ร้อน ๆอย่างนี้มาทำน้ำส้มคั้นดื่มกันดีกว่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 10:13:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อน ๆอย่างนี้มาทำน้ำส้มคั้นดื่มกันดีกว่าครับ  (อ่าน 32358 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 03:00:02 PM »

ส่วนผสม

- ส้มเขียวหวาน 220 กรัม(3ผลขนาดกลาง ) ถ้าเป็นส้มสายน้ำผึ้ง จะหอมหวานอร่อยกว่า
- เกลือป่นผสมไอโอดีน 1 กรัม(1/5 ช้อนชา) ถ้าไม่มีเอาเกลือธรรมดาได้ครับ

วิธีทำ

นำส้มมาล้างเปลือกให้สะอาด ใช้มีดผ่าขวางลูก คั้นเอาแต่น้ำเติมเกลือ ตักเอาเมล็ดออก ชิมรสตามชอบ ถ้าไม่ชอบกลิ่นของเปลือกส้ม ให้ปอกส้มทั้งลูกแล้วคั้นครับ จะไม่มีกลิ่นของเปลือกส้มติดเลยครับ

ประโยชน์ที่ร่างกายได้รับ

คุณค่าทางอาหาร  :  มีวิตามินเอมากช่วยบำรุงสายตา นอกจากนี้ยังมี แคลเซียม ฟอสฟอรัสและวิตามินซี ช่วยบำรุงกระดูกและฟัน
คุณค่าทางยา  :   ป้องกันโรคโลหิตจาง ป้องกันโรคเลือดออกตามไรฟัน

ปล.ทำแล้วแช่ตู้เย็นไว้นำมาดื่ม จะสดชื่นมาก....ขอบอก Tongue

แก้วนี้ สำหรับพี่ eskimo_bkk ครับ

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 09:56:18 PM »

ท่านต้น555ของผมต้องเพิ่ม gintonic หรือไม่ vodka ลงไปในน้ำส้มสัก2 ถ้วยตวง ครับ ถึงจะ classic drink  Tongue Grin

เรามารู้.. สูตร .. เหล้า ค๊อกเทล. กันนะ.. เอามาฝากครับ
เห็นว่า มีคอเดียวกันชอบดื่มกัน.. เผื่อจะทำ ดื่มกันเอง.. เวลา มีงานอะไร..
,B..52 ( บี ฟิ๊บตี้ ทู)
เครื่องดื่ม ที่คนส่วนใหญ่ ชอบดื่มกันครับ555555
มีแค่ สามอย่างเท่านั้นเอง
๑, คารัว
๒, ไบเล่ย์
๓, แกรน มาเนียร์
นำเครื่องดื่ม สามอย่าง มารินใส่แก้วเล็กๆ กะปริมาณ ให้เท่ากัน รินช้าๆ
เสร็จแล้ว จะออกมาเป็น รูป ชั้นๆ ครับ สามชั้น.. กระดก พรวดเดียวเลย55555.. อร่อย ฮี่ๆๆๆ  เมา555555
,สิงคโปร์ สลิงค์
เครื่องดื่ม สำหรับ หญิงสาวครับ
๑, เชอรี่ แอนลิ่ง ๑/๒
๒, คอนโท่ ๑/๒
๓, ยีน โทนิค ๑
๔, น้ำแดง หนึ่งช้อนโต๊ะ
๕, น้ำเชื่อม ๑/๒
๖, น้ำมะนาว ๑/๒
เขย่าทุกอย่างรวมัน เร็วๆ ประมาณ ห้า นาทีขึ้นไป
รินใส่แก้ว เอาหลอดเสียบ แต่งหน้าแก้ว ให้สวยงาม พร้อมเสริฟ  ก็อะไรๆก็ได้ตอนเนี่ยะ….เมา5555555
กามากาเซ่
แก้วนี้ อร่อยครับ เราชอบดื่ม ฮี่ๆๆๆๆๆๆๆ  มันดี55555
๑, วอร์ดก้า ๑
๒,คอนโท่ ๑/๒ ( ขวดสี่เหลี่ยม สีน้ำตาล)
๓, น้ำเชื่อม ๑/๒
๔, น้ำมะนาว ๑/๒
เขย่ารวมกัน เสริฟใส่แก้วเล็ก ยกดื่ม พรวดเดียว ..ชนแก้วพร้อมกัน หลายๆคน แล้ว กระดก อร่อย  เมาขี้แตกขี้แตนเลย555555
ไหมไทย..
อันนี้ จะคล้าย กับ สิงคโปร์ สลิงค์
๑, บาร์กาดี้ ๑
๓, กับตันมอร์แกน ๑/๒
๔, น้ำส้ม ๑/๒
๕, น้ำสับปะรด ๑/๒
๖, น้ำมะนาว ๑/๒
๗, น้ำเชื่อม ๑/๒
๘ น้ำแดง ๑ ช้อนโต๊ะ
เขย่ารวมกัน แรงๆ ประมาณ ห้านาทีขึ้นไป
รินใส่แก้ว แต่งขอบแก้วให้สวย พร้อมเสริฟ สำหรับ คนคออ่อน เด็กๆๆ
มาการิต้า
๑, มาการิต้า ๑
๓, น้ำเชื่อม ๑/๒
๔, น้ำมะนาว ๑/๒
๕, ใส่ ยีนโทนิคด้วย ก็ได้ ๑/๒
ผสมรวมกัน ใส่แก้ว ปากบาน ทาขอบแก้วด้วยเกลือ.. แต่งขอบแก้ว ด้วย เปลือกมะนาว อร่อย ฮี่ๆ
ลอง ไอซ์ แลนด์
๑, ตากีล่า ๑
๒, วอร์ดก้า ๑/๒
๓, ยีนโทนิค
๔, ลัม (บากาดี้)
๕, คอนโท่
๖, น้ำเชื่อม
๗, น้ำมะนาว
๘, ใส่โค๊กนิดหน่อย
เขย่าทุกอย่างรวมกัน ประมาณ สี่สิบห้าครั้ง.. เสริฟใส่แก้ว อร่อยอีก ฮีๆๆ  โคตรเมาเวลาท้องว่าง555555
แ ค่ อ ย า ก เ อ า ม า ฝ า ก อ ย่ า ว่ า กั น น ะ ครับ เห็นว่าไม่เหมาะก็ลบได้ครับ55555คนทำงานโรงแรมก็ยังงี้หละ
ไม่พ้นเรื่องแบบนี้555555
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 11:01:48 PM »

