ช่วยด้วยครับเครื่องผมน๊อก
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 04:00:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเครื่องผมน๊อก  (อ่าน 5446 ครั้ง)
jojhonda
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 05:46:59 PM »

พอเปิดเครื่องทุกครั้งมันจะไปที่เซฟโมทตลอด แต่พอENTERไปที่หัวข้อของเซฟโมททุกหัวข้อเครื่องจะรีสตารกลับเป็นเซฟโมทเหมือนเดิม  พอจะลง WINDOWSใหม่เครื่องมันบูตแผ่นWINDOWSไปจนจะถึงที่แผ่นจะให้กำหนดค่าของWINDOWSเครื่องมันจะรีสตารเองเอง เป็นอย่างงี้ตลอดครับ ไม่ทราบว่ามีทางแก้ไขหรือเปล่า     รบกวนด้วยครับ

boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 05:51:44 PM »

ลองตรวจสอบ อุปกรณ์ ดู ครับ หรือ ถอดออกมาทำความสะอาดทั้งหมด Ram ที่ใช้มีกี่ตัวครับ Ram อาจจะมีปัญหาปัญหาเกี่ยวกับ ระบบ bus ของ Hardware

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
jojhonda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:14:01 PM »

แรมผมขัดแล้วสลับช่องแล้ว  ถอดฮาร์ดดิสก์ไปเสียบกลับอีกเครื่องลงWINDOWSใช้ได้ปกติเอากลับมาเสียบเครื่องเราคราวนี้นี้พอพ้นจากBIOSไปจอมืดเลย   ก่อลืมครับปี้บโครดปกติครับ
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:19:30 PM »

ลอง เอา แรมตัวอื่นมาใช่หรือ ยัง
CPU กับ ซิงล์ ซิลิโคน แห้งไหม

w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
jojhonda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:38:49 PM »

ลอง เอา แรมตัวอื่นมาใช่หรือ ยัง
CPU กับ ซิงล์ ซิลิโคน แห้งไหม
แรมตัวอื่นผมยังไม่ได้รองครับ  รบกวนอธิบาย(CPU กับ ซิงล์ ซิลิโคน แห้ง)ถ้าแห้งมีวีธีแก้ไขหรือเปล่าครับ ผมจะได้กลับไปลองทำพรุ้งนี้ ผมรับราชการที่ลพบุรีเครื่องอยู่คอนหวัน ได้ไม่ได้อย่างไงผมจะขอบคุณหรือรบกวนใหม่ในวันเสาร์  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 06:39:18 PM »

ดู คาปาซิเตอร์ที่เมนส์บอร์ดด้วยครับ ว่ามีตัวไหนบวม ๆบ้างหรือเปล่าครับ

แล้วตอนที่มันให้เลือกเข้า safe mode ให้ลองเลือกหัวข้อ Last know good ดูก่อนครับผม
utain
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 07:47:47 PM »

อันดับแรกต้องลองหา power supply มาลองก่อนครับ
แล้วลองเช็คตามคุณ winai4u ดูนะครับ
ผมว่าน่าจะเป็นที่ Main Board ครับ
C ที่อยู่รอบๆ CPU นะมีประมาณ 6 ตัวครับ ส่วนใหญ่จะเป็น C 6.3V
ถ้าบวมก็เปลี่ยน (แต่เปลี่ยนยากมากเลย) ต้องให้ตรงค่าเลยนะห้ามใช้มากกว่าหรือน้อยกว่า ทั้ง ความจุ และ โวลต์
ไม่งั้น CPU อาจเสียได้นะครับ
ได้ผลยังไงบอกด้วยนะ
jojhonda
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 01:44:35 PM »

ผมลองเอาเมนบอร์ดของเพื่อนมาลองใช่ได้ครับ เดี๋ยวผมจะเอาเมนบอร์ดมาเช็คตามที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำขอบคุณทุกท่านที่แนะนำ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 06:13:40 PM »

ช่วยด้วยครับเครื่องผมน๊อก
ยกใหนครับ Huh?
ท่าไม้ตายหรือเปล่า แอนตาซิลมาแจก รางวัลใหมหนออออ   Tongue Tongue Tongue

ย้อเย้นนนน

saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 07:31:15 PM »

ดู คาปาซิเตอร์ที่เมนส์บอร์ดด้วยครับ ว่ามีตัวไหนบวม ๆบ้างหรือเปล่าครับ

แล้วตอนที่มันให้เลือกเข้า safe mode ให้ลองเลือกหัวข้อ Last know good ดูก่อนครับผม

C ที่ว่านี่ใช่ไอ้แท่งๆกลมยาวรึป่าวครับ
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 07:56:02 PM »

Lips Sealed
ถูกต้องคร๊าบ...........!   Grin

1 + 1 = ?
saksith
member
*

คะแนน5

Tom_3027@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 08:15:15 PM »

Lips Sealed
ถูกต้องคร๊าบ...........!   Grin
ผมรู้จักแต่คาปาของเครื่องเสียงติดรถยนตือ่ะครับ มันใหญ่กว่ากันเยอะเลย อิอิ พอดีชอบเล่นเครื่องเสียงรถครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์