มาแนะนำตัวค่ะ ^__^ และขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ T__T
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 10:21:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำตัวค่ะ ^__^ และขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ T__T  (อ่าน 5264 ครั้ง)
cculove
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 01:30:34 PM »

มาขอสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ  สวัดดีพี่ๆๆๆ ทุกคนนะค่ะ    

และจะมาขอความช่วยเหลือจากพี่ๆๆๆ ด้วยค่ะ  เล่าก่อนว่า  เมื่อวันที่  11 สิงหาคม 51  พี่ชายได้โหลด mp3  มาประมาณ  3  เพลง  (จำเป็นต้องใช้วันงานเป็นพวกเพลงบรรเลง)   ผลปรากฎว่า  พอ scan เครื่อง (ใช้โปรแกรม  AVIRA ที่เป็นสัญญาลักษณ์ร่มสีแดง)  ก็พบ  ว่า ขึ้น  warnings สองตัวค่ะ  แต่มีชือแค่ตัวเดีวย  เขียนว่า  TR/Patched.BUL โทรจัน   ลองเข้าไปดูที่ไดร์ c:  พบว่า ไฟล์นี้  c:/ARK85.tmp  เป็นไวรัส   โปรแกรม AVIRA  ขึ้นร้องเตือนให้ลบ  ก็คลิกลบ  แต่ลบไม่ออกค่ะ
ใช้โปรแกรม avast  scan  กลับไม่พบไว้รัสเลย   (ซึ่งก่อนหน้านี้  ใช้ avast อย่างเดียว  ตอนนี้ลงโปรแกรม AVIRA ด้วยค่ะ   ขอเรียนสอบถามดังนี้ค่ะ
1.  โปรแกรม  AVIRA  scan  และรายงานว่าพบ warnings  2    แต่บอกชื่อไวรัสแค่เพียง  1  ตัวเท่านั้น  เราจะมีวิธีอย่างไรที่จะทราบว่าไวรัสอีกตัวชื่ออะไร  และอยู่ตรงไหนบ้าง
2.  มีวิธีกำจัด  TR/Patched.BUL โทรจัน  หรือไม่ค่ะ  ตรวจดูที่ไดร์ซี  พบ ไฟล์ชื่อว่า  ARK85.tmp ค่ะพยายามลบแต่ลบไม่ได้เลย (อันที่จริง  เมื่อวันที่  11  สิงหาคม  ตอนที่ทราบว่าเครื่องติดไวรัสก็พยายามค้นหาในเนตจนมาเจอในเว็บบอร์ดนี้  แต่ลองโหลดโปรแกรมตามที่พี่ๆๆ เคยตั้งกระทู้ไว้แล้ว  โหลดไม่ได้เลยค่ะ  (อาจเป็นเพราะตั้งกระทู้ไว้ตั้งแต่ปีที่แล้ว)  วันนี้จึงต้องมารบกวนตั้งกระทู้ถามอีกครั้ง
3.  ตอนนี้  โปรแกรม  AVIRA  scan พบ warnnigs  แค่  1  ค่ะ  ทั้งๆๆ ที่เมื่อวานมีสอง  เจ้า  TR/Patched.BUL หายไปค่ะ  (เมื่อวานลบไม่ออกแต่ว่าวันนี้สแกนไม่พบ)  จะเป็นไปได้มั้ยค่ะ  ว่ามันซ่อนตัวอยู่ที่อื่นแล้ว  เข้าไปไดร์ c:  ก็ไม่พบ  ไฟล์ชื่อว่า  ARK85.tmp  ที่เป็นไวรัสด้วย   เราจะตรวจได้ไงค่ะว่ามันซ่อนอยู่ไหน

4.  ขอความอนุเคราะห์ช่วยแนะนำวิธีใช้งาน โปรแกรม AVIRA อย่างละเอียดและเข้าใจง่ายสุดได้มั้ยค่ะ  เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องคอมมากนัก  (โปรแกรมฆ่าไวรัสยิ่งไม่รู้เรื่องเลยค่ะ)  หรือมีโปรแกรมฆ่าไวรัสอื่นที่ดีๆๆ  จะแนะนำบ้างมั้ยค่ะ
5. มีโปรแกรมฆ่าไวรัส  AUToit.ACworm บ้างมั้ยค่ะ
ขอบคุณทุกท่านที่อ่านปัญหาและขอบคุณสำหรับคำแนะนำในการช่วยเหลือล่วงหน้ามา  ณ  โอกาสนี้ค่ะ
   THANK!!

cculove
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:39:59 AM »

พี่ค่ะ ตอนนี้เครื่องมันขึ้นว่า  warnings 2  แต่ไม่บอกว่าไวรัสอยู่ไหน  ชื่ออะไร  เราจะหาเจอได้ไงค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 12:06:44 PM »

warning อาจจะไม่ใช่ virus ก็ได้ เป็นไฟล์ของระบบที่คล้ายไวรัส
จึงเตือนเท่านั้น อันนี้มีเตือนเฉพาะ avira ครับ avast ไม่มี
ไม่ต้องสนใจลบมันหรอกครับ ไม่เป็นอันตรายอะไรครับ
ถ้าเป็นไฟล์ระบบแล้วไปลบมันจะทำให้เครื่องเสียนะครับ ปกติมันจะไม่ให้ลบครับ
โปรแกรมไวรัส ใช้เพียงตัวเดียวก็พอ จะเอาอะไรเลือกเอาอย่างหนึ่งครับ
ผมมีคอม 2 เครื่อง ใช้ avira เครื่องหนึ่งและ avast เครื่องหนึ่งครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
cculove
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 05:34:19 PM »

แล้วทำมั้ยถึงขึ้นคำว่า  TR/Patched.BUL  โทรจันล่ะคะ  (พี่ชายเค้าบอกว่าเป็นไวรัสโทรจัน  แต่ว่าที่จริงแล้ว  หนู่มะได้สังเกตุหรอกค่ะ  คลิ๊กลบไปมาอย่างเดียว)

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 06:00:10 PM »

แล้วทำมั้ยถึงขึ้นคำว่า  TR/Patched.BUL  โทรจันล่ะคะ  (พี่ชายเค้าบอกว่าเป็นไวรัสโทรจัน  แต่ว่าที่จริงแล้ว  หนู่มะได้สังเกตุหรอกค่ะ  คลิ๊กลบไปมาอย่างเดียว)

เฉพาะ warning เท่านั้นนะครับ ที่มันไม่ใช่ virus เสมอไป
แล้วมันก็ไม่ได้บอกว่าเป็นไฟล์อะไรด้วยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์