ท่านใดพอจะทราบวิธีขึ้นรูปพลาสติก หรือพอลิเมอร์บ้างครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 01:31:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะทราบวิธีขึ้นรูปพลาสติก หรือพอลิเมอร์บ้างครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 21389 ครั้ง)
wooder
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 05:35:38 PM »

ท่านใดพอจะทราบวิธีขึ้นรูปพลาสติก หรือพอลิเมอร์บ้างครับ หรือจะใช้วัสดุอะไรดีที่คล้ายพลาสติก และพอจะหาได้ง่ายๆ และทำเองได้ด้วย (แบบว่าขึ้นรูปตุ๊กตา เครื่องบิน หรือนาฬิกา ประมาณนี้) ช่วยทีครับ ขอวิธีทำ หรือแหล่งข้อมูลก็ได้ครับ  ขอบคุณ

KuroiGetsuga
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 05:54:08 AM »

มี หลากหลายวิทีครับ
เช่น ขึ้นโมลโดยใช้ไม้ และก็ ฉีดพลาสติกขึ้นรูป แต่มันค่อนข้างซับซ้อนและก็แพงนะครับ
ไม่ทราบเอาไปทำไรครับ
 ฉงน ฉงน ฉงน
เอาใจช่วยนะครับ
pramotion
member
*

คะแนน6

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 05:36:35 PM »

ตอนนี้ผมเรียนช่างทันตกรรมอยู่ครับอยู่ มีเรียนการพิมพ์อะคริลิคเป็นรูปต่างๆอยู่(ฟัน   เหงือก)แต่ข้อมูลไม่ได้เอามาถ้าสนใจจริงๆเดี๋ยวจะนำมาลงให้คร่าวๆครับ
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 26, 2008, 09:05:22 PM »

ขนมปัง กับแป้ง ได้หรือเปล่าครับ  เยี่ยมมาก
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 01:15:31 AM »

เอาเป็น ไฟเบอร์กราส ได้ ป่าว หรือ คาบอร์น เคฟล่า
 ฉงน ฉงน ฉงน
ผมมีหนังสือ การทำนะ แต่ถ้าจะเอาจริงๆๆ

เดียวมานั่งพิมให้ครับ
มาเอาใจช่วย ให้ได้ไวๆๆ

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2008, 08:37:08 AM »

เอาเป็น ไฟเบอร์กราส ได้ ป่าว หรือ คาบอร์น เคฟล่า
 ฉงน ฉงน ฉงน
ผมมีหนังสือ การทำนะ แต่ถ้าจะเอาจริงๆๆ

เดียวมานั่งพิมให้ครับ
มาเอาใจช่วย ให้ได้ไวๆๆ

อยากได้มากๆครับ จะเอาไปทำชุดแต่งรอบคันครับ -งานทำสี กับ งานผสมเรซิ่นพอทำได้ แต่ขึ้นรูปนี่ นอกจากใช้ไม้แล้ว อย่างอื่นไม่รู้ครับ ขอบคุณครับ ดีใจจัง

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 12:33:58 AM »

เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ตกลงเดียวผม มานั่งพิม เอา แบบ ง่ายตัดเนื้อหาออกบ้าง
เพราะเป็น หนังสือเล่มเลย จะคัดเอา อัน ที่ใช้จริงเท่านั้น

member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 01:56:06 PM »

เอาแน่ เอาแน่ เอาแน่
มาแล้วครับ พี่ น้อง การรอคอม จะจบสิ้นลง
หรือป่าว งิงิงิ
มาเกินนำกันก่อนเลย
 เยี่ยมมาก   คำเตือน     เยี่ยมมาก
ใยแก้วเป็นวัตถุมีพิษเป็นอัตรายต่อสุขภาพ
ขณะปติบัติงานวรใช้ผ้าปิดจมุก
และใส่เสื้อผ้าปกปิดผิวหนังส่วนต่างๆๆให้ทั่ว
เมื่อเข้าใจแล้วเราก็
เดียวมาพิมให้ ครับ ต้องเอารูปขึ้นด้วยเดียวจะงง
 HAPPY2!! HAPPY2!! HAPPY2!!
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 03:03:22 PM »

