

ปัญหาภาษาไทย...

* ตอนนี้เท่าที่เห็นคือตอนพิมพ์ข้อความจะกระโดดครับ เช่น "สมาชิกเว็บบอร์ด" แล้วผมมาพิมพ์คำว่า "แบไต๋" ด้านหน้าคำว่าเว็บบอร์ดนะครับ จะเป็น "สมาชิกแเว็บไบต๋บอร์ด" ซะงั้นเลยครับ
    * เรื่องเว็บเบี้ยวแบบ FF ไม่มีปัญหาครับ
    * เวลาลบข้อความที่พิมพ์สระจะหายพร้อมพยันชนะเลย (คล้ายกับตอนเล่น Ubuntu แล้วใช้ FF ครับ)

ภาพรวม
ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีมากๆสำหรับเจ้า Google Chrome ต้องเป็นมือที่3(!?)ที่ลงมาแข่งกับ IE และ FF อย่างสูสีมากๆ  Interface สวยมากกก ถึงจะไม่มีอะไรให้คลิกมากมายเหมือนตัวอื่นๆก็ตามครับ  ตัว Beta แล้วมีข้อผิดพลาดด้านภาษาเป็นเรื่องธรรมดามากและคิดว่าในอนาคตคงสามารถแก้ไขได้ครับ

สนใจ?
ตอนนี้มีแค่ Windows Version ครับ  หากมี Linux หรือ Mac Version ออก...
http://www.google.com/chrome

ที่มา...แบ๋ไต

ชื่อบราวเซอร์ : Google Chrome
ขนาดที่โหลด : 468 kb <<<ขนาดเล็กอย่างน่าตกใจ (ไม่แน่ใจครับแต่ประมาณนี้ครับไม่ถึง 1 mb แน่นอน)
ข้อดี
1.ระบบเสริซ เมื่อพิม url เว็บสุดยอดดีครับ แถมมีตรวจคำผิดด้วย(อาจรกหูกตาไปบ้างแต่ผมว่าดีครับ)
2.เปิดหลายแท็บในช่องเดียวกัน ซึ่งปัจจุัับันเป็นมาตราฐานสากลของ บราวเซอร์ไปแล้ว
3.ความเร็วมากมายเลยทีเดียวทั้งที่ยังไม่ปรับแต่อะไร
4.interface ดูเรียบง่ายกะทัดรัด แต่เรียบแบบนี้ทำให้อนาคตผมคาดว่่าอาจจะมี skim ตกแต่งให้สวยงามมากยิ่งขึ้น
5.มีภาษาไทยด้วยล่ะ !!! ทำให้ทั้งเด็กและผู้ใหญ่ที่ไม่มีความรู้มากทางด้านคอมพิวเตอร์สามารถใช้ได้
6.เมื่อเราเปิดแท็บ ใหม่ขึ้นมา มันจะขึ้นเว็บที่เราเข้าชมบ่อยที่สุด(ไม่ทราบว่ากี่เว็บเยอะสุดครับเพาะเพิ่งลองสดๆเลย)
7.ขนาดตัว install เล็กมาก ทำให้คนเน็ตช้า สามารถดาวโหลดมาใช้ได้
ดูข้อดีไปแล้วมาดูข้อเสียมั่ง

ข้อเสีย
1.ในการพิมภาษาไทยยังมีขัดข้องเล็กน้อย ครับ หลังจากได้ทดสอบแล้ว พิมสระแล้วตามด้วยตัวอักษรบางทีข้ามไปเลย
2.การดาวโหลดเพลง เมื่อดาวโหลดเส็ดบางเว็บ เพลงจะกลายเป้นไฟล์ html - -ซึ่งถ้าคนไม่รู้ก็จะลบทิ้งไป ทั้งๆที่เป็นไฟล์ mp3 ฟังได้แต่ มันแสดงเป็นไอค่อน ie
3.ฟังค์ชั่นการใช้งานยังไม่เยอะเท่า FF หรือ IE คู่แข่งรายสำคัญ
4.ในการลบ คำที่พิมไป มีปันหามากมาย - - เราจะลบแค่ตัวสองตัวหายไปทั้งยวงเลยยังมี
5.ในการคลิกที่ช่อง google เพื่อจะแก้ไขคำ เราต้องคลิกแล้วเลื่อนเอา ไม่สามารถคลิกตงไหนแก้ไขตรงนั้นได้เลย จึงทำให้เสียรม อย่างแรง !!!

สรุปความน่าใช้อยู่ในระดับ น่าถึงพอใจประมาณหนึ่ง เทียบเป็น % ก้น่าได้ซัก 70 % ครับในมุมมองของผม

(บทความอาจมีข้อผิดพลาดเพราะผมลองใช้เองสดๆ - -มีตรงไหนที่มันขัดข้องอีกช่วยบอกด้วยครับ ^ ^ ช่วยกันปรับปรุงบทความๆ)

ที่มา..zone-it

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์