เกิดอะไรขึ้นกับรถผม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 10:57:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกิดอะไรขึ้นกับรถผม  (อ่าน 12167 ครั้ง)
weeray
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 08:03:27 PM »

HONDA JAZZ ใส่ power amp 2 ตัว จอดวันเดียวสตาร์ทไม่ติด ไฟรั่วหรือเปล่า แบตเดิม เพาเวอไม่มีสวิตตัดไฟ

kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 09:19:48 PM »

ใส่ CAP ด้วยหรือเปล่า  ถ้าใส่ตัวนี้น่าจะลั่ว   (ของไม่ดี)   ถ่าไม่ใส่ก็ c ที่อยู่ภายใน power ลั่ว 

weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 12:28:27 AM »

Sad cap ไม่มีครับ แล้วจะเช็คยังไงถึงจะรู้ว่า c ตัวไหนรั่วครับ
           ถ้าผมจะใส่สวิตตัดไฟที่จ่ายให้กับเพาเวอร์ควรต่อไว้อย่างไรดีครับ  เศร้าจัง
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 07:09:57 PM »

วิทยุ Kenwood หรือเปล่าครับ 
weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 10:07:51 PM »

SONY CDX 360 .. ครับ CD/MP3/WMA/ DAC24BIT
pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 12:24:56 PM »

ทำสวิท ปิด/เปิด เฉพาะวิทยุ
weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 04:04:53 PM »

เมื่อเช้ายังสตาร์ทติดอยู่เลย พอตอนเย็นลองสตาร์ทดูเรียบร้อยครับท่าน ผมลองสำรวจที่เพาเวอร์แอมไฟยังติดอยู่เลยครับเฉพาะตัวขับซับ
(ไอ้นี่แหละทำให้แบตหมด) ว่าแต่จะซ่อมมันยังไงละทีนี้
                          ท่านใดเป็นช่างหรือมีประสบการช่วยแนะนำหน่อยครับ
pravit4636
member
*

คะแนน9

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 04:20:57 PM »

ทีจิงนะการปิด เปิด แอม นะจะมีรีโมทพี่ต้องหาสายรีโมทจากวิทยุ เวลาเปิดวิทยุจะสั่งแอมให้ทำงานด้วย
ช่างอาจจะต่อตรงมากกว่า ดุไปนะ  พี่ปิดวิทยุไฟแอมยังติดอยุไหมคับถ้าติดก็หาสายรีโมทนั้นและ
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:00:18 AM »

ลองทำสวิตต่างหากเลยครับ เปิด/ปิด เฉพาะแอมป์น่าจะดีนะครับแยกไปเลย ตัดไฟได้ชัวๆ รถผมทำแบบนี้ครับ จอดไว้หลายๆวันก็ยังสตาร์ทติดครับ
แต่ต้อง ระวัง!! จอดแล้วหากลืมปิดสวิต ก็สตาร์ทไม่ติดเหมือนเดิมเด้อออคับ  เยี่ยมมาก

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*
Narin
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:02:07 AM »

อ๋อ...ลืมไปครับ รถผมรถกะบะครับแบตใหญ่กว่า Jazz ไม่แน่ใจว่า Jazz แบตเล็กกว่ารึเปล่า Amp น้อยกว่า เพราะเห็นลูกกะตี๊ดเดียวเอง  ฉงน

*O* อยากดังต้องนั่งทำเอง *O*
kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 01:02:09 AM »

ลองต่อสวิชรีโมท โดยรีเลย์http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=35906.0  ยังไม่หายเปลื่อนCที่วงในรูป   (มีทุกตัว  จะอยู่ตรงที่ไฟเข้า)

rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:05:37 AM »

ถามนิดครับท่านติดเองหรือร้านติดให้ครับ หากร้านติดอาจจะติดเหมือนๆกันแต่จะต่างตรงความแน่นหนาและ แอมป์ครับ บางทีไฟรีโมทบางตัวไม่แรงก็สามารถทำให้แอมป์ติดได้และปิดแล้วก็ยังติดเพาเวอร์ออนอยู่ ของผมเคยเป็น แม้จะปิดวิทยุแล้วก็ตาม การแก้เหมือนข้างบนครับ คือการใส่รีเลย์ หรือหาค่า r มาใส่กลั่นตรงก่อนเข้าแอมป์ของรีโมท ส่วนค่าผมจำไม่ได้วิธีนี้ก็แก้ได้ ท่านอยากรู้ว่าไฟท่านรั่วหรือเปล่ามีวิธีครับ ท่านหา หลอดไฟ 12 v  ต่อสาย-+ 2 เส้น และท่านปลด สายไฟเมนออกข้างหนึ่ง แล้วเอาหลอดไฟที่จัดไว้ไปต่ออนุกรมกับสายไฟที่ถอดออกแล้วต่อแบตดู การต่อหลอดไฟก็ต่อเหมือนเราใส่ฟิวครับ หากไฟรั่ว หลอดจะติดจะติดมากหรือน้อยตลอดเวลาครับทำการตรวจไล่สายดูครับ ส่วนมากเป็นการลงกราวด์ที่ไม่ดี หรืออาจมีโหลดอยู่ก็ตัดออกทีละตัวจนไฟหากติด หากไฟติดแล้วดับแสดงว่าไฟไม่รั่วครับ วิธีนี้เข้าใช้กันในร้านขายแบตเตอร์รี่ครับ หากทำแล้วไม่ติดแสดงว่าแบตท่านเริ่มมีปัญหาแล้วครับ ขอให้โชคดีครับ

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 08:06:33 PM »

ต้องขออภัยพี่ๆ ที่ไม่ได้เข้ามาหลายวันเนืองจากเนตหล่มเข้าไม่ได้ (เบื้องต้นผมแก้ด้วยการใส่สวิทเข้าไปที่สายรีเลย์ เปิด ปิดเอาครับ)
ระบบติดตั้งโดยช่างร้านประดับยนต์ รายละเอียดตามแปลน สายไฟรีโมทต่อจาก acc ที่กุนแจ (ช่างบอกว่า เครื่องเล้นชีดีเสียไฟรีโมทไม่จ่ายต้องต่อจาก
acc ที่กุนแจ) ผ่านสวิทเปิด ปิด เข้ารีเลย์ แล้วจ่ายไห้แอม สองตัว

ผมลองแก้เบื้องต้นโดย
  - วัดไฟรีโมท เทียบกับกราวด์ เข็มไม่ขึ้น (วัดไม่ละเอียด เดี๋ยวจะลองดูอีกที)
  - สลับสายรีโมทจากแอมอีกตัว (ไม่หาย)
  - ใส่สวิทสายรีโมท เปิด ปิดเอา (แก้ได้ไม่มีปัญหาใช้อยู่)

คำถามครับ
  ถ้าจะเปลี่ยน R ที่ป้อนไฟรีโมท ใส่ค่าเท่าไหร่ดีครับ
  เป็นไปได้ใหม รีเลย์เสีย

rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 08:28:27 AM »

สรุปคือ ไฟรีโมทเสีย จากวิทยุเลยเอาไฟจาก สวิตซ์มาทำ หากต่อแบบท่านว่า ค่า อาร์ที่ว่าก็ไม่จำเป็นแล้วครับ แต่ท่านคิดว่าควรทำอย่างไรในเมื่อตัวเดิมติดรีเลย์มาสั่งให้เครื่องทำงานอยู่แต่ติดที่ว่าหากท่านเปิดกุลแจเมื่อไหร่เครื่องมันก็จะทำงานทันที แม้ท่านไม่ได้เปิดวิทยุหรือไม่ต้องการเปิดก็ตามเครื่องก็ยังทำงานอยู่ การทำสวิตซ์เหมือนท่านว่าเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับตอนนี้ครับ หรือเปลี่ยนฟร้อนใหม่ถึงจะไม่ได้ใช้รีเลย์ เพราะตราบใดเมื่อเราเปิดกุลแจมันต้องติด

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 04:01:55 PM »

ท่านลองเปิดเครื่องเล่นแล้ว  วัดไฟจุดไหนที่ได้12โวล  ก็นำมาเป็นไฟรีโมทก็ได้นี่ครับ  แต่ต้องหาจุดที่เวลาเราเปิดเครื่องเล่นแล้วมีไฟมา แล้วเวลาเราปิดเครื่องเล่นไฟจะหายไปนะครับ   ลองดูได้ครับ.....อีกแนวคิด

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 11:12:23 PM »

ใช้ไฟ12ที่เข้าเพาเวอร์นะแหละผ่านสวิตช์ ทำเป็นสวิตช์ปิดเปิดเองก็ได้นะครับ ผมว่าช่างไม่ควรเอาไฟ จากสวิตช์กุญแจนะครับเพราะบางทีเราขับรถไม่ได้เปิดเครื่องเสียงเพาว์เวอร์ก็จะติดอยู่ตลอด
puy1248
member
*

คะแนน0

puy1248@hotmail.com
« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 11:29:23 PM »

เอ เมื่อกี้อธิบายไม่ดีเดี๋ยวจะเข้าใจผิดไฟเอา 12 ผ่านสวิตช์แล้วเข้าเส้นรีโหมดเพาว์เวอร์นะครับ อย่าไปเข้าเพาเวอร์ตรงๆล่ะสวิตช์รับกระแสไม่ไหว
weeray
member
*

คะแนน3

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 07:15:44 PM »

ดีใจจัง ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยแนะนำนะครับ
ตามคำแนะนำของคุณ (rittichai บางทีไฟรีโมทบางตัวไม่แรงก็สามารถทำให้แอมป์ติดได้และปิดแล้วก็ยังติดเพาเวอร์ออนอยู่) ผมลองเอามิเตอร์วัดไฟดู ที่สายไฟรีโมท ปรากฏว่ามีไฟจ่ายตลอดเวลา ที่ 1.2 โวล มันเลยทำให้เพาเวอออนอยู่ตลอดเวลา ผมเลยรื้อเพาเวอแอมป์ออกมา (แกะมันชะเลยไม่สนแล้วประกันบ้าบออะไรของมัน) ลองไล่วงจรดูมี R 10k กั้นอยู่ก่อนเข้าไอชีควบคุมการเปิดปิดเพาเวอแอมป์ ผมเลยจัดการเปลี่ยนมันใหม่ จับ R 50k ยัดลงไปแทน ฮ่าๆๆ ผลปรากฏชัดว่าไฟ 1.2 โวลนี้ทำให้แอมป์ทำงานได้เหมือนกันนะครับ (แล้วทำไมต้องปล่อยมาชะ 12 โวล ช่างดันบอกว่าถ้าต่อเพาเวอแอมป์หลายๆตัวต้องใช้รีเลย์ช่วยเพราะไฟรีโมทมันจะไม่พอจ่ายให้แอมป์ (หลอกขายรีเลย์ให้ลูกค้าหรือเปล่าครับ หลักร้อยเชียวนะ)
  ต้นเดือนหน้าผมจะเรื้อระบบใหม่ต่อเป็น"ไตรแอมป์"ฉบับเฉพาะตัว เพิ่มครอสโอเวอร์ กับแอมป์เข้าไปอีกสักตัว
  สำหรับคำแนะนำของคุณ sss0224 แล้วผมจะลองดูครับ (ผมก้อเป็นช่างคนหนึ่ง "ช่างแกะ ช่างรื้อ นะครับ")

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำของทุกท่านเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ ถ้ามีปัญหาอะไรคงต้องมารบกวนพี่ๆอีกครั้ง  Cheesy   ขอบคุณ ขอบคุณ
rittichai
member
*

คะแนน12

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 08:14:01 AM »

ขอต่ออีกหน่อยนะครับเกี่ยวกับไฟรีโมท ในเมื่อในวิทยุของเราเสียไม่สามารถจ่ายได้ หรือวิทยุท่านใดไม่มี สายเส้นนี้ก็สามารถทำขึ้นมาได้โดยง่ายมากๆครับ เป็นการทำแบบบ้านนอกนะครับ จะเอาแบบผมก็ได้หรือท่านจะคิดขึ้นเองก็แล้วแต่ ถ้าเอาอย่างที่ผมว่ามันง่ายทำไม่เกิน 15 นาที ครับ เราสังเกตุว่าไฟที่หน้าปัดที่จอมันจะเปิด-ปิดตามที่เราสั่ง หรือที่เรากด open   เราก็เอาไฟที่เลี้ยงที่หลอด lcd หน้าปัดมา ต่อ อาร์ ให้เหลือไฟประมาณ 5-10 โวล์ แล้วต่อสายออกมา แล้วนำมาต่อที่สายรีโมท ครับ ทีนี้เราก็สามารถ ปิด -เปิด จากวิทยุเราได้เหมือนวิทยุที่มีไฟรีโมทแล้วครับ  wav!!

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์