มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 10:39:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 2711 ครั้ง)
turboadd
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:39:51 AM »

คือว่าเพิ่งเริ่มศึกษา ไม่มีความรู้ทางไฟฟ้ามาก่อนเลยครับ ซื้อหนังสือมาอ่านแต่มีบางจุดที่ไม่เข้าใจครับ คือ
1. กราวด์ร้อนและกราวด์เย็น มันคืออะไรครับ
2. เวลาตรวจซ่อมเครื่องจะต้องดึงปลั๊กไฟออกหรือไม่ครับหรือแค่ปิดสวิทซ์ที่หน้าเครื่องก็พอครับ
3. ผมลองเปิดฝาเครื่องออกมาดู พบว่าที่ไอซีบางตัว หรือคอนเน็คเตอร์ บางจุด จะมีวัตถุคล้างกาวยึดตัวไอซีกับบอร์ดได้ไม่ให้เคลื่อนไหว ไม่ทราบว่าวัตถุนั้นเรียกว่าอะไรครับ และหาซื้อได้นี่ไหนครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยสอนน้องใหม่ที่อยากศึกษาด้วยครับ ขอบคุณครับ

พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 08:51:48 AM »

1. กราวด์ร้อนและกราวด์เย็น มันคืออะไรครับ

กราวด์ร้อน ก็ตามชื่อละครับ  คือมันร้อน ห้ามจับ จับแล้วจะเกิดอันตรายถึงแก่ชีวิตและทรัพย์สิน 
ส่วนกราวด์เย็นก็ตามชื่อครับ  คือมันเย็น จับได้ครับ 

***ถ้าสนใจเรียนด้านนี้ ก็ควรไปเรียนตามโรงเรียนนะครับ เพราะเนื้อหามันมีอีกมาก ที่ต้องเรียนรู้และต้องเรียนต่อหน้ามีรูปภาพประกอบมี อ.อธิบายต่อหน้า มีเครื่องจริง อุปกรณ์จริงมาประกอบการเรียน

turboadd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:41:05 AM »

Cheesy
ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ว่ามันมีจุดสังเกตอย่างไรครับ ว่าอันไหนกราวด์ร้อน อันไหนกราวด์เย็นครับ แล้วส่วนข้อ 2 กับข้อ 3 อ่ะครับช่วยไขปริศนาให้ด้วยครับ

ปล. ส่วนเรื่องไปเรียนนี่สนใจอยู่ครับ แต่ติดตรงที่ทำงานประจำต้องเดินทางไกลทุกวัน จันทร์ - เสาร์ เลยครับเลยไม่ค่อยสะดวกถ้าต้องไปเรียน ก็กะว่าจะค่อยๆ ศึกษาไปเรื่อยๆ นะครับ อ่านหนังสือบ้าง สอบถามจากพี่ๆ ที่นี่บ้างครับ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 09:52:45 AM »

ในวงจรจะเขียนบอกไว้ครับ

turboadd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 10:19:51 AM »

อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ
Tian♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน66

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 10:48:23 AM »

ตอบข้อ2 ต้องถอดปลั๊กทุกครั้งเมื่อเช็คไฟเสร็จเพื่อให้เกิดเป็นนิสัยในการซ่อมจะได้ไม่โดดไฟ220ac ดูดเวลาพลิกปริ้น
ตอบข้อ3 ที่เห็นยึดติดตามตัวอะไหล่ก็คือกาวยางไม่เป็นสื่อนำไฟฟ้า หาซื่อได้ตามร้านขายอะไหล่จะเป็นแท่ง(ต้องมีปืนยิงด้วยนะ)ส่วนใหญ่สีขาว-ดำ
ท้ายที่สุดถ้าอยากรู้มากกว่านี้ต้องไปเรียนตามที่อ.พรเทพว่าครับเพราะมันลึกซึ้งกว่าที่เห็นมากครับ
ต่อให้อ่านหนังสือทั้งหมดที่มีก็ไม่เข้าใจทั้งหมดหรอกครับขนาดมี่อ.คอยสอนยังเข้าใจยากเลยครับ
turboadd
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 11:04:56 AM »

Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์