แปลงโซล่ามา Charge แบต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 06:20:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แปลงโซล่ามา Charge แบต  (อ่าน 12520 ครั้ง)
chiend49
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:16:58 PM »

ผมมีโซล่าเซลล์  60 V 60W 3แผง ผมอยากทราบว่าถ้าเกิดจะแปลง จาก 60 V มา Charge แบต 12V   จะทำยังไงครับ..
ใครพอมีวงจรบ้าง หรือว่าต้องตัดแปลงยังไงครับ...ขอบคุณมากครับ.. Sad Sad

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 02:00:54 PM »

อันนี้เป็นเชิงความคิดนะครับ  ผมก็กำลังจะทำเล่นอีกไม่นานนี้

ทำสวิทชิ่ง  ปกตินี่แหละครับ

เพียงแต่ Solar cell แต่ละเซล ผ่านไดโอดแต่ละตัวแล้ว รวมกันเป็นหนึ่ง หม้อแปลงพัน ไพรมารี่ 16+16 รอบก็น่าจะพอเพียงแล้ว (สามโวลท์กว่าๆต่อรอบ)
ส่วนเซ้คคั่นดารี่   พันแบบสเต็ปดาวน์  โวลท์ลดลง   เช่น 5+5 รอบ
จะได้ไฟออกมาประมาณ ๑๖-๑๗ โวลท์  แล้วทำวงจรจ่ายกระแสคงที่ เช่น ๕แอ็มป์  ก่อนชาร์จเข้าแบ็ตครับ
โวลท์เตจส่วนเกิน ก็จะตกคร่อมที่วงจรนี้  ไฟก็ชาร์จเข้าแบ็ตปกติ
ekkapol
member
*

คะแนน3

ทำในสิ่งที่ชอบ...

e20_qpn@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:04:15 AM »

มีวงจรไหมครับกำลังจะทำพอดี... Cheesy
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 08:49:52 AM »

มีวงจรไหมครับกำลังจะทำพอดี... Cheesy

ผมไม่ถนัดเรื่องเขียนวงจร ลองค้นหาดูนะครับ
เล่าแบบคร่าวๆก็แล้วกันนะครับ
จากไฟขาออก(บวก)  ของโซล่าร์ แต่ละชุด ผ่านฟิวส์ ผ่านไดโอด  (ex. MUR820)  แล้วเอาขาออกมาจั๊มรวมกัน  ไฟลบก็จั๊มรวมกัน
ที่จุดนี้อาจใช้คาปาซิเตอร์แบบ โพลีโพรไพรีนค่าซัก ๑๐ไมโครฟารัดต่อคร่อมไว้ซักหน่อยก็ได้ครับ  ถึงตรงนี้เราได้วงจรต้นทางแล้วนะครับ

ส่วนวงจร swmp ใช้ทั่วๆไปที่ปรากฏในกระทู้อื่นได้เลยครับ  ต่างกันที่การพันหม้อแปลงแค่นั้นเอง (ลองทำความเข้าใจกับกระทู้ หม้อแปลงแบบลูกทุ่ง ประกอบด้วยครับ)

ทีนี้เรื่องของวงจรจ่ายกระแสคงที่  ๕ แอ็มป์
ลองเปิดดูดาต้าชีทของไอซีเร็คกูเลท TL783 ดูนะครับ   มีตัวอย่างวงจรเร็คกูเลท  วงจรจ่ายกระแสคงที่อยู่ด้วย (กระแสสูงขึ้นใช้ทรานซิสเตอร์ช่วยขยายกระแสได้)
วงจรจ่ายกระแสคงที่ที่ใช้ทรานซิสเตอร์ร่วมขยายกระแสจะได้คุณสมบัติที่ดีของการมีโวลท์เตจตกคร่อมต่ำ (โลว์ดร็อปเอ้าท์)ด้วยกระมังครับ (ถ้าเข้าใจไม่ผิด)

เมื่อทำความเข้าใจแล้ว  การออกแบบเอง  ในจุดหลักๆ ก็เป็นสิ่งที่ทำได้ไม่ยากครับ
มีสิ่งที่ต้องพิจารณาเพิ่มเติมภายหลังคือ
.... การใส่ฟิวส์ ที่จุดใดบ้าง
.... การใส่คาปาซิเตอร์ ที่จุดใดบ้าง เพื่อเสถียรภาพของวงจร
.... การใส่ไดโอด ป้องกันต่างๆเป็นต้น

แม้เราจะนำวงจรที่มีคนออกแบบมาใช้  แต่ผมคิดว่า  การเข้าใจวงจร  และรู้ถึงจุดอ่อน  จุดแข็ง  และการวางมาตรการป้องกันต่างๆ  อาจจำเป็นต้องประยุกต์ใช้เพิ่มเติมครับ (หลายอย่างเราก็ศึกษาได้จากเว็ปฯ ดาต้าชีท  และเครื่องสำเร็จรูปต่างๆได้ครับ)
prawit penboon
member
*

คะแนน35

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 02:36:42 PM »

วงจรที่ใช้อุปกรณ์น้อยๆและออกแบบไม่ยากนักก็ตระกูลTOP ครับ ลองศึกษาดู
chiend49
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 08:32:25 PM »

ขอบคุณมากครับกำลังออกแบบ... ฉงน ฉงน
jay
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:51:29 PM »

เยี่ยมมากไม่เอาแบตสัก5ลูกอนุกมกันจะดีกว่าไหมครับจะได้ไฟใช้เยอะๆครับ
semda
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:08:46 PM »

แบตอนุกรมกัน 3 ลูกได้ 36v   โซล่าร์เซล 60V ชาร์ท 36V ได้พอดีเลยครับไม่มีปัญหาเลย ไม่เชื่อลองทำดู
WaiFire
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:27:40 PM »

กำลังหาเลยครับ ขอบคุณครับ lv!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์