เรื่องเครื่องเสียง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:24:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเครื่องเสียง  (อ่าน 5857 ครั้ง)
audiophile
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 08:00:13 PM »

คือพี่ๆคับผมมีปัญหาเรื่องเครื่องเสียง aj-91k อ่ะคับ คือว่าลำโพงซับผมอ่ะคับมันเปนไรไม่รู้เวลาเปิดไม่ค่อยดังมากไปจนถึงดังมาก จะมีเสียง แต๊กๆ ที่ดังมากเลยคับดังกว่าเสียงของลำโพงอีกคับ ผมเลยสันนิษฐานว่า วอยซ์มันอาจขาดอ่ะคับ ผมเลยลองเปลี่ยนไส่ ดอกของ เดคคอน 150w 6.5" เหมือนกัน ตอนอยู่นอกตู้ก็ธรรมดาเลยเอายัดเข้าตู้ดูเปิดไม่ถึง นาที ขาดเลยคับ ผมเลยไม่รู้จะทำยังไง เพราะคู่มือผมก็หายใบรับประกันก็หาย คือซื้อมาได้ประมาณ 8 เดือนมั้งคับ  ผมเลยไม่รู วัตต์ ของลำโพงเลยไม่รูจะเอาตัวไหนมาไส่แทนคับ ที่ตูดลำโพงเขียนบอกแค่ว่า 4 โอห์ม พี่ๆคนไหนพอทราบว่า เครื่องรุ่นนี้ไช้ลำโพงยี่ห้ออะไรคับแล้วพอหาซื้อได้ไหมเพราะผมว่ามันเสียงดุดีคับ แล้วก็อยากถามพี่ๆว่า ศูนย์ของaj ที่ขอนแก่นมีรึปล่าวคับ  คำถามคือ ต้องไช้ลำโพงกี่วัตต์ ยี่ห้ออะไร พอหาซื้อได้ไหมคับ  ขอบพระคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาอ่าน ทั้งที่ตอบและไม่ตอบคับ
    ป.ล. สมาชิกไหม่คับ Cheesy

konkhon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 10:56:49 PM »

รายละเอียดของเครื่องและตