กล้องSLRD
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:57:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องSLRD  (อ่าน 12918 ครั้ง)
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 11:20:36 AM »

Sad กำลังเมียงๆมองๆกล้องSLRD อยู่ ไม่รู้จะเริ่มแบบใหนดี เพิ่งเล่นแบบคอมแพ็คได้ไม่นาน  ชอบอยู่หนึ่งตัว เหมาะกับมือใหม่หรือไม่ มีข้อดีข้อเสียอะไร ใครใช้อยู่วิจารณ์ดังๆที  Lips Sealed

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 12:33:09 PM »

ค่ายฟูจิให้สีสวยมากครับ .. Lips Sealed Tongue
..แต่ผมไม่ได้ซื้อกล้องรุ่นใหญ่ของฟูจิซักที(งบประมาณหมดแล้ว อิๆ)...   Grin
เคยเล่นรุ่นนี้ครับ ถ่ายภาพใกล้ๆชัดกว่ากล้องใหญ่ๆบางตัวซะอีก
แต่มีจุดอ่อนที่กินถ่าน+ภาพสั่นง่ายครับ
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 12:54:36 PM »

กล้อง DSLR  กะกล้อง DSLR  Like  ไม่เหมือนกันนะครับ
 Grin    DSLR   พูดง่ายๆ  เปลี่ยนเลนส์  ส่วนใหญ่  กึ่งมืออาชีพ  ไปจนมืออาชีพใช้
 Grin    DSLR  Like   คือกล้อง  ลักษณะเหมือน DSLR   แต่เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้  ครับ
ท่านเล่นแบบคอมแพ็คมา  หากขยับไปเล่นแบบ รุ่นใหญ่  แนะนำเล่นDSLR  Like ครับ
  ราคาไม่สูงเกินความจำเป็น  ไม่ต้องซื้อเลนส์มาเปลี่ยน  ใช้งานง่ายกว่า
อย่างตัวที่ท่าน ลงรูปมา  ผมแนะนำอีกรุ่น 6500 ของฟูจิครับ  รับลองประทับใจ  จากภาพที่ได้
**  เพราะผมใช้อยู่
 Coolเป็นข้อมูลแนะนำเบื้องต้น  เท่านั้นนะขอรับ Cool
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 01:04:32 PM »

แล้วตัวนี้ละครับเป็นไงมั่ง  Grin

1 + 1 = ?
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:00:43 PM »

ไม่เคยใช้ครับ
ที่เคยใช้อยู่ครับ รุ่น IXUS 850 IS  เป็นที่ทำงาน  ภาพที่ได้ดีมากครับ  เนื่องจากไม่ใช้มืออาชีพ  เลยแยกแยะความต่างไม่ค่อยออก              Tongue   มิติที่ได้จากภาพ  ยังไงก็ต่างจากกล้องแบบ DSLR LIKE  อยู่ดีครับ  เพราะหน้าเลนส์ต่างกันมาก
โดยรวมดีมากครับ  ก็แคนนอน นี่ครับ  พกพาสะดวก
 Smiley Smiley
เซ็นเซอร์  : 1/2.5 นิ้ว 
จำนวนพิกเซล  : ความละเอียด 7.1 ล้านพิกเซล
 ออพติคอลซูม    3.8 เท่า    Digital Zoom 4 เท่า (สามารถเพิ่มซูมได้มากขึ้นถึง 15 เท่าเมื่อรวมกับออพติคอลซูม*)
จอแสดงผล        LCD ขนาดใหญ่ 2.5 นิ้ว   ปรับค่าความสว่างได้ 15 ระดับด้วย Quick-Bright LCD function
คุณสมบัติอื่นๆ     - มีระบบป้องกันภาพสั่นไหว (Optical Image Stabilizer)
                          - มีระบบจับโฟกัสใบหน้าบุคคล (Face Detection)
                          - เทคโนโลยี PictBridge
                          - 25ภาษา (มีเมนูการใช้งาน "ภาษาไทย" ด้วย)
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:04:11 PM »

ถ้าพอจะมีงบมากพอสักสองหมื่นนิดๆ ผมแนะนำให้เขยิบไปเล่นกล้องพวก DSLR จะดีกว่าครับ
ไหนๆ จะซื้ออยู่แล้ว อีกอย่างเห็นสนใจเจ้า  Fuji FinePix S9600 ผมบอกตามตรงว่าไม่ค่อยประทับใจเท่าที่ควร กับค่ายนี้ (จากที่ใช้งานมา)
เพราะเพิ่มงบอีกหน่อยท่านจะได้รุ่น Nikon D40 Kit  หรือ Canon EOS 350D
ถ้าใครเคยได้ทดสอบเล่นกล้องทั้งสามรุ่นนี้มา จะเห็นว่าเจ้า 9600 สู้ไม่ได้จริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องของ Noise และมีปัญหากับวัสดุและแสงสีขาวเอามากๆ และความเร็วในการถ่ายต่อภาพก็ช้า

ถ้ามีงบไม่พอและไม่คิดมากก็ซื้อมาใช้ได้ครับ ถือว่าฟังช์การใช้งานค่อนข้างครอบคุมทีเดียว
เหมาะสำหรับมือใหม่และผู้ใช้งานทั่วๆ ไป 
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 02:55:30 PM »

Sad อืมแบบที่แนะนำมาก็น่าสน แต่เสียดายจังถ่ายภาพเคลื่อนใหวไม่ได้ ผมชอบแบบรวมฮิต ซื้อตัวเดียวได้หลายอย่าง แบบคนทุนน้อยน่ะ  Cool
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 03:50:24 PM »

Sad อืมแบบที่แนะนำมาก็น่าสน แต่เสียดายจังถ่ายภาพเคลื่อนใหวไม่ได้ ผมชอบแบบรวมฮิต ซื้อตัวเดียวได้หลายอย่าง แบบคนทุนน้อยน่ะ  Cool

Tongue ก็เห็นท่านสนใจเจ้า 9600 ราคามันก็น้อยกว่าหลักสองหมื่นไม่เท่าไร ก็เลยเสนอทางเลือกอื่นๆ ที่น่าสนใจกว่า
ถ้าท่านเอามาให้งานทั่วๆไป ค่าย fuji ก็เป็นทางเลือกที่ถูกแล้ว โดยเฉพาะถ่ายภาพบุคคล สีสันที่ออกมาอาจถูกใจไม่น้อย
แต่ถ้าชอบการถ่ายภาพธรรมชาติโดยเฉพาะน้ำตก ก็อย่าคิดใช้เลยครับ มันจะมานั่งผิดหวังเอาที่หลังได้

ผมว่าท่านลองไปทดสอบกล้องตามร้านด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ
ลองมันหลายๆ รุ่น   หลายๆ ฟังช์ชั่นเปรียบเทียบดูข้อด้อยข้อดี
โดยเฉพาะเรื่อง Noise อีกอย่างความละเอียดที่บอกไว้ระหว่างกล้อง DSLR  ​กะกล้อง​ DSLR  Like
บางครั้งกล้อง DSLR  ​จะดูว่าความละเอียดน้อยกว่า DSLR  Like แต่พอถ่ายภาพออกมาจริงๆ
ความละเอียดที่ว่ามากกว่ากับคุณภาพต่ำกว่า เมื่อเอามาขยายภาพเทียบกันดู
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:02:10 PM »

Cheesy  Sad ได้ความรู้เพียบเลย มีฐานข้อมูลใว้อ้างอิงเวลาเลือกซื้อนี่ ได้เปรียบไม่ใช่น้อย เหมือนซ่อมทีวีแหละเนาะท่าน หากมีวงจรอยู่ในมือก็ลดการออกทะเลได้มิใช่น้อย  Grin
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 21, 2007, 04:08:34 PM »

ถ้าพอจะมีงบมากพอสักสองหมื่นนิดๆ ผมแนะนำให้เขยิบไปเล่นกล้องพวก DSLR จะดีกว่าครับ
ไหนๆ จะซื้ออยู่แล้ว อีกอย่างเห็นสนใจเจ้า  Fuji FinePix S9600 ผมบอกตามตรงว่าไม่ค่อยประทับใจเท่าที่ควร กับค่ายนี้ (จากที่ใช้งานมา)
เพราะเพิ่มงบอีกหน่อยท่านจะได้รุ่น Nikon D40 Kit  หรือ Canon EOS 350D
ถ้าใครเคยได้ทดสอบเล่นกล้องทั้งสามรุ่นนี้มา จะเห็นว่าเจ้า 9600 สู้ไม่ได้จริงๆ
โดยเฉพาะเรื่องของ Noise และมีปัญหากับวัสดุและแสงสีขาวเอามากๆ และความเร็วในการถ่ายต่อภาพก็ช้า

ถ้ามีงบไม่พอและไม่คิดมากก็ซื้อมาใช้ได้ครับ ถือว่าฟังช์การใช้งานค่อนข้างครอบคุมทีเดียว
เหมาะสำหรับมือใหม่และผู้ใช้งานทั่วๆ ไป 

Canon EOS 350D  มันเป็นตัวใหม่ที่พัฒนามากจาก Canon EOS 300D  ท่านลองตรวจสอบดูก่อนว่าเจ้า
ความละเอียดที่ภ่ายออกมาเป็นอย่าง  สำหรับเจ้า  Fuji FinePix S9600  ตัวนี้ก็เข้าท่าดีแต่ถ้าหากเอาไว้ใช้นานนๆ
ท่านต้องเลือกตัวที่มีความละเอียดที่สูงจะดีกว่าครับ  เพราะตอนนี้ระดับโปรอยู่ที่ 10 ล้านพิกเชลเป็นอย่างไปแล้วครับ
แนวโน้มที่จะมีการเปลี่ยนให้มากขึ้นผมคิดว่า  อย่างกล้องคอมแพ็คก็น่าจะอยู่ที่อย่างต่ำแล้ว 7-9 ล้านพิกเชล  เพราะว่าผู้ผลิต
ต้องการให้การถ่ายภาพเท่ากับระบบฟีล์มซึ่งค่าประมาณการณ์อยู่ที่  12-15 ล้านพิกเชลครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:06:07 AM »

Tongue ถามต่อ
   Sad  เวลาเลือกซื้อนี่ ต้องทดสอบอย่างไร เป็นต้นว่า ต้องลองถ่ายแบบนั้น ต้องลองปรับแบบนี้ ได้ผลอย่างนั้นซื้อได้ เป็นแบบนี้อย่าเอา  Cool
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:13:48 AM »

ผมคงแนะไม่เหมือนใคร ..เพราะเคยซื้อบางกล้องมาแล้วผิดหวัง .. Cry
..ลองเดินถ่ายครับ... ถ่ายภาพทิวทัศน์ ..ภาพคน .. ถ่ายประมาณ 10 รูป หากสั่น 2 รูปก็ไม่น่าซื้อครับ(แต่อย่าสั่นมือแกล้งกล้องนะครับ) ..เพราะในสถานการณ์จริง บางรูปสำคัญหากเสียหายก็เป็นที่น่าเศร้าใจครับ..(ให้โหลดไฟล์รูปเข้าคอมพ์ด้วยนะครับ อย่าดูในจอlcdที่กล้อง จะสังเกตุไม่ออก )
..ส่วนสีแสงสวยหรือไม่นั้น ต้องให้เกจิเรื่องกล้องท่านอื่นแนะนำต่อครับ อิๆ   Tongue

..ตัวอย่างภาพสั่น ใช้fuji ครับ  Cry
somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:22:55 AM »

Cool  มีเซียนบางท่านบอกว่า ให้ลองถ่ายกระดาษขาว แล้วโหลดเข้าคอมพ์ ถ้าออกมาเป็นสีขาว OK. ถ้าออกมาไม่ค่อยขาวถือว่าไม่ผ่าน เอ แล้วขาวไม่ขาวนี่ มันอยู่ที่กล้อง หรือ อยู่ที่การปรับเซ็ท  Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:28:11 AM »

อ้างถึง
ให้ลองถ่ายกระดาษขาว แล้วโหลดเข้าคอมพ์ ถ้าออกมาเป็นสีขาว OK. ถ้าออกมาไม่ค่อยขาวถือว่าไม่ผ่าน เอ แล้วขาวไม่ขาวนี่ มันอยู่ที่กล้อง หรือ อยู่ที่การปรับเซ็ท
..ตั้งที่wb(ไวท์บาล้านซ)์ได้ครับ ...แต่ปกติผมตั้งAUTO  ไม่ค่อยเจอปัญหานี่ครับ
..ได้กล้องถูกใจแล้วหรือยังครับ ...  Tongue
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:28:32 AM »

อ้างถึง
เอ แล้วขาวไม่ขาวนี่ มันอยู่ที่กล้อง หรือ อยู่ที่การปรับเซ็ท  

อยู่ที่แสงครับ  Tongue Cool Grin

somnuktv
วีไอพี
member

คะแนน165

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:40:59 AM »

* ..ได้กล้องถูกใจแล้วหรือยังครับ ...*
  Tongue ยังครับ คิดว่าจะตัดตัวเลือกการถ่ายภาพเคลื่อนใหวออก แล้วหันไปมอง กล้องจากค่าย แคนนอน เพราะสิ่งที่ต้องการเน้นจริงๆ คือ การถ่ายภาพนิ่ง  Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 11:44:01 AM »