เจ้าของกะทู้ อยู่ไม้ ได้หรือยัง
ถ้ายังดูข้างล่าง เอาหมดหรือป่าว หรือ เฉาะอันไหน จะได้นั่ง พิมให้ มันเยอะเดียวตาลาย ยิงพิมช้าๆๆอยู่ด้วย
         ดีใจจัง ดีใจจัง
มาแล้วครับ วันนี้ ได้ตอบละ แต่มะรู้จะเริมตรงไหน งะ
1 เอาตั่งแต่ ชนิดของโพลีเอสเทอร์
2 อุปกรณ์ และเครื่องมือ
3 กรรมวิธีการผลิต
4 ขั้นตอนในการทำผลิตภัณ-การขึ้นแบบ
 Sad Sad Sad
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2008, 08:12:40 PM »

มาแล้วครับพี่น้อง สินสุดการรอคอย
      1 วัสดุ
   เพื่อจะได้ทราบคุณสมบัติและน่าที่ เพื่อใช้ให้ถูกต้อง
1 โพลีเอสเทอร์เรซิน (Unsatu-rated Polyerter Resin)
 เป็นพลาสติกเหลวที่นำมาใช้เป็นเนื้อผลิตภัณท์ ไฟเบอร์กล๊าสที่นิยมมากที่สุด เนื่องจากราคาถูกกว่าอย่างอื่น และ มีคุณสมบัติที่เหมาะสมจะนำมาใช้งาน
 เช่น มีความแข็งเป็นพิเศษ ง่ายต่อการนำมาใช้หล่อ
   โลิเอสเทอร์เรซินมีหลายชนิดแล้วแต่การใช้งาน เช่น ใส ทนความร้อน ทนกรดด่างเป็นพิเศษ และชนิดธรรมดา ดังนั้นก่อนจะซื้อควรศึกษาข้อมูล ว่าจะใช้ทำอะไร
เช่น ใช้ทำผลิตภันไฟเบอร์กล๊าส ผลิตพลาสติกหล่อ ผลิตภัณแก้วเทียม ผลิตภัณเครือบรูป ฯลฯ
   ปัจจุบัน ในประเทศไทยมีผู้ผลิต
1 บริษัทสยามเคมีคอลอินดัสตรี้ จำกัด (Siam Chemical Industry CO.Ltd)
2 บริษัท เฮิกช์ไทย จำกัด (Eternal Resin Co.Ltd)
3 บริษัท ไทนมิตซุยโทอัสซุ จำกัด (Thai Mitsui Toatsu Co.Ltd)
   โพลิเอสเทอร์เรซิน ชนิดที่ใช้ทำผลิตภัณท์ไฟเบอร์กล๊าส หรือ FRP ที่นิยมใช้ทั่วไป มี 5 ชนิด
1 ออโทฟาทาลิกอะชืด (Ortho-phthalic acid type)
2 ไอโซฟาทาลิกอะชิด (Isophthalic acid type)
3 เทเรฟทาลิกอะชิด   (Terephthalic acid type)
4 บิสฟีนนอล-เอ (Bisphenol-A type)
5 ไวนิลเอสเทอร์ (Vinylester type)
   โพลิเอสเทรอ์เรซินที่ใช้นำผลิตภัณท์ไฟเปอร์กล๊าสนอกจากจะมีคุณสมบัติต่างๆๆ กันดังกล่าว แล้ว ยังแบ่งออกตามลักษณะทางกายภาพ เป็น 4 ชนิด คือ
  ก. ชนิดผสมขี้ผึ้ง หรือแว๊ค (wax)
 ชนิดแข็งตัวแล้วผิวจะแห้งตัวไม่เหนียวเหนอะ เช่น โพลิเอสเทอร์เรซิน เบอร์ FH-123 ของ บริษัทสยามเคมีคอลอินดัสตรี้ จำกัด ซึ่งสามารถทำงานติดต่อกันจนเสร็จภายในเวลาสั้น
 ข. ชนิดไม่ผสมขี้ผึ้งหรือแว๊ค (wax)
 ชนิดนี้แข็งตัวแล้วผิวยังเหนียวอยู่ประมาณ 1-2 วัน เช่น โพลีเอสเทอร์เรซิน เบอร์ FH-123N ใช้สำหรับชิ้นงานใหญ่ต้องทำงานติดต่อกันนานหลายชั่วโมง หรือ หลายวัน
 ผลิตภัณของ บริษัทสยามเคมีคอลอินดัสตรี้ จำกัด ให้ดูในหัวเรื่อง AIR DRY โพลิเอสเทอร์เรซินตัวใดมีคำว่า YES แสดงว่ามีขี้ผึ้ง (wax) ผสมอยู่ตัวใดมีคำว่า NO แสดงว่าไม่มีขี้ผึ้ง (wax) ผสม
 ค. ชนิดผสมตัวช่วยเร่งปฎิกิริยา
 โดยปกติโพลิเอสเทอร์เรซินไม่ควรผสมตัวช่วนเร่ง ปฎิกิริยา (Accelerator หรือ Promoter) ไว้ก่อนเพราะจะทำให้ อายุ การเก็บรักษาสั้นลง
 ง. ชนิดผสมผงเบา (Thixotropic)
 โพลิเอสเทอร์เรซินหลายตัวผสมผงเบาเพื่อให้เรซิน มีความเข้มข้น และ มีแรงยึดเกาะมากขึ้น

