รบกวนอีกครั้งครับ เกี่ยวกับโทรทัศน์ KONKA
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 07:46:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอีกครั้งครับ เกี่ยวกับโทรทัศน์ KONKA  (อ่าน 2971 ครั้ง)
sansak
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:31:29 PM »

โทรทัศน์ยี่ห้อ KONKA  รุ่น R-29T2 เวลาเปิดดูมีภาพปกติ แต่ไมมีเสียง (AV OUT มีสัญญาญเสียงออก) ดูไปประมาณ 1-2 ชม. ก็ดับไปเอง (จอมืด) เหมือนกับสแตนบาย หลอดLEDสีแดงติดตลอดเวลา เอารีโมทกดเพื่อให้ออกจากสแตนบายก็ไม่ได้  ไม่มีภาพจอมืด หลอด LED ติดตลอดเวลาเหมือนเดิม  ปิดสวิตแล้วเปิดมาใหม่จอมืด แต่หลอด LED ติดตลอดเวลา   ถ้าปล่อยไว้ข้ามวันก็มาเปิดดูอีกที ก็มีภาพ แต่ไม่มีเสียง จะว่ามันเสียมันก็ไม่น่าจะเปิดดูมีภาพได้เป็นชั่วโมง ก่อนที่มันจะดับไป   ก็เลยอยากจะถามว่าใครเคยเจออาการนี้บ้าง  แล้วแก้ไขอย่างไร  เวลาดับไปไม่มีภาพ (จอมืด) ไฟ LED ติดตลอด  ผม วัดไฟ TR HOR. OUT  C-E ได้ 135 V. มีไฟ 5V. เข้า IC ไมโครคอม เบอร์ LC 863328A  และ มีไฟ เข้า IC จังเกิ้ล เบอร์ LA 76832   มีไฟ 24 V.เข้า IC ขยายเสียง เบอร์ LA 4270  ช่วยกรุณาบอกแนวทางแก้ไขให้ด้วยครับ ทั้งภาพและเสียง  เคยมีคนส่งวงจรมาให้ผมแต่มันไม่ใช่  ใครมีวงจรที่ตรงรุ่นแล้วใช้ อุปกรณ์เหมือนกับผมช่วยส่งให้ด้วย  ขอบคุณครับ

Paul♥
วีไอพี
member

คะแนน31

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:57:23 PM »

เอาทีละอย่างครับ1.เสียงไม่ดัง ดู audio output  จับดูร้อนผิดปกติหรือเปล่า
                   2.ลองลอยขา IC audio output  ทุกขา  เครื่องยังดับอีกไหม
                   3.ถ้าแน่ใจว่า audio output ปกติ  ต้องลองลง EEprom ใหม่ครับ         
buy
member
*

คะแนน5

ช่างมือใหม่หัดซ่อม

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:22:53 PM »

วงจรผมมีครับ แต่อัพไม่เป็น (ในบอร์ดนี้) อีกอย่างมันเป็นของบอร์ดอื่น เดี๋ยวเขาว่าเอา
เอางี้ละกัน บอก เมลร์มาเดี๋ยวส่งให้
sansak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 02:19:10 PM »

วงจรผมมีครับ แต่อัพไม่เป็น (ในบอร์ดนี้) อีกอย่างมันเป็นของบอร์ดอื่น เดี๋ยวเขาว่าเอา
เอางี้ละกัน บอก เมลร์มาเดี๋ยวส่งให้

อีเมล์   sansak_yu@yahoo.com
buy
member
*

คะแนน5

ช่างมือใหม่หัดซ่อม

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 03:05:22 PM »

จัดให้ครับ  THANK!!
santi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2008, 06:32:34 PM »

เพิ่มเติมคำแนะนำนิดหน่อยนะครับ ผมเคยเจอทีวีจีนแดงมาหลายเครื่องที่เป็นอาการนี้อยู่เหมือนกัน ลองถอดคีย์สวิทย์ด้านหน้าเครื่องออกให้หมดก่อนนะครับแล้วลองเปิดดูอีกครั้ง เท่าที่เจออาการแปลกๆนี้มาคีย์สวิทย์หน้าเครื่องชอบรั่วครับ ลองดูนะครับเผื่อว่าจะได้ไม่เสียเวลาไปนั่งซ่อมเครื่องครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์