อีกวิธีหนึ่งในการกู้คืน windowsXP โดยไม่ต้องฟอร์แมต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:00:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อีกวิธีหนึ่งในการกู้คืน windowsXP โดยไม่ต้องฟอร์แมต  (อ่าน 53143 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 06:21:18 AM »

บทความนี้ต้องขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าผมก็ไม่ได้ทดสอบจริง เนื่องจากผมถนัดโกสต์มากกว่า
แต่เห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ และเห็นฝรั่งบอกว่า great tutorial  ก็เลยขอนำมาเผยแพร่ดู
เผื่อบางท่านประสบปัญหาจะได้นำไปลองแก้ไขดูเป็นอีกทางเลือกนึง
หากนำไปแก้ไขแล้วไม่ได้ผลอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ

วิธีนี้ท่านต้องมีแผ่น windows XP setup CD เพื่อทำการ repair กู้คืน windows XP ให้กลับมาใช้งานได้เหมือนเดิม
แผ่นที่จะใช้นี่ควรเป็นแผ่นที่สมบูรณ์หน่อยนะครับ ผมเคยเจอบางแผ่นไม่สามารถใช้ฟั่งชั่น repair ได้ ทำให้ต้องเสียเวลาเปล่า

เริ่มกันเลยนะครับ

1. บู๊ทเครื่องโดยใช้แผ่น windows XP setup CD  (ตั้งค่า bios ให้เครื่อง boot จาก CD ก่อน)

2. กดปุ่ม(ปุ่มไหนก็ได้)ที่คีย์บอร์ด เมื่อขึ้นข้อความ "Press any key to boot from CD."

3. หน้าจอถัดมา "Setup is Inspecting ...... "

4. หน้าจอ Windows Setup > Setup is starting Windows

5. เมื่อถึงหน้าจอ "Welcome to Setup" ให้เลือก "To set up Windows XP now, press ENTER." นะครับ
    (ยังไม่ต้องเลือก "To repair a Windows XP... ")

6. ขั้นตอนต่อไป ให้ทำเหมือนกับลงวินโดว์ใหม่ไปก่อนนะครับ
    จนมาถึงที่หน้าจอนี้  ระบบ setup จะค้นหาเวอร์ชั่นเก่าของวินโดว์ที่เราลงไว้เดิม
    ซึ่งเราต้องการกู้คืน "searching for previous version of Microsoft Windows..."

7. เมื่อระบบ setup พบว่าวินโดว์ของเรามีปัญหา ก็จะให้เราเลือก repair หรือ ติดตั้งวินโดว์ใหม่
    เราก็เลือก repair เพื่อทำการกู้คืนวินโดว์ โดยการทำไฮไลท์เป็นแถบสีขาวที่ไดรฟ์ซึ่งเราติดตั้งวินโดว์เสียก่อน
    แล้วจึงกดปุ่ม R ที่คีย์บอร์ด

8. setup เริ่มกู้คืนระบบ

9. เมื่อ setup กู้คืนระบบเสร็จสิ้นแล้วก็จะมีการ reboot เพื่อปรับระบบ
    ให้เราเอาแผ่น XP setup CD ออกจากไดรฟ์ เพื่อให้วินโดว์บู๊ทจากฮาร์ดดิสค์

การ reboot ครั้งแรกนี้จะกินเวลาค่อนนานกว่าปกติ ไม่ต้องกังวลนะครับรอไปเรื่อยๆก่อน

เสร็จแล้วโปรแกรมจะกลับเข้าไปเริ่ม setup ใหม่อีกครั้ง เราก็ปล่อยให้มันรันไปตามขั้นตอนของมัน

เมื่อถึงหน้าจอนี้

setup จะให้เลือกตั้งค่าภาษา และใส่ product key เราก็ตั้งค่าและใส่คีย์ลงไป

10. ต่อจากนี้ก็เป็นขั้นตอนการ setup ปกติเหมือนๆกับการลงวินโดว์ใหม่ แต่ค่อนข้างจะเร็วกว่าเดิม
      ตามภาพด้านล่างนี้ซึ่งจับมาให้ดูเป็นบางส่วน

11. จนมาถึงหน้าจอสุดท้ายคือ Thank you!   

ระบบ setup ก็จะทำการ reboot อีกเป็นครั้งสุดท้าย เป็นอันเสร็จสิ้นขบวนการ
     เราก็จะได้วินโดว์กลับคืนมาอีกครั้ง โดยไม่ต้องปวดหัวกับการฟอร์แมต และลงโปรแกรมต่างๆอีกมากมาย

credit : statto

ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 09:26:53 AM »

จะติดตรง product key นี่สิครับ 

1 + 1 = ?
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 09:51:51 AM »

ผมก็ทำแบบนี้เหละ แต่มันกลายเป็น windows เพิ่มมาอีกตัวเหมือนลงใหม่เลย 
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 05:05:57 PM »

อาจทำผิดขั้นตอน หรือแผ่นเป็นแผ่น Unattended จะไม่มีหัวข้อสำหรับ repair ครับ

nuuchay
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2009, 02:12:47 PM »

ผมใชแบบไฮเรนคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์