แผนผังการผสมโพลิเอสเทอร์เรซิน

โพลิเอสเทอร์เรซิน
   ( UNSATURATED POLYESTER RESIN )
         +
              ตัวเร่งปฎิกิริยา 0.2%
           ACCELERATOR-PROMOTER
          ( COBALT NAPHTHENATE )
         +
      ตัวทำให้แข็ง หรือ ตัวเร่งปฎิกิริยา 0.5-2%
       HARDENER-CATALYST
         ( M.E.K.P.)

ปล. ตัวเร่งและตัวทำให้แข็ง มีหลายชนิดขึ้นอยู่กับ โพลิเอสเทอร์เรซินและกรรมวิธีการผลิต

ชนิด ของใยแก้ว
   ใยแก้วผืนเส้นสั้น (Chopped Strands Mat)
เป็นใยแก้วชนิดที่นิยมใช้กับงานทั่วไป มีผืนต่างกันไปแล้วแต่การใช้งาน เช่น ผืน 300 450 600 ตัวเลขผืนเบอร์ คือ นำหนักเป็นกรัมต่อตารางเมตร
   ใยแก้วผืนเส้นยาว(Continuous Strand Mat)
ใยแก้วชนิดนี้เสริมให้ชิ้นงานแข็งแรงกว่า ชนิด ผืนเส้นสั้น เพราะเส้นใยแก้วยาวตลอดเป็นเส้นเดียวกัน ใช้กับชิ้นงานที่มีผิวเรียบตลอด โดนปกติจะใช้กับการผลิตที่ใช้เครื่องจักร เช่น เครื่องอัด ขนาดที่ นิยม คือ ขนาดเบอร์ 300 450 600
   ใยแก้วชนิดผืนเส้นใยละเอีดย (Surfacing Mat)
ใช้สำหรับเสริมชั้นแรกต่อจากเจลโค๊ดในชิ้นงานพิเศษ หรือ ขนาดเล็ก ขนาดที่ นิยมใช้ คือ เบอร์ 30
แต่ตามความเป็นจริงแล้ว ในโรงงานมาตรฐาน จะใช้ใยแก้วชนิดผืนเส้นสั้น เบอร์ 300 เป็นชั้นแรกต่อจากเจลโค๊ต
   ใยแก้วชนิดผืนทอละเอียด (Woven Roving)
ใช้กับชิ้นงานที่ต้องการความแข็งแรงเป็นพิเศษหรือชั้นที่ 2-3 ต่อจากเจลโค๊ต มีชือเรียกง่ายๆๆทั่วไปว่า  ใยแก้วสานเล็ก ขนาดที่นิยมใช้ คือ เบอร์ 25 100 130 200 300
   ใยแก้วผืนทอหยาบ (Woven Roving)
ใช้กับชิ้นงานขนาดใหญ่ต้องการความแข็งแรงมากๆๆ เช่น เรือ โดยใช้สลับกับใยแก้วชนิดผืนเส้นสั้น มีชื่อเรียกง่ายๆๆ ทั่วไปว่า ใยแก้วสานใหญ่ ขนาดที่นิยมใช้ คือเบอร์ 600 800
   ใยแก้วชนิดผืนทอพิเศษ (Fabrics)
เป็นใยแก้วผืนชนิดดี มีความแข็งแรงสูง มีหลายขนาดตั่งแต่ 25 ก./ตร.ม ถึง 330 ก./ตร.ม.

