รถคันเดียวกันเปลี่ยนยางให้โตขึ้นจะประหยัดน้ำมันหรือเปลืองน้ำมัน...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:29:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันเดียวกันเปลี่ยนยางให้โตขึ้นจะประหยัดน้ำมันหรือเปลืองน้ำมัน...  (อ่าน 15016 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:12:44 AM »

เช่นเปลี่ยนจากขอบ14เป็นขอบ16 ...สงสัยจัง   Tongue Sad

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:20:48 AM »

เปลืองมากขึ้นครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:38:43 AM »

เปลี่ยนยางใหญ่ขึ้น เปลืองน้ำมันขึ้นแน่นอนครับ
ถ้าไม่พูดถึงเรื่องภาระที่เครื่องต้องทำงานหนักขึ้น
หลายคนก็จะมองว่าต้องใวขึ้นกว่าเก่าแน่นอน เพราะเส้นรอบวงกว้างกว่าเก่า

แต่เหตุผลนี้ เอามาใช้ไม่ได้ เพราะเครื่องต้องทำงานหนักขึ้นกว่าเก่าครับ ความเร็วรอบตีนปลาย ลดลงแน่นอนครับ
รถผมก็เปลี่ยนจาก 245/70 เป็น 265/70 ขอบ 16 เท่าเดิม ความใวก็เพิ่มขึ้นเพียง 3 % จากที่โชว์ที่ไมล์เท่านั้น
น้ำมันเปลืองกว่าเก่าเยอะเลยครับ เคยทดสอบ ตั้งแต่ตอนที่ยังไม่เปลี่ยน และก็ตอนที่เปลี่ยนแล้ว
แต่ยางใหญ่ขึ้น ( ยาง H/T ) ผมว่านิ่มกว่าเก่านะครับ สมบุกสมบันขึ้น ลุยได้
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:23:56 AM »

ยางยิ่งเกาะถนน ยิ่งเปลืองน้ำมัน เหมือนถนนมันดึงรถเอาไว้ เครื่องยนตร์ต้องออกแรงเพิ่มเพื่อหนีแรงโน้มถ่วงของโลก
เส้นรอบวงยาวขึ้นไปต้านแรงบิด เพราะแรงม้าเครื่องยนตร์วัดตอนรอบคงที่ .........ทำให้ต้องเพิ่มน้ำมันในการออกตัว
กว่าจะถึงรอบนั้น คิดแบบชาวบ้าน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 10:49:43 AM »

คิดง่ายๆครับยางใหญ่ขึ้นน้ำหนักยางมากขึ้น นี่คือส่วนที่เพิ่มขึ้นมา ส่วนความไวไม่ได้มากขึ้นครับ เข็มไมล์ จะขึ้นน้อยกว่าความจริงตามอัตตราส่วนของวงรอบยางครับ เพราะไมล์รถ จะวัดที่ตรงเกียร์ ทดรอบวัดที่เส้นรอบวงยางเดิม แต่ ยางใหญ่ขึ้น วงรอบก็โตขึ้น  ดังนั้น วงรอบยางเดิม ไมล์ขึ้น100 ความเร็วจริง ที่100 แต่ยางใหญ่ขึ้น ไมล์ขึ้น100แต่ความเร็วจริงอาจจะเป็น110 หลักการง่ายๆครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 10:53:17 PM »

เพื่อความชัวร์จับช่างน้ำหนักทั้ง2 ขนาดเลยนะ  วงใหญ่น้ำหนักเพิ่มแต่ระยะทางต่อ1 รอบล้อก็เพิ่มด้วยนา อิอิ
aong.com
member
*

คะแนน2

ไม่มีคำว่าทำไม่ได้ ..ถ้าใจเราต้องการทำ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 02:18:37 PM »

สสวัสดีครับทุกท่าน
พอดีแวะมาเจอก็เลยขอเข้ามาแจมหน่อยครับ จากที่ทุกท่านได้ตอบมาก็มีเหตุผลของใครของมันตามที่ได้ทดลองใช้ ก็ไม่ผิดครับ เราลองมาดูครับว่า เมื่อเราเพิ่มขนาดล้อให้ใหญ่ขึ้น (ความโตของขอบล้อ)ต้องดูให้เหมาะสม แน่นอนครับเส้นรอบวง หาได้จาก 2X3.141Xr เราก็จะได้เส้นผ่าศูนย์กลางของล้อใหม่ขึ้นมาเช่น

เดิมใช้ 205/70/15 เมื่อคำนวณความสูงจริงของล้อ+ยาง จะได้ 668 mm. (26.29 นิ้ว) จะได้เส้นรอบวง =4.147 เมตร
แต่ถ้าหากเราเปลี่ยนมาเป็น 205/45/17 จะได้ความสูงรวม 616.30 mm. (24.26 นิ้ว)  จะได้เส้นรอบวง =3.872 เมตร
จะเห็นว่าเมื่อเราเปลี่ยนยางใหญ่ขึ้นใช่ว่ารถเราจะสูงหรือสูญเสียกำลังมาก บางคนอาจจะเข้าใจผิด ๆ ว่าเมื่อใช้ยางขอบใหญ่ขึ้นรถเราก็จะสูงขึ้นด้วย อันนี้ไม่เสมอไป

