อยากปลูกมังคุด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 03:58:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากปลูกมังคุด  (อ่าน 9480 ครั้ง)
rerk.com
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 11:10:01 PM »

พอดีคิดว่ามังคุดเป็นผลไม้ที่ไม่เคยล้นตลาดเลย ผมเลยคิดว่าอยากปลูกบ้างแต่มีที่อยู่ที่ขอนแก่นนะซีครับ ซึ่งหน้าร้อนก็ร้อนมาก เลยไม่ทราบว่ามีพี่ๆท่านใดเคยเห็นเขาปลูกมังคุดแถวๆโซนอีสานหรือเปล่า ดูในgoogle แล้วแทบไม่มีเลย ถ้าท่านใดมีข้อมูลจะขอบพระคุณมากๆเลย

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 05:47:20 PM »

ไม่มีข้อมูลแถวขอนแก่น แต่ข้อมูลที่จันทบุรีมีครับ ชาวสวนบอกเบื่อ เวลาเก็บยากเสียเวลา
ตอนเก็บ หาคนงานยาก
              ต้องเลือกเก็บต้นละหน่อย
              สุกไม่พร้อมกัน ต้นละไม่กี่ลูก/วัน
              เก็บช้าก็ขายไม่ได้(ดำเกินไปเสียราคา)
               เก็บเร็วหมดสิทธิบ่มยังไงก็ไม่สุก
               เป็นผลไม้ที่มีข้อเสียคือตอนเก็บเกี่ยว
               ทำผิวมันค่ายาแพงมาก ถ้าไม่ทำส่งออกไม่ได้
               ราคาดีประมาณ 10 วันแรก
              ปลูกไว้กินเองไม่กี่ต้นดีที่สุดครับ ต้องใช้เมล็ดเพาะพันธ์ไ้ด้อย่างเดียว ใช้เวลา 7-8ปี
             กว่าจะมีลูก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 01:33:50 PM »

มังคุดราคาไม่ดีมาหลายปีแล้วครับ
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 12:21:12 PM »

ขอบคุณมากครับ กว่าจะมีคนรู้จริงมาตอบก็เกือบเดือนแน่ะ เศร้าจัง
พอดีไปหาข้อมูลที่พันทิพแล้วเหมือนกันครับ ท่าจะปลูกยากและดูแลยากเพราะมันไม่ทนแดด ว่าจะปลูกมะขามหวานหรืออื่นๆไว้แทน
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:52:24 PM »

สวัสดีครับ
ถ้าต้องการปลูกพืชอะไร ก็ต้องรู้นิสัยใจคอเขาก่อนครับ แล้วก็ต้องรู้สภาพดินฟ้าอากาศครับ  พอดีผมมีเพื่อนที่เขา ทำสวนผลไม้ และเพาะพันธุ์ต้นไม้ขายเขาบอกว่าถ้าคิดจะทำสวนต้องคุยกับต้นไม้รู้เรื่อง  อันนี้คงหมายถึงรู้สภาพความต้องการของต้นไม้ในขณะนั้น   ชาวสวนเหนื่อยแน่นอนค่าใช้จ่ายสูงถ้าทำเป็นอาชีพเสริมก็ดีครับ  ข้อสำคัญต้องดูแลสมำเสมอครับ   ผมเองอยากทำเกษตรผสมผสาน และก็อยากเชิญชวนเพื่อนๆที่มีใจรักทำกันครับ
   ลองดูครับว่าสภาพดินฟ้าอากาศที่จะปลูกเหมาะกับพืชใดก่อนลงมือทำครับข้อสำคัญดูตลาดด้วยครับเพราะแต่ละที่ความต้องการไม่เหมือนกัน
  ผมเองเพิ่งมีลำไย 4ไร่ ปีนี้ปีที่2ที่มีผลผลิต     ผมปลูกมะพร้าวน้ำหอม อีก ราว50ต้นเมื่อเดือนก่อน  สวนข้างผมมีมะขามหวานด้วย   เมื่อปีก่อนลูกสำรองบูมมาก สนใจบ้างไหมครับ
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 12:20:31 PM »

คุณ San อยู่แถวไหนครับ พอจะให้ข้อมูลของสิ่งที่คุณปลูกได้ไหม สนใจมะพร้าวและมะขามครับ
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:35:18 PM »