เจลโค๊ต (Gel coat)คือส่วนที่ปิดผิวหน้าของผลิตภันไฟเบอร์กล๊าส หรือสีผิวนั้นเอง
วัตถุดิบมีลักษณะเหลวข้นคล้ายกาวแป้งเปียก ซึ่งสามารถผสมกับสีผสมเรซิน ให้เป็นสีต่างๆๆได้ 
ความสำคัญของเจลโค๊ตก็คือโพลิเอสเทอร์เรซินนั่นเอง แต่มีการผสมพิเศษ ผงทิกโซทรอปปิก (Thixotropic) หรือ ผงเบาทำให้มีลักษณะเข้นเหนียวกว่าโพลิเอสเทอร์เรซินธรรมดา มีคุณสมบัติในการเกาะยึดเข้ากับผิวของแม่แบบ ( Mold) ดีกว่า
เมื่อเวลาพ่นหรือทาจะไม่ไหลมากองอยู่ส่วนล่างของแม่แบบ ส่วนผสมหรือสารเคมีต่างๆๆ ในการใช้งาน เหมือนกับโพลิเอสเทอร์เรซิน เจลโค๊ดหากใช้พ่นอาจจะข้นเกินไปพ่นไม่ออก ดังนั้นจึงต้องผสม โมโนสไตรีนประมาณ 10-20% เพื่อให้เหลวมากขึ้น
   สำหรับผู้ฝึกหัดทำเล่นเป็นงานอดิเรกไม่จำเป็นต้องซื้อเจลโค๊ด ใช้โพลิเอสเทอร์เรซิน เบอร์ที่ทำไฟเบอร์กล๊าสนั่นแหละ เพราะถูกกว่ามาก

เจลโค๊ต
           (GELCOAT)
           +
                   ตัวเร่งปฎิกิริยา 0.2%
          (ความเข้มข้น 5%)
      (ACCELERATOR หรือ PROMOTER)
           +
                    สีเรซิน 15-20%
           +
                  ตัวทำให้แข็ง 0.5-2%
           (หรือตัวเร่งปฎิกิริยา)
      (HARDENER หรือ CATALYST)

สีเรซิน คือสีผสมลงในเจลโค๊ดเพื่อทำให้มีสีต่างๆๆ
   อัตราส่วนผสมลงในเจลโค๊ด หรือ โพลิเอสเทอร์  ประมาณ 15-20% โดยนำหนัก

วิธีการทดสอบว่าสีที่ผสมลงไป ในเจลโค๊ดว่ามีความเข้มข้น พอดีหรือไม่ โดยใช้ไม้ป้ายเจลโค๊ดที่ผสมสีแล้วบนกระดาษหนังสือพิมพ์ ให้มีความหนาประมาณ 0.5 ม.ม.
หากความเข้มข้นของสีใช้ได้จะมองไม่เห็นตัวหนังสือข้างล่าง หากยังเห็นอยู่ควรเติมสีลงไปอีก แต่ไม่ควรเกินปริมาณที่กำหนดไว้ (ในกรณีที่ต้องการ สีใสใส่สีจำนวนเล็กน้อยก็พอ)
สีที่ใช้ควรเป็นสีเฉพาะที่ใช้กับโพลิเอสเทอร์เท่านั้น

