ขอสอบถามเรื่องเครื่องซักผ้าฝาหน้า อาการเปิดฝาไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 09:29:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องเครื่องซักผ้าฝาหน้า อาการเปิดฝาไม่ได้ครับ  (อ่าน 34151 ครั้ง)
itmanager
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:30:28 PM »

ขอโทดที่ตั้งกระทู้รบกวนนะครับ ผมมีเครื่องซักผ้า ยีห้อ LUX Classic WH-260 ตอนนี้เปิดฝาด้านหน้าเครื่องไม่ออก อยากซ่อมเองดูครับ ขอรบกวนทีนะครับ อยากทราบว่า อาการแบบนี้ เสียตรงไหนอ่าครับ  (เครื่องซักได้ปกติทุกอย่าง แค่เปิดฝาหน้าไม่ได้ตอนซักเสร๊จอ่าครับ) รบกวนทีนะครับ ขอบคุณครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:54:57 PM »

สวิทประตูเป็นตัวล๊อกซ์ ชักสายออก 3นาทีแล้วลองเปิดดู ถ้าไม่ได้ลองกดตรงตะขอเข้าไปแล้วดึงประตูออก
บางรุ่นซักเสร็จต้องปิดสวืท 3นาทีจึงเปิดประตูได้

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
itmanager
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 03:02:42 PM »

สวิทประตูเป็นตัวล๊อกซ์ ชักสายออก 3นาทีแล้วลองเปิดดู ถ้าไม่ได้ลองกดตรงตะขอเข้าไปแล้วดึงประตูออก
บางรุ่นซักเสร็จต้องปิดสวืท 3นาทีจึงเปิดประตูได้

คับผม ชักสายออกมา 3วันแล้วคับ(ผ้าเน่าแล้วงับ อิอิ) ไม่เอา ที่ว่ากดตรงตะขอเข้าไปแล้วดึงประตูออก นี่มันตรงไหนอ่าครับรบกวนทีคับไม่มีตังไปซ่อมอ่าคับเลยต้องหันมาพึ่งพา LSV เผื่อว่าว่าได้อ่าครับ เอ่อ..อีกอย่างหนึ่งคือ ตรงที่ให้เราบีบเพื่อดึงฝาออกอ่าครับ มาน หวามๆ ไม่สปริงเลยอ่าครับ คือบีบลงไปแล้วมานเฉยๆ ไม่มีการไปดันอะไรเพื่อปลดล๊อคเลยคับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 03:17:36 PM »

เปิดฝาบน ใช้ไขควงแบนยาวๆดันเดือยล๊อคออกก็ได้ครับ... แล้วดึงสวิทซ์ประตูออกทางซอกถัง  ...ส่วนมากตัวเสียจะเป็นดังภาพครับ ...มีฝีมือก็พอซ่อมได้ ..ไม่มั่นใจก็ซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยน  HAPPY2!!
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 03:27:07 PM »

เป็นไปได้ว่าคุณดึงมันจนที่เปิดหักแล้ว ต้องเปิดฝาด้านบน มีน๊อตอยู่ด้านหลังสองตัวเป็นหัวเหลี่ยม ถอดออกดันฝาไป
ด้านหลังแล้วยกขึ้น เอาไฟส่องตรงที่ล๊อกจะเห็นเดือยเป็นตะขอ ผลักไปด้านซ้ายแล้วดึงฝาออก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
itmanager
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 03:41:43 PM »

ใช่เลยครับทุกๆความเห็น ผมลอง Fight มาตั้งนึง ปรากฏอย่างที่บอกจริงๆครับ ถอดน๊อต 2 ตัวด้านหลัง แล้วยกด้านบนขึ้น เอามือซ้ายดันฝาหน้าเข้าไปให้เดือยมันโผล่นิดๆ แล้วเอามือขวาโยกตัวล๊อคไปทางขวาครับ ออกเลยครับ  ปรากฏตัวดันที่ล๊อค(พลาสติก) ที่อยู่ตรงฝาหน้าอ่าครับมันหัก ตกลงมาที่พื้น เหมือนว่าเพราะบีบมันแรงๆ ก่อนจะถึง 3 นาที บ่อยๆอ่าครับ มันเลยหักได้ โล่งใจมากครับผมทำได้แล้ว ขอบพระคุณครับทุกความเห็น ยอดจริงๆ ขอบคุณมากครับ(มีอะไรให้รับใช้บอกนะครับ ยินดีครับ)
member
*

คะแนน650

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 04:07:40 PM »

แล้วจะหาเจอที่ห้องไหน ดีใจด้วยครับ HAPPY2!!

"CHIAB"
Fonkwang
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2017, 06:06:13 PM »

เป็นไปได้ว่าคุณดึงมันจนที่เปิดหักแล้ว ต้องเปิดฝาด้านบน มีน๊อตอยู่ด้านหลังสองตัวเป็นหัวเหลี่ยม ถอดออกดันฝาไป
ด้านหลังแล้วยกขึ้น เอาไฟส่องตรงที่ล๊อกจะเห็นเดือยเป็นตะขอ ผลักไปด้านซ้ายแล้วดึงฝาออก
ของฮิตาชิ เดือยมันอยู่ตรงไหนคะ เปิดฝาด้านบนแล้วก็ยังไม่เห็น
member
*

คะแนน650

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 08:04:05 PM »

เข้ามาอ่านช้า ขออภัย
ครื่องฝาหน้าจะคล้ายกันฝาล็อกซ์ด้วยชุดทำความร้อน เมื่อเครื่องซักเสร็จ
โปรแกรมจะตัดกระแสไฟฟ้า ทำให้ฮีทเต่อร์เย็น กลไกเปิดล็อกซ์ ประตูจึงเปิดได้ ใช้เวลาประมาณ3นาที หลังสวิทตัด
ถ้าเปิดไม่ออกต้องเปิดฝาบนใช้ไขควงแบนเล็กๆเขี่ย อก

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์