คอมเสียงดังตี๊ดยาวๆ ตลอด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 02:14:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมเสียงดังตี๊ดยาวๆ ตลอด  (อ่าน 41034 ครั้ง)
somjett
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:11:01 PM »

คอมมีเสียงดังตี๊ดตลอด boot ไม่ขึ้น เข้าไบออส ก็ไม่ได้ ขัดแรมและลองเอาแรมออกก้ยังดังตลอด ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

Boonchoo
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:39:25 PM »

post ไม่ผ่าน ขัดไปกี่รอบแล้วครับ  เอาแน่
เอาแบบผมไม๊ บางครั้งมึนไปไม่ถูก ก็พยายามตัดประเด็นปัญหาออกไป เช่นว่า ถอด hdd / cd rom เหลือ floppy drive อย่างเดียว (รุ่นใหม่ ๆ ไม่มีมาให้แล้วนี่นา) แล้วลองบู๊ทเครื่องดู บางครั้งก็ยังนิ่งอยู่ อ้อ ! การ์ดแลนยังอยู่ ถอดออกเช่นกัน ..... มาแว้ว การ์ดแลนเสียนี่เอง (เป็นแนวทาง ลองดูครับ)  ดีใจจัง

you 'll never walk alone
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:49:27 PM »

คอมมีเสียงดังตี๊ดตลอด boot ไม่ขึ้น เข้าไบออส ก็ไม่ได้ ขัดแรมและลองเอาแรมออกก้ยังดังตลอด ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

เอาแปรงสีฟันชุบทินเนอร์แปรงไปที่ socket แรม เพื่อทำความสะอาด
แล้วใส่ แรม เข้าไปใหม่ครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
somjett
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:47:17 PM »

ทำตามที่ท่านบอกหมดแล้ว ถอด hdd /cd rom และเอาทินเนอร์ล้าง ซอคเกต ยังดังเหมือนเดิมครับ boot ไม่ขึ้นเลย สงสัยเหลือเมนบอร์ด กับเพาเวอร์ซัพพลาย เป็นไปได้มั๊ยครับ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:49:29 PM »

ส่งเมนบอร์ดซ่อมเลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 07:28:20 PM »

แรมเสียก็ร้อง การ์ดจอเสียก็ร้องง....แรมลอยออกไม่ได้ครับต้องลองเปลียน
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 09:27:57 PM »

ให้ท่านลองถอดอุปกรณ์ออกให้หมดแล้วลองต่อเข้ากับจอและพาวเวอร์ซัพพลายลองเปิดดูครับ ยังเข้าไบออสได้อยู่หรือเปล่าครับลองดู  wav!!
somjett
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2008, 07:19:22 AM »

ลองทอดอุปกรณ์ออกหมดแล้ว แบบที่ท่าน tarumii  บอกก็ดังเหมือนเดิมครับ

wcrsb
member
*

คะแนน2

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 09:45:21 AM »

ถอดออกให้หมดแล้วลองประกอบเข้าทีละอันหรือยัง เช็คที่ละชิ้นนะ
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 07:17:28 PM »

สาเหตุที่เครื่องคอมฯ มันร้อง........เป็นที่เพาวเวอร์ซัพพลาย จ่ายกระแสให้กับคอมฯ ไม่เพียงพอ........ต่อให้คุณขัดถูกแรม  ถอดการ์ดแลน  ไม่ใช่เมนอบร์ด   การ์ดเสียง ฯลฯ  มันก็ไม่หายร้องหรอกครับ........อาการอย่างนี้เป็นเพราะไปเพิ่มฮาร์ดดิส จาก 1 ตัว เป็น 2 - 3 ตัว  หรืออุปกรณ์ตัวใดตัวหนึ่งที่กินกระแสมากเกินไปครับ........  ที่ผมตอบได้อย่างนี้ เพราะเครื่องคอมฯ  มีอาการอย่างนี้มาก่อน  มันร้อง  และมันก็ดับไปเฉย ๆ  .......เลยเปลี่ยนซัพพลายใหม่ หายเป็นปลิดทิ้ง   ..........เพราะผมไปเพิ่มฮาร์ดดิส ถึง 3  ตัว...250 GB............5 5 55  5 5 5 5
somjett
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2008, 01:30:29 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ สรุป แรมและบอร์ดเสีย เปลี่ยนแรมซ่อมบอร์ดลงวินโดว์ใหม่ ส่งงานเรียบร้อยรับตังค์  ดีใจจัง ขอบคุณ ขอขอบคุณทุกท่านม๊ากกกกครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์