นำยาล้าง(Solvent)
  นำยาล้างที่นิยมใช้มากที่สุด คือ อะซีโทน(Acetone) มีลักษณะเป็นของเหลวใสไม่มีสีกลิ่นฉุน แรงกว่าทินเนอร์ ไวไฟ
  ใช้ล้างทำความสะอาดเครื่องมือ และ อุปกรที่เปื้อนโพลิเอสเทอร์เรซิน หากไม่มี อาจใช้ทินเนอร์ แทน
 ห้ามใช้อะซีโทนผสมโพลิเอสเทอร์เรซินเพื่อทำให้เหลวขึ้น เพราะจะกัดทำลายเนื้อโพลิเอสเทอร์เรซิน
 ถ้าต้องการให้โพลิเอสเทอร์เรซินเหลวต้องใช้ โมโนสไตรีนเท่านั้น

ขี้ผึ้งขัดผิว(Rubbing Compound)
 เป็นขี้ผึ้งขัดผิวแม่แบบ (ไฟเบอร์กล๊าส)หรือ ต้นแบบชิ้นงานให้สะอาดและเป็นมัน ลักษณะคล้ายจาราบีแต่เนื้อหยาบกว่า มี 2 ชนิด สีแดง และ สีขาว
 รู้จักกันดีในชื่อยาขัดสีรถยนต์  สีแดงเนื้อหยาบ สีขาวเนื้อละเอียด
   แว๊คนำ (Hard Wax)
 ใช้สำหรับทาและขัดบนผิวแม่แบบ และต้นแบบ ต่อจากขัดด้วยขี้ผึง ทำให้ผิวเรียบมัน ทั้งยังเป็นตัวถอดแบบ
   นำยาถอดแบบ พี.วี.เอ. (PVA Release Agent)
เนื่องจากผิวเรียบระหว่างแม่แบบและชิ้นงาน ทำให้เกิดแรงเกาะตัว หรือ ดูดผิว
   ขี้ผึ้งถอดแบบ (Mold Release Wax)
ถูกพัตนาขึ้นเพื่อช่วยลดเวลาในการทำงาน ใช้แทน นำยาถอดแบบ พี.วี.เอ.
ปร. การทาขี้ผึ้งถอดแบบครั้งหนึ่ง จะถอดแบบได้ 3-4 ครั้ง
   ผงทัลคัม(Talcum)
ใช้ผสมโพลิเอสเทอร์เรซิน ทำเป็นวัสดุรองพื้น (เรซินโป๊)

อุปกรณ์และเครื่องมือ
   1 ภาชนะบรรจุ(ภาชนะผสม)
   2ไม้กวน
   3หลอดวัดปริมาตรของเหลว
   4แปรง และ ลูกกลิ้ง
   5กาพ่นสี
   6ฟองนำ
   7ผ้าขัด
   8ผ้าทราย และกระดาษทรายนำ
   9มีด และ กรรไกร
   10สิ่ว และ ตะไบ
   11ค้อน และ ลิ่มไม้
   12เกรียง
   13เครื่องขัด

กรรมวิธีการผลิต
มาต่อกันวัหนังนะ

ปล. เมือยนิ้ว

TFRJ
member
*

คะแนน6

พึงเอาชนะผู้น้อยด้วยการให้ เอาชนะผู้ใหญ่ด้วยการขอ

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 08:26:49 AM »

รออยู่ๆ ดีใจจัง 
 อยากให้ถึงตอนขึ้นรูปแม่แบบครับ จะเอาไปทำสเกิร์ต wav!!

จิตที่คิดจะให้ สบายกว่าจิตที่คิดจะเอา
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2008, 06:51:46 PM »

วันนี้มาต่อกันเลย  แต่บอกก่อนนะ
การขึ้น แบบ คงเป็นคราวต่อไป ครับ
เพราะเป็นการ ศึกษา ให้ครบหมดทุกอย่าง
 ถึงจะขึ้นแบบนะครับ เพราะ ได้คำนวณด้วย