แต่ข้อเสียที่เราได้มาคือ
1. หาความนิ่มไม่มี เนื่องจากเนื้อยางที่จะมายืดหยุ่นช่วยซับแรงน้อยลง
2. เมียด่า (ราคาสูงกว่า)(เยอะ) Shocked Shocked Cool
3. อายุการใช้งานน้อย หรือการดูแลรักษายากกว่า
ฯลฯ

แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะมีข้อเสียครับข้อดีก็มีเยอะ
เช่น 1. รถสวยขึ้น
2. สาว ๆ อยากนั่งด้วย Embarrassed
อิอิอิ....ยังไงก็แล้วแต่คนชอบนะครับ

แต่ถ้าหากข้อความผิดไปก็ให้แนะนำได้ครับ หรือเสนอแนะได้เพื่อเป็นประโยชน์ต่อท่านอื่น ๆ ให้ได้รับความรู้เท่า ๆ กันครับ

เอื้อเฟื้อข้อมูลโดย  PTS-SERVICE  http://www.pts-service.com
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:47:02 PM »

ไม่เปลืองเสอมไปอ่ะครับ

(ถ้าเป็น ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางนะไม่ร่วมความกว้างหน้ายาง)
เพราะถ้าคุณวิ่งต่างจังหวัดระยะทางไกล ๆ ที่ความเร็วเท่ากัน
รอบเครื่องยนต์ของยางใหญ่(ไม่ใหญ่มากเกินไป)
จะต่ำกว่าปกติ
ทำให้อัตราการสิ้นเปลืองลดลงครับ
แต่ถ้าวิ่งในเมืองออกตัวบ่อย ๆ
เปลืองแน่นอนครับ ๆ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 11:43:05 PM »

เปลี่ยนขอบใหญ่ขึ้น ไม่เคยครับ แต่ขอบเท่าเดิมยางใหญ่ขึ้น เคยลองแล้วครับ
วิ่งจาก อุบล ไป แม่สาย เดือนละสามเทีี่ยว ลองเฉลี่ยค่าน้ำมัน มันก็เพิ่มนิดหน่อยนะครับ(เอ หรือว่าขนหนักกว่าเดิม)
แต่ที่ได้แน่ๆ คือ บรรทุกหนักได้ดีขึ้น ยางบวมน้อยลง  สมัยนั้น ดีเชล ลิตรละ 6.80
เลยไม่ค่อยกังวลเรื่องน้ำมัน เอาบรรทุกไว้ก่อน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
hs4enk
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:53:29 AM »