สวัสดีครับ
ผมอยู่จันทบุรีครับ
เนื่องจากสภาพดินฟ้าอากาศแตกต่างกันครับผมว่าลองดูสวนที่เขาประสบความสำเร็จแล้ว ในสภาพภูมิอากาศใกล้เคียงกันจะดีกว่าครับ
เนื่องจากเราเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศไม่ได้ครับเลยต้องเลือกพืชให้เหมาะครับ
ทำไมไม่คิดปลูกพืชเศรษกิจอื่นๆ ที่ทนกับสภาวะอากาศครับ พืชสวนส่วนใหญ่ต้องการน้ำครับ
ปกติหาความรู้ทางการเกษตรจากที่ไหนบ้าง
ผมแนะนำห้องสมุดประชาชนครับ
เกษตรจังหวัด อำเภอ ตำบล หมอดิน  คนในท้องที่น่าจะรู้ปัญหา  ขีดจำกัดได้ดีครับ
มีรายการ tv เกียวกับการเกษตรแยะเลย  ผมแนะนำ  ให้ทำแบบพอเพียงครับ เห็นมีกระทู้ดีๆมากๆใน บอร์ดนี้
http://hiptv.mcot.net/listProgramCat.php?catId=123
http://www.doae.go.th/library/index.html
แถวภาคอีสานผมจำได้ว่ามีผู้ที่ประสบความสำเร็จในการจัดการสวนมะม่วงครับ ไม่ต้องรดน้ำหน้าแล้ง มีเป็น100ไร่ครับ
ค่อยๆศึกษาครับ
ถ้าเป็นผม  ผมจะเริ่มศึกษาว่า ในภูมิภาคที่มีภูมิอากาศใกล้เคียงสวนเราเขาปลูกอะไรสำเร็จ ได้ผลดีบ้าง จากนั้นศึกษาวิธีบริหาร จัดการครับ    ข้อสำคัญมีคนดูแลสวนหรือยังครับ   ดูเองได้หรือเปล่า  มีเวลาพอหรือเปล่า
แล้วต้องมีคำตอบให้ตัวเองครับ เราปลูกอะไร เพราะอะไรครับ
ขอให้ค่อยๆศึกษาไปครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:52:07 PM »

คุณ SAN อยู่แถวไหนครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 08:06:59 PM »

สวัสดีครับ
บ้าน อยู่ อ.เมือง ครับ
สวนอยู่ สอยดาวครับ
ทำงาน ระยอง ครับ
ว่าแต่ อยู่ที่ไหนครับ ใกล้กันหรือเปล่า
ผมมีเพื่อนเป็นชาวสวนตัวจริง
ผมไม่ได้เป็นชาวสวน แต่อยากมีชีวิตสงบสุข  อยู่กับธรรมชาติครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 08:30:04 PM »

ตอนนี้อยู่ในเมืองครับ ชอบธรรมชาติ อยู่กับต้นไม้ ใกล้ธรรมะ เี๋ดี๋ยวส่งเบอร์ทาง Email ครับ

"CHIAB"
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 05:36:34 PM »

สวัสดีครับเจ้าของกระทู้ มีข้อมูลนิดหน่อยมาแบ่งครับ
http://www.farmkaset.com/contents/default.aspx?content=00111
http://gotoknow.org/blog/thaikm/93867
http://khonkaen.doae.go.th/
rerk.com
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 12:54:37 PM »

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับ

ตอนนี้ผมอยู่ชลบุรี แต่บ้านเกิดอยู่ขอนแก่น และมีที่ดินอยู่ขอนแก่น กะว่าจะหาอะไรปลูกทิ้งไว้หรือให้ดูแลรักษาไม่มากนักน่ะครับ เพราะว่าไม่มีเวลาดูแลตลอดแน่นอน
อันที่จริงเราควรจะจัดทริปไปชมสวนเพื่อนๆ สมาชิกนะครับ จะได้เป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กัน
san
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 02:26:05 PM »

สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่าที่มากน้อยแค่ไหนครับ  ที่ยิ่งมากค่าใช้จ่ายยิ่งสูงครับ แต่ถ้าประสบผลสำเร็จผลตอบแทนมากแน่นอน
ตามความคิดของผม ถ้าผมไม่ค่อยมีเวลาดูแลเอง  แต่มีญาติพี่น้องใกล้ชิดช่วยดูให้ได้บ้าง   ถ้าเป็นที่ว่างเปล่าเลย
พืชที่ผมอยากปลูกคือ  กล้วยครับไม่ทราบว่าแถวบ้านนิยมกล้วยอะไร หอม ไข่ น้ำว้า  แล้วก็ล้อมรอบที่ด้วยไผ่ต่างๆครับ
ถ้าอยากปลูกมะพร้าวคงปลูกมะพร้าวเพื่อคั้นกระทิครับ   แค่นี้ก่อนครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์