โปรแกรมแปลง Clip ให้เป็น GIF Animation ไว้แปะโชว์ตามเว็บบอร์ด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:31:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมแปลง Clip ให้เป็น GIF Animation ไว้แปะโชว์ตามเว็บบอร์ด  (อ่าน 10777 ครั้ง)
แวมไพร์-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:16:07 AM »

GIF Movie Gear!!!
เป็น โปรแกรมที่เอาไว้แปลงหนัง วิดีโอ หรือ คลิป ให้เป็นไฟล์ภาพที่เคลื่อนไหวได้นามสกุล .gif นั่นเองครับ การใช้งานก็ง่ายๆ ไม่ยุ่งยาก แถมตัวโปรแกรมก็เล็ก ใช้ได้ฟรีๆ 30 วันอีกด้วย

ตัวอย่างคลิปที่แปลงให้เป็นรูปภาพเคลื่อนไหว

หน้าตาโปรแกรม

วิธีใช้เบื้องต้น (เอาภาพที่มีอยู่แล้วมาทำเป็นภาพเคลื่อนไหว)

1.เมื่อคุณเปิดตัวโปรแกรมขึ้นมาจะหน้าต่างใหม่ขึ้นมาดังรูปข้างบนครับ จะมี 3 คำสั่งให้เลือกดังนี้
- Open file : คำสั่งนี้จะเป็นการเลือกไฟล์ภาพที่เราจะนำมาทำเป็นภาพ .gif ครับ
- Insert Frames : คำสั่งนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับ มันก็คล้ายๆกับ open file นั่นแหละครับ
- Tutorial : คำสั่งนี้เมื่อเลือกแล้วจะเป็นการเข้าสู่เว็ปไซต์ของโปรแกรม ซึ่งในเว็ปไซต์นั้นจะมี การสอนทำภาพ .gif อยู่ครับ ( *ในเว็ปเป็นภาษาอังกฤษนะครับ )

2.ให้คุณหารูปที่ต้องการทำเป็นภาพเคลื่อนไหว( ในข้อ 1. จะเลือก Open file หรือ Insert Frame ก็ได้ ) เมื่อเลือกได้แล้วรูปที่คุณเลือกจะมาขึ้นอยู่บนโปรแกรมดังรูปครับ

3.จากนั้นให้หารูปต่อไปมาเพิ่มโดยการเลือกที่ "Insert Frame into Animation" จะอยู่แถวมุมซ้ายบนของโปรแกรมครับ

4.เมื่อคุณหารูปที่ 2 มาได้รูปที่ 2 ก็จะมาอยู่ต่อทางด้านขวาของรูปแรกครับ ข้อแนะนำก็คือรูปที่คุณจะนำมาทำเป็นภาพเคลื่อนไหวนั้นควรมีขนาดเท่ากันนะ ครับ ( ขอเปลี่ยนแปลงรูปที่ใช้ในการทำเป็นตัวอย่าง เนื่องจากรูปเก่าไม่สามารถหารูปที่มีขนาดเท่ากับรูปแรกได้ )

5.จากนั้นให้คุณเลือกคำสั่ง "Preview Animation" ( รูปสามเหลี่ยมคล้ายๆปุ่ม play ) จะเป็นการโชว์ภาพเคลื่อนไหวจาก 2 ภาพที่เราได้เลือกไป ซึ่งเมื่อเปิดครั้งแรกภาพเคลื่อนไหวอาจจะดูเร็วไปซักหน่อย เพราะการเว้นระยะเวลาระหว่างช่วงนั้นถูกตั้งไว้ 0 ให้คุณกดที่รูปนาฬิกา เพื่อทำการตั้งค่าเว้นระยะเวลาระหว่างช่วงซึ่งยิ่งตั้งมากเท่าไรภาพก็ยิ่ง เคลื่อนไหวช้ามากขึ้นเท่านั้น( ให้ตั้งค่าเว้นระยะในช่อง2 ช่องนั้นนะครับ ) เพียงเท่านั้นภาพเคลื่อนไหวของคุณก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

สำหรับใครที่มีคลิปอยู่ก็มีหลักการคล้ายๆ วิธีนี้ครับคือนำนำคลิปเข้ามา (ไฟล์ .avi เท่านั้น) จากนั้นไปที่ File > Save Gif Animation As... เท่านี้ก็ได้ภาพออกมาแล้วครับ

กดเลยครับ

OR

กดเลยครับ

เครดิตบทความโดย :http://kanoktuch2.exteen.com

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 02:57:48 PM »

ขอบคุณ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 03:00:25 PM »

ด้วยความขอบพระคุณอย่างสูงยิ่งครับ ท่านแวมไพร์
 wav!!
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 03:10:09 PM »

หาโปรแกรมตั้งนานจะให้มันพูดได้  Grin
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 03:37:42 PM »

ใช้โปรแกรมตัวนี้ GIF Movie Gear
ทดลองครับ  Grin
 บางคนในรูป แยกวง ไปแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์