เจ้าถ้วยเช็คเกอร์ผมมีครับ...ติดปัญหาตรง ของที่ชื่อฝรั่ง ๆนี่ไม่รู้จะหาซื้อได้ที่ไหนครับ  Tongue
 Cheesy
 Smiley
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 01:45:29 PM »

เอาแบบบ้านๆหรือเปล่าครับ  มีสูตรดังนี้ (สำหรับหลายคน)
1.เหล้าหงส์หรือแสงโสม ก็ได้
2.น้ำแดง 150 ออนส์
3.กระทิงแเดงหรือเอ็ม 150
4.เหล้าจีน แช่งชุ่น
5.ถ้าให้มันก็เพิ่มเหล้าสักหน่อยครับ
ลองทำดูครับจากสูตรวัยสรุ่นข้างบ้านเห็นเมาแอ่นกันทุกที 

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 01:51:38 PM »

เอาแบบบ้านๆหรือเปล่าครับ  มีสูตรดังนี้ (สำหรับหลายคน)
1.เหล้าหงส์หรือแสงโสม ก็ได้
2.น้ำแดง 150 ออนส์
3.กระทิงแเดงหรือเอ็ม 150
4.เหล้าจีน แช่งชุ่น
5.ถ้าให้มันก็เพิ่มเหล้าสักหน่อยครับ
ลองทำดูครับจากสูตรวัยสรุ่นข้างบ้านเห็นเมาแอ่นกันทุกที 

เพิ่มเติมข้อ 5 หน่อยครับ เป็นเหล้านอกครับ อย่างเช่น วอสก้า / เรสเลเบิ้ล / เบรคเลเบิ้ล / หรือว่าถูกๆก็ได้

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 01:54:51 PM »

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:18:31 PM »

หนุ่มต้นดื่มเหล้า+ลุงขุนเมาค็อกเทล จะมาทำน้ำส้มสูตรไหนให้ทานกัน นะ... Tongue Tongue ดื่มแล้วส่องกระจก มีเพื่อนเป็นสิบ ทั้งๆที่นั่งดื่มแค่คนเดียว 5555 Tongue
ขอสูตรน้ำส้มเพียวๆ ก็แล้วกัน ครับพี่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์