บวดหมองแน่

ขั้นตอนในการผลิตไฟเบอร์กล๊าส

1. ขั้นตอนการเตรียมต้นแบบ

2. ขั้นตอนการทำแม่แบบไฟเบอร์กล๊าส

3. ขั้นตอนการทำชิ้นงานไฟเบอร์กล๊าส

กรรมวิธีการผลิต

วิธีนี้เป็นการผลิตที่ลงทุนนัอยที่สุด ชิ้นงานมีผิวเรียบด้านเดียว ใยแก้ที่ใช้ก็แล้วแต่จะเลีอก แนะนำใยแก้วชนิดผืน
   เครื่องมือที่ใช้ อาจเป็น แปรง กับ ลูกกลิ้ง หรือทั้ง 2 อย่าง

ขั้นตอนการผลิต

1. เตรียมแม่แบบโดยการล้างทำความสะอาดผิวหน้าด้วยนำ หรือ ใช้ผ้าเช็ดทำความสะอาด แล้วปล่อยให้แห้ง
   2. ขัดผิวด้วยขี้ผึ้งขัดผิว (Rubbing compound) เพื่อให้ผิวมันเรียบ
   3. ทาและขัดแว๊คนำ เพื่อให้ผิวหน้าเรียบเป็นมันยิ่งขึ้น และทำหน้าที่เป็นตัวถอดแบบ (Ralease agent)(ขั้นตอนนี้ไม่นิยมทำแล้วในขณะนี้)
   4. ทาหรือพ่นนำยาถอดแบบ พี.วี.เอ. (PVA) แล้วทิ้งไว้ให้แห้ง หรือจะขัดด้วยขี้ผึ้งถอดแบบ(Mold Release Wax) แทนก็ได้
   5. ทาหรือพ่นเจลโค๊ตสี (Gel coat) แล้วทิ้งให้แข็งตัว
   6. วางผืนใย้แก้วทับลงไป
   7. ใช้แปรงหรือลูกกลิ้งจุ่มโพลิเอสเทอร์เรซินที่ผสมตัวช่วยเร่งปฎิกิริยา (Accelerator) และตัวทำให้แข็ง (Catalyst) แล้วทา หรือ กลิ้งไปบนผืนใยแก้วให้ทั่ว
    ทิ้งให้โพลิเอสเทอร์เรซินแข็งตัวจึงตัดขอบแล้วใช้ ผ้าทรายลูบผิวด้ายหยาบให้เรียบ
   8. หากต้องการให้ชิ้นงานมีความหนาและมีความแข็งแรงมากขึ้นให้วางผืนใยแก้วทับลงไปอีก และ ทาหรือกลิ้งโพลิเอสเทอร์เรซินจนทั่ว สลับกันไปจนได้ความหนาตามที่ต้องการ จึงปล่อยทิ้งไว้ให้แข็งตัว
   9. ตัดของใยแก้วที่ยื่นออกมาจากแม่แบบ
   10. เมื่อชิ้นงานแข็งตัวได้ที่แล้วจึงถอดชิ้นงานออกจากแม่แบบ โดยใช้ลิ่มไม้ นำอัด หรือ ลมอัด
   11. ขัดตกแต่ขอบชิ้นงานให้เรียบ แล้วนำไปประกอบหรือติอเติมติดตั้งชิ้นส่วน อืนๆๆ ถ้ามี

หมายเกตุ  หากแม่แบบใช้ขี้ผึ้งถอดแบบ (Mold Release Wax)
                   แทนนำยาถอดแบบ พี.วี.เอ. ก็ไม่ต้องดำเนินการในข้อ 1-3 ในการผลิตชิ้นงานชิ้นต่อไป

ขั้นตอนการเตรียมต้นแบบ

1. แม่แบบที่ใช้ไม้ เฉพาะการทำชิ้นงานจำนวนน้อย หรือ งานทดลอง

2. แม่แบบ ไฟเบอร์กล๊าสจะต้องสร้างต้นแบบขึ้นเสียก่อน ต้นแบบจะเป็นวัสดุอะไรก็ได้ที่คงรูปและไม่มีความชื้นอยู่ ๅ
   (เพราะนำหรือความชื้นจะทำให้โพลิเอสเทอร์เรซินแข็งตัวช้า)
   เช่น ปูนไม้ โพลิยูรีเทนโฟมชนิดแข็ง แผ่น PVC โฟม พราสติก โลหะ ดินนำมัน ดินเหนียว ฯลฯ   