เท่าเดิมครับถ้าเงื่อนไขว่าวิ่งแบบเดิมบรรทุกเท่าเดิมครับจะเปลื่องหรือประหยัดอยู่ที่เท้าแล้วละว่ากดแค่ไหน   รถผมใช้แกสกะบะไมตี้เอ็กแต่เปลี่ยนเครื่องยนต์1JZเกียรืออโต้(ใช้ถังบ้าน15กิโลเลยเพราะช่วงนั้นไม่มีปั้มแกสให้เติมได้สะดวกแบบปัจจุบัน) เดิมใช้ยาง205/50/16  หากวัดวงนอกจะสูงเพียง24นิ้วเอง ผมวิ่ง120ตลอดรถบรรทุกเล็กน้อยวิ่งเกือบทุกวัน500โลต่อวัน  แกส1ถัง15โลจะได้220กิโลพอดีหมด(ตอนนี้เข็มไมล์ความเร็วและรยะทางตรงทุกอย่างจับวัดด้วยgps)จากอุดรไปมุกดาหาร   พอมาเปลี่ยนยางของวีโก้ที่ติดมากะรถรวมกะทะด้วยมาสลับใส่คันนี้ เบอร์205/70/15  วงล้อนอกวัดได้สูง26นิ้ว ใหญ่กว่าล้อเดิม2นิ้ว  พอวิ่งเข็มไมล์จะน้อยกว่าเดิมความเร็วด้วย10% เช่นไมล์120แต่gpsวัดได้132  ระยะทางกิโลเลขที่หน้าปัดลดลงทางจริง150กิโลแต่ไมล์วิ่งได้133กิโล เรียกว่าหน้าปัดเพ้ยนลดลง10%ทุกอย่าง  พอวิ่งจากอุดรไปมุกทางเดิมแกส15กิโลได้200กิโลที่หน้าปัดแต่ ว่าแกสหมดที่หมู่บ้านเดิมครับแต่ห่างจุดเดิมไปแค่1โลเองอาจจะเพราะแซงหรือเร่งบ้างแต่ถือว่าแกส15โลวิ่งได้ระยะทางเท่าเดิมไม่ได้ประหยัดหรือเปลื่องขึ้นแต่อย่างไรเพราะผมวิ่งประจำจะรู้ว่าแกสจะหมดที่ตรงไหนทุกทีและแถวหลักกิโลเดิมทุกครั้งเสมอแต่จะเลยหรือขาดนิดหน่อยแต่ไม่ไกลจากจุดเดิมเลยลองหลายเที่ยวแล้ว  สรุปคือเท่าเดิมครับแต่ว่าหน้าปัดเลขไมล์ทุกอย่างจะเพี้ยนหมด แต่ยางใหย่ดีตรงที่นิ่มขึ้นขับสบาย ยางแก้มเตี้ยขับหลุมนี่แข็งกระด้างแต่เข้าดค้งมั่นใจดีกว่าไม่โยนตัวแบบยางแก้มสูง   ได้อย่างเสียอย่างครับเลือกเอาที่ชอบ ยางใหญ่ขึ้น(วงนอกใหญ่เวลาออกตัวรถเร่งจะอืดกว่าวงล้อเล็กออกเร่งแซงได้เร็วกว่าวงใหญ่)ล้อวงเล็กรอบเครื่องจะเร็วกว่าถ้าวิ่งเท่ากันแต่โหลดเครื่องยนต์จะน้อยกว่ายางใหญ่แต่โหลดเบาทำให้เครื่องฉีดน้ำมันน้อยลง   ล้อใหญ่รอบเครื่องจะน้อยรอบกว่าแต่โหลดหนักกว่าเลยทำให้เครื่องต้องฉีดน้ำมันมากกว่า เลยทำให้เปลื่องน้ำมัน แต่หากวัดออกมาเป็นระยะทางไกลๆแล้วเชื้อเพลิงเท่ากันก้ได้ระยะทางเท่ากัน   ผมวัดโดยใช้รถคันเดิมและเครื่องเดิมแถมถังแกสวัดทีละถังดดยไม่ได้กะเอาจากเข็มระดับทำให้รู้ระยะทางที่แน่นอนได้  (ถ้ารถทั่วไปใช้วิธีเติมให้เต็มแล้วจดเลขลิตรและกิโลที่วิ่งได้มาหารกัน แต่ปัยหาอยู่ที่เลขหน้าปัดมันเพี้ยนไปจากเดิมทำให้สังเกตุได้ยาก)  ลองทางไกลวิ่งประจำจะได้จำนวนลิตรที่หมดไปเท่าเดิมครับ ถ้าดูไมล์อย่างเดียวจะรู้สึกว่ากิโลระยะทางลดลงแต่น้ำมันใช้เท่าเดิม(กิโล/ลิตรเมือนรู้สึกว่าน้อยกว่าเดิม)
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 08:41:41 AM »

ยางขอบโต ถ้าวิ่งไกลๆความเร็วเสมอ ประหยัด ถ้าวิ่งระยะสั้นๆออกตัวบ่อยเปลืองน้ำมันครับ
yumza
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 12:23:15 PM »

สรุปแล้ว ผมจะเปลี่ยนจากขอบ 15 เป็น 17 จะเปลี่ยนดี ไม่ดี ครับ...

ช่วยตอบที่
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 12:40:57 PM »

ผมเปลี่ยนเป็นขอบ17แล้วครับ .. รถอืดขึ้นครับ  ไม่เอา  HAPPY2!!

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 04:50:55 PM »

ก็มีผลการออกตัวครับพี่ ลอยตัวแล้วก็ปกติ ที่เขาเปลี่ยนขอบใหญ่ขึ้นมักจะใช้ยางซีรี่ต่ำครับ มันจะมีผลน้อยแต่ถ้า ใช้ยางซีรี่เท่าเดิมก็ กำลังจะตกตอนออกตัว ผลมาจาก การทดรอบผิดไปจากเดิมมาก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 11:09:40 PM »

สรุปแล้ว ผมจะเปลี่ยนจากขอบ 15 เป็น 17 จะเปลี่ยนดี ไม่ดี ครับ...

ช่วยตอบที่

เปลี่ยนไม่เปลี่ยนอยู่ที่ท่านครับ รถเราเราขับไม่ต้องไปถามใคร

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:15:53 AM »

การเปลี่ยนยางโตขึ้นทำให้เพิ่มภาระของเบรคและเพาเวอร์
พูดง่ายๆคือถ้าท่านจะเปลี่ยนเป็นยางหรือขอบที่ใหญ่ขึ้นเพื่อความปลอดภัย
ควรเปลี่ยนจานเบรคและคาลิปเปอร์ด้วย
สำหรับผมใช้อยู่ตอนนี้ยางแก้มเตี้ยโหลดนิดหน่อยเบรค BRAMBO มั่นใจครับ
ด้วยความห่วงใยครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์