เรียกคนอื่นว่าควาย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 02:23:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียกคนอื่นว่าควาย  (อ่าน 2093 ครั้ง)
boon28
member
*

คะแนน25

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:05:00 PM »

ชายไทยคนหนึ่งไปเรียกรัฐมนตรีว่า "ควาย" รัฐมนตรีไม่พอใจอย่างมาก ก็ไปฟ้องศาล

ศาลเรียกไต่สวน บอกชายไทยว่า "คุณไปเรียกคนอื่นว่าควายไม่ได้นะ มันผิดกฎหมาย โดยเฉพาะท่านรัฐมนตรี"

ชายผู้นั้นเรียนศาลที่เคารพว่า "ผมไม่ทราบมาก่อนว่าห้ามเรียก ก็เคยเรียกลูกหลานที่บ้านกันมา"

ผู้พิพากษาพูดต่อว่า "ห้ามคุณพูดเช่นนี้ต่อไปอีกนะ" 

ดูเหมือนศาลจะแค่ตักเตือน รัฐมนตรีนั่งฟังคำตัดสินก็พอใจโดยประมาณ อย่ามาเรียกผมว่า "ควาย" อีกนะ

คนผู้นั้น "ท่านผู้พิพากษาครับ ผมมีข้อสงสัยจะเรียนถามได้ไหม"

"ว่ามาได้" ผู้พิพากษากล่าว

"ถ้าห้ามไม่ให้เรียกคนอื่นว่าควาย  แล้วถ้าผมเรียกควายว่าท่านรัฐมนตรี จะผิดหรือไม่"

ผู้พิพากษากล่าว "กฎหมายไม่ได้ห้ามไว้ เรียกได้"

แล้วชายผู้นั้นก็หันไป "สวัสดีครับ ท่านรัฐมนตรี"   

เอามาจากwww.htg2.net

สายลม
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:19:55 AM »

ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์