สนใจcannon คงไม่ผิดหวังครับ ..เพราะเป็นกล้องยอดนิยมของช่างภาพมือระดับอาชีพ ...คุณtreก็ใช้cannon  Lips Sealed
..ผมยังคิดผิดเลยครับมาเล่นnikkon  ..มีเพื่อนเล่นน้อย...ปีนี้คงหาเงินเล่น fuji สำรองซักอีกกล้อง...จะพาลงทะเลครับ อิๆ  Tongue
..ภาพนี้ผมถ่ายจากเรือด่วนเจ้าพระยา หน้าน้ำเหนือหลาก ..ใช้nikkon D70S...กล้องรุ่นนี้ตกรุ่นไปนานแล้ว..และ noise เยอะพอควรแต่ผมชอบตรงที่ภาพไม่ค่อยสั่น และใช้งานทันใจครับ  Cry
..พูดถึงnoise ก็จำเป็นต้องทดสอบหน่อยครับ หากนิยมถ่ายภาพกลางคืน ...ลองทดสอบถ่ายที่ iso 800 ก็ได้.. สังเกตุnoiseด้วยครับ..อีกหนึ่งทางเลือกซื้อกล้อง  Tongue
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2007, 05:19:24 PM »

ทดสอบภาพกว้างซักภาพครับ ...เพิ่งทำบอร์ดเสร็จ  อิๆ
..ถ่ายด้วยกล้อง nikon D70S  ในวันฟ้าสลัวหน้าฝนครับ ..

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...
member
*

คะแนน413

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2007, 10:16:12 AM »

ต้องดูองค์ประกอบหลายอย่างในการเลือกกล้อง  อย่างที่เพื่อนสมาชิกบอกนั้นแหละครับลองประมวลว่าท่านต้องดูอะไรบ้าง
และพีเล็กก็ทำการถ่ายภาพให้ดูแล้วครับ   ผมว่ากล้องพี่เล็กก้ยังใช้ได้ดีอยู่นะครับเพราะว่าแปลงมาจาก SLR ระบบฟิมส์มาเป็น
SLR แบบดิจิตอล  ในกล้องรุ่นนี้ผมยังใช้อยูครับเป็นระบบฟีมส์  การมองภาพสามารถมองเห็นได้ถึง 95% จากภาพที่เรามองเห็นด้วยตา 100%  และรายละเอียดการจับภาพสามารถจับเฉพาะจุด  หรือแบ่งได้หลายอย่าง  ในส่วนนี้ผู้ที่ใช้กล้องก็ต้องศึกษา
จากคู่มือให้ละเอียดครับ  จะได้ภาพที่สมใจและประทับใจ  Undecided

member
*

คะแนน413

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 02:23:08 PM »

ภาพถ่ายออกมาชัดเจนดีนิครับ  แต่ว่าสีสรรค์จะไม่สดใสเท่าไหร่  ท่านไปปรับแต่งรูปหรือเปล่าครับ

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 02:24:52 PM »

123
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 02:33:53 PM »

ภาพถ่ายออกมาชัดเจนดีนิครับ  แต่ว่าสีสรรค์จะไม่สดใสเท่าไหร่  ท่านไปปรับแต่งรูปหรือเปล่าครับ
ตั้ง AUTO เลยครับ
 ซักจะเบื่อเจ้าฟูจิ 5600 ตัวนี้ซะแล้วครับ  ตัวใหม่6500 พี่ชายซื้อต่อไปแล้ว
กำลังเก็บเงินถอย Canon 350  เพราะอยากเล่นแบบกึ่งมืออาชีพ (แต่ยังเป็นมือสมัครเล่นอยู่)
ส่วนใหญ่ชอบถ่ายธรรมชาติ  และมั่วๆไป 
ช่วยแนะนำเรื่องการถ่ายบอกได้นะพี่
member
*

คะแนน413

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 02, 2007, 03:50:10 PM »

ไม่ต้องแนะนงแนะนำหรอกครับ  หากว่าตั้งออโต้  แล้วลองมาเปลี่ยนเป็นแมนนวลดูครับ  ท่านสามารถตั้งแสงและก็ความเร็วของชัตเตอร์ได้ครับ  แล้วมองในฟอร์วิวครับว่าภาพที่ได้มันแตกต่างกับออโต้อย่างไร  ตัวที่ท่านใช้อยู่ก็สามารถตั้งได้

อย่างกล้องที่เป็นออโต้ทั้งหมดหากว่าเราจับจำพวกที่มีฉากหรือพื้นหลังเป็นท้องฟ้าจะมองไม่ค่อยเห็นรายละเอียดของฉากหลัง
เนื่องจากกล้องจะจับเอาส่วนที่เป็นแสงสีขาวเสียมากกว่า  เลบทำให้รายละเอียดหายไป  ดังนั้นการถ่ายภาพดังกล่าวควรหลีก
เหลี่ยงครับ  แต่ถ้าจะให้เข้าใจง่ายกว่านี้ท่านลองหาหนังสือเทคนิคการถ่ายภาพระบบดิจิตอลดูครับ  Lips Sealed

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์