Visual memory is too low...(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 07:26:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Visual memory is too low...(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 4312 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 22, 2007, 09:49:43 AM »

wjdesign
VIP
Member

ครื่องคอมฯ ผม Celeron CPU 2.6GHz, 256 MB of RAM
การ์ดจอ GeForce4 MX 4000 พอเล่นเกมออนไลน์ได้พัก จะมี
Balloon Tips ขึ้นมาบอกว่า Visual memory is too low...Windows
will created ... อะไรทำนองนี้ขึ้นมา บางทีเกมก้อตัดไปเลย ไม่งั้น
ถ้าออกจากเกม ที่ทาสก์บาร์ตรงมุมขวาด้านล่างจะมีรูปสามเหลี่ยมสีเหลือง
ข้างในมีสัญญลักษณ์ (!) อยุ่ตรงกลางปรากฤอยุ่ ถ้าเอาเมาส์ไปชี้ก้อจะมี
Balloon Tips บอกแบบข้างต้น สักพักสัญลักษณ์นี้ก้อจะหายไป...
         อยากรบกวนถามพี่ๆ ว่ามันหมายถึงอะไรครับ ?? แรมผมน้อยไป
รึว่าไม่ใช่ ??

winai4u
กลุ่มน้ำใจ
Full Member

หน่วยความจำเสมือนเต็มครับ ลองเช็คว่าเนื้อที่ของ Harddisk เหลือน้อยเกินไป หรือเปล่าด้วยนะครับ

หรือเพิ่ม visual memory ครับ

การเพิ่ม virsual memory
my computer ==> Properties ==> Advanced Tab ==> กรอบ Performance ปุ่ม Setting ==> เท็บ Advanced ==> ปุ่ม Change ==> เลือก Custom size ใส่ตัวเลขให้มากขึ้นกว่าเดิม

choomphol
VIP
Member

ผมว่าเพิ่มแรมจะดีที่สุดครับ

บาทเดียว
กลุ่มน้ำใจ
Member

พื้นที่ว่างฮาร์ดดิสค์เหลือน้อยเกินไปครับ

e21xeq
special
Full Member

เท่าที่จำได้ มี2อย่างครับ อย่างแรก คือ HDDเต็มครับเหลือพื้นที่น้อยมากถ้าเป็นสาเหตุนี้ ลองคลีนHDDดู แล้ว ไฟล์ไม่จำเป็นก็ลบทิ้งซะ ยิ่งพวกรูปภาพที่ไมจำเป็นด้วยแล้วไม่ควรเก็บไว  อย่างที่2คือ ถ้าดูแล้วHDDยังมีเนื้อที่ว่างอยู่เยอะมาก ก็แสดงว่าโดนไวรัสเข้าให้แล้ว เท่าที่เคยโดนไฟล์dll.มันหายไปหรือว่ามันไม่สมบูรณ์

ไม่ประสงค์ออกนาม
บุคคลทั่วไป

อย่าหัวเราะครับ ผมเคยเจอavast antivirusมีปัญหาที่ผมไม่ยอมupdate พอเอาavastออกเครื่องวิ่งฉิวครับ  Cool

Wiriya
VIP
Member

1.เครื่องที่ว่ามานี้เล่นอินทอร์เน็ตหรือเปล่าครับ ถ้าเล่น ให้ ดับเบิ้ลคลิกที่ My computer แล้วคลิกขวาที่ Drive C:  เลือก Properties เลือก Disk clean up => ok
2.ใช้โปรแกม Defregment
3. ปรับแต่ง VIRTUAL MEMORY
4. คัดลอกไฟล์รูปเก็บไว้ที่ CD
5. แบ่ง พาทิชั่น เป็น สอง ไดร์ C: =  เก็บเฉพาะโปรแกรม D: = เก็บข้อมูล
6. ปิดการทำงานระบบป้องกันไวรัสชั่วคราว
7. หาพัดลมมาติดเพิ่มเพื่อระบายความร้อนให้ CPU
8. ซื้อเครื่องใหม่

wjdesign
VIP
Member

Sadเครื่องผมต่อเข้าเร้าเตอร์..(แชร์ ADSL-512 กะข้างบ้าน) HDD 80G แบ่งเปน3พาร์ทิชั่น
C:/โปรแกรม D:/ข้อมูล F:/เกม  พวก Disk cleanup กะ Defreg ทำประจำครับ
ใจผมก้อคิดว่ามันโดนไวรัส..แต่สแกนไม่เจอซักที(ใช้McAfeeครับ)
เจอแต่พวกAd-Aware, Spyware เดี๋ยวนี้เปนหนักเปิดมาใหม่ๆ จะตัดครั้ง-สองครั้ง
แล้วก้อใช้งานได้ตามปกติ แต่พอเล่นเกมออนไลน์ก้อเปนอย่างที่ว่ามาทีแรก...
สงสัยต้องใช้ข้อ8 อย่างที่คุน Wiriya บอกซ๊ะละมั๊ง...ฮ่า
คุน..ไม่ประสงค์ออกนาม  avastนี่อะไรหรอครับ แล้วเอาออกยังไงอ่ะ
ไงก้อขอขอบคุณทุกๆท่านครับ...ขอไปลองปรับแต่ง VIRTUAL MEMORY ดูก่อน
Cheesy  Cheesy  Cheesy

boom
Member

ณะที่เกิด visual memory Low Too ให้คุณกด Alt + Crtl + Delete ครับ แล้วเข้าไปที่ แถบ Performance แล้วดูที่ PF Usage ครับ หากมันมีค่ามากๆ แสดงว่าแรมเหลือเนื้อที่น้อยแล้วครับ
visual memory Low Too เกิดกับ Ram เท่านั้นนะครับ ไม่เกี่ยวกับ Harddisk

winai4u
กลุ่มน้ำใจ
Full Member

Visual Memory คืออะไร

มันคือแรมที่ windows สร้างขึ้นโดยใช้พื้นที่ใน harddisk  โดยปรกติวินโดว์จะตั้งแบบ auto ไว้คือต้องการเท่าไหร่ก็สร้างเท่านั้น แต่ถ้า Hdd เกิดเต้มขึ้นมาหล่ะ ซวยแน่งานนี้อาจจะมีหลุดไปที่ windows หรือิาการกระตุกแล้วแต่ ช่างเถอะ เรามาปรับตรงนี้่ดีก่่า

คลิกขวาที่ My computer
ไปที่แถบ Properties
ไปที่แถบ Advanced
คลิกที่ Setting ปุ่มบนสุด
ไปที่แถบ Advanced ของ Setting
กด Change
เลือกพาติชั่นของ Hdd ที่ต้ิองการสร้าง Visual Memory
กดที่ Custom Size ในทั้ง 2 ช่องไห้ใส่ตามนี้

สูตรแบบที่โปรเค้าใช้กันคือจำนวนแรมที่มีคูณ 3 เช่นแรม 512 ก็ใส่ 1536 ซึ่งแล้วแต่ท่าน

เสร็จแล้วต้องกดที่ Set ด้่วยนะครับ ไม่งั้นมันจะไม่ขึ้น แล้วก็ ok ok ครับ

e.pol
Member

เชื่อคุณ winai4u เถอะ แต่ก็สงสัยไวรัสด้วยครับ

สิงห์หนุ่ม
Member

อาการนี้แรมเครื่องไม่พอครับ
ก็ไปขอเนื้อว่างในฮาร์ดดิสที่วินโดวได้จัดไว้เป็นแรมเสมือนครับ
ลองเพิ่มแรมเป็น512หายชัวครับผมก็เคยเป็น

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์