เอาวิทยุเทปรถยนต์มาฟังในบ้าน แล้วเอาซัพพลายสวิตชิ่งของเครืองเล่น DVD บ้าน มาใช้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » เครื่องเสียงรถยนต์ » ♫วงจรเครื่องเสียงรถยนต์ » หัวข้อ: เอาวิทยุเทปรถยนต์มาฟังในบ้าน แล้วเอาซัพพลายสวิตชิ่งของเครืองเล่น DVD บ้าน มาใช้
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาวิทยุเทปรถยนต์มาฟังในบ้าน แล้วเอาซัพพลายสวิตชิ่งของเครืองเล่น DVD บ้าน มาใช้  (อ่าน 8889 ครั้ง)
venson
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 03:32:53 PM »

เอาวิทยุเทปรถยนต์มาฟังในบ้าน แล้วเอาซัพพลายสวิตชิ่งของเครืองเล่น DVD บ้าน มาใช้เป็นไฟเลี้ยงให้กับวิทยุเทปรถยนต์ กระแสจะพอมั้ยครับ

โดยใช้แอมป์ที่มีอยู่ในวิทยุเทปรถยนต์ขับลำโพง

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 03:45:06 PM »

ไฟ+12 เท่ากันก็จริง  แต่กระแสไม่พอแน่ๆครับ

ขนาดใช้หม้อแปลงยังไม่ค่อยจะพอเลย  ถ้าอัดดังไฟไม่พอ
venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 04:37:56 PM »

แล้วถ้าผมใช้ซัพพลายของคอมพิวเตอร์กระแสจะพอมั้ยครับท่าน
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 04:58:26 PM »

power  คอม  ใช้ได้ครับ
venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 11:14:45 AM »

ผมหาซัพพลายของคอมมาแล้ว แต่ไม่รู้ว่าสายไหนเป็นสายสวิตช์... Sad
ChayX
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 02:37:54 PM »

ขอตอบ เลยนะครับ

สายไฟ ที่เป็น 4 เส่นที่มี แดงคือ +5V,ดำคือ gnd,ดำคือ gnd,เหลืองคือ +12V

ส่วนสายสวิท ไห้ดูที่คอนเน็คเตอร์ ตัวยาวๆ ที่มีสายไป เยอะๆ ครับ เท่าที่ผมรู้ ก็มี

สีส้มคือ +3.3V ,สีแดงคือ +5V ,สีดำคือ gnd ,สีเหลืองคือ +12V , สีเขียวคือ sw(สวิชครับ) ,สีน้ำเงินคือ -12V ,สีขาวคือ -5V ,สีม่วงคือ vbs(เวลาเสียบปลั๊ก จะมีไฟ +5V ออกมาเส่นนี้ครับ) , สีเทาคือ pg (เส่นนี้ ไม่รู้ไว้ทำไร)

ส่วนเวลาจะใช้งานก็ เอาRค่าสัก100โอมเอาด้านนึง ต่อที่เส่นสีเขียว ส่วนอีกด้านนึง ต่อลงเส่น สีดำครับ เส่นไหนก็ได้ ครับ

ปล. สวิทชิ่งบางรุ่นอาจต้องการโหลด ที่สาย +5V ครับ ท้าใช่ ก็ไห้เอา Rสัก 5k 5W ต่อเส่นสีแดงกับกราวน์ ครับ   
venson
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2008, 02:52:14 PM »

ขอบคุณครับ โอ้..ชัดเจนเห็นภาพเลย  อย่างงี้สิจ๊อด

เป็นประโยชน์มากจริงๆ สำหรับคนที่ต้องการเอาซัพพลายของคอมไปดัดแปลงใช้งานอย่างอื่นครับ

Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์  
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21" » เครื่องเสียงรถยนต์ » ♫วงจรเครื่องเสียงรถยนต์ » หัวข้อ: เอาวิทยุเทปรถยนต์มาฟังในบ้าน แล้วเอาซัพพลายสวิตชิ่งของเครืองเล่น DVD บ้าน มาใช้