ขอเกินไว้แค่นี้ก่อนนะครับ
โปรดติดตามตอนต่อไป
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

ภาคจบ

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2008, 12:45:06 AM »

ขอบคุณครับ
ต่อครับ ต่อเลย  เอาแน่ 

member
*

คะแนน3

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2008, 09:30:18 AM »

ในการขึ้นรูป แม่แบบ นะครับ ผมว่าไม้ ง่ายสุดนะครับ  ส่วนต่อมาก็ไฟเบอร์ ไฟเบอร์จะทนก่าว
แต่ชนิด อืนๆๆ เช่น เห็กอะลูมิเนียม ค่อนค่างมีราคาสูง ทำยากกว่าชนิดอืน เพราะต้อง เข้าโรงกลึง หรือ ทำในบริษัท แบบว่าสังเป็นรอทละ พัน ชิ้น และ 2 ชนิดนี้ จะมีการทำไฟเบอร์ที่ต่างออกไป เพราะสามารถ อัดขึ้นรูป หรืออืนๆๆ เพื่อให้การผลิต ได้มากและ คงทนก่าว

งง งง งง
เดียววันจันทร มาพิมให้ งับ เอา การขึ้นรูป ไม้ กับ ไฟเบอร์ ให้เจ้าของกะทู้
เพราะอันอืนไม่แนะนำครับ การสร้าง จะข้อนข้างยาก ราคาสูง

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2008, 07:01:10 AM »

ได้ยินว่ามีการขึ้นรูปจากโฟมฉีดด้วย  ถ้าจะกรุณาก็ขอทราบเรื่อง โฟมด้วยครับ
ขอบคุณครับ เอาแน่

member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 02:14:53 AM »

Sad Sad Sad
 ฉงน ฉงน ฉงน
นึกไม่ออก โฟมฉีดยังไง
ตกลงจะเอาโฟมไปทำไรครับ

งง งง งง
หรือว่า แบบที่ใช้คอมฟิวเตอร์ควบคุม แบบที่เขาผลิตรถสูตร 1
หรือ แบบ ที่ สวทช ที่ขึ้นรูปแม่ แบบ ที่ยากๆๆประเภท แบลิ้ง
ประมาณนี้อะป่าว ถ้าประมาณนี้ สงสัยจะทำเองคงไม่ไหว ต้องใช้เงินมหาสาน

ถ้าจะเอาไปทำสเกิด ก็งายๆๆครับ เช่น
ลดนำหนักฝากระโปรง ก็เอาฝามาเลย
ทำแม่แบบ โดยให้สัดส่วนเท่าเดิม ก็ขัดแวทาเจลโคส เลย ใส่ใยแก้ว ทาเรซิ้น แม่แบความหนาแล้วแต่พิจาระนาเลย ความหนาจะแปรผันตรงกับนำหนัก
ยิงหนา นำหนัก ก็มากไปด้วย แล้วก็ทนทานแกรง   ถ้าบางเช่น 1 ชั้น เบาแน่นอน แต่อาจจะไม่แกรงพอ
แต่ขึ้อยู่กับ ใยแก้วชนิดไหน เรซินชนิดไหน

แต่ ถ้าแรซินแข็ง ใยแก้วแข็ง จะไม่ยืดหยุนนะครับ
เอาง่ายๆๆ

1. ใยแก้ว+เรซิ้น
        2. คอบอร์น-แข็งแต่ก็ไม่ยืดหยุ่น+ เรซิ้นชนิดแข็ง
        3. เคฟล่า-เป็นผ้าใยชนิดเหนียว + เรซิ้นชนิดแข็ง 
        4. คาบอร์นแคฟล่า สานสลับกัน ชนิดนี้ ได้ทั้งแกรง และ เหนียว+เรซินชนิดแข็ง
  PS ต้องดูเรซิ้นจากคู่มือ ที่ผู้ผลิตให้มาแต่ต้น  ในที่นี้ คือชนิดสานผืน กลับไปดูข้างบนครับ

แบบนี้แกะออกมา เราก็ได้แม่แบบไฟเบอร์แล้ว แถมยังไม่ต้อง ออกแบบให้ยุ่งยากหรือ จะให้ไฟเบอร์ ที่จะทำ มีที่ระบายลม ก็ทำที่แม่แบบเลย
แบบนี้ง้ายไม้หรือ ง่ายไป
 ดีใจจัง ดีใจจัง ดีใจจัง

ขอแนะนำนะครับถ้าจะทำ กันชน น่า หลัง สเกิดที่ดี แบบที่เขาทำขายกันละก็

อันนี้ยุ้งยากเลยครับต้องคำนวณเยอะ เรื่องอากาศ แรงกด การปะทะของน่ารถ กะ กระแสลม

หรือชองอากาศเข้า (ถ้ามีเจาะ) จะระบายออกทางท้าย

ยากไปไม้ ไม้รู้ผมจะอะทิบายคุณยังไงครับ

จะให้ดีดูที่เขาออกแบบมา แบบชุดแต่นะ แล้วมาทำแบบเขาไม่ต้องออกแบบ แต่คุณสมบัทตามที่เขาออกแบบก็จะมาด้วย แต่ ไม่ 100%

โม้ไปไกลเลย ตกลงฉีดโฟมหรอเป็นไง
 ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา
ที่รู้ ขึ้นรูป แบบ อัดร้อน แบบนี้แกรงสุดแบบที่รถ สุปเปอร์สปอนทำกับอาทิ เช่น เฟอร์ราลี่ แลมโบกินี้ พิมถูกป่าวนิ ผิมไงขออภัยนะครับ
  ส่วนอัดเย็นก็ลดลงมาหน่อย

HAPPY2!!ช่วงนี้ขอโทษด้วยนะครับที่จะตอบช้า ตอนนี้ใกล้สอบ คิดว่าปีน่าจะมาตอบให้หายค่องใจงับ PS. (ถ้ารู้นะ)  HAPPY2!!
นานไปไม้เนีย  จะรอกันไหว ไม้ นิ

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 06:57:27 AM »

รอได้ครับ

-ที่ว่าทำเสกิร์ตนั้น ไม่ได้คิดที่จะทำตามหลักแอโร่ไดนามิค หรอกครับ  เพียงแค่ทำตามรูปในหนังสือ เช่น พวก ทรง ING+1  ประมาณนี้ เพราะว่ามันแพงและก็ไม่ได้มีสำหรับรถปิคอัพ อีกอย่างคือ ผมทำร้านเครื่องเสียง ต้องการทำลำโพงตรงกันชนครับ
รวมถึงงานซาวด์คอนเซ็ปต์ ภายในเป็นไฟเบอร์ ครับ
-เรื่องโฟมผมหมายถึง กรณีที่เราใช้ โฟมแข็ง (ลักษณะคล้ายๆ โอเอซิส ที่เขาจัดดอกไม้) สีน่าจะเขียวๆ(ถ้าจำไม่ผิด)เป็นต้นแบบ นำมาตัดแต่งให้ได้รูปที่เราต้องการ แล้วก็เคลือบด้วยน้ำยา...(อะไรไม่รู้) ?  กันเรซิ่นซึม แล้วก็ลงเรซิ่น แล้วก็แกะโฟมที่ว่าทิ้งไปน่ะครับ   มีวิธีที่ว่านี้ไหมครับ ฉงน

ขอบคุณครับ

TFRJ
member
*

คะแนน6

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 07:00:54 AM »

งานไฟเบอร์ที่ขึ้นรูป ด้วยไม้ครับ

member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 11:49:20 PM »

ไปหามาแล้วครับได้ค่าวๆๆ
คูณ TFRJ ครับ
ที่ว่า ได้ยินว่ามีการขึ้นรูปจากโฟมฉีดด้วย  ถ้าจะกรุณาก็ขอทราบเรื่อง โฟมด้วยครับ
รองถามคูณ pramotion
ครับ มีครับแต่เป็นแบบ
ช่างทันตกรรมครับ การพิมพ์อะคริลิคเป็นรูปต่างๆอยู่(ฟัน   เหงือก)

อาจจะเป็นที่ คูณ TFRJ ต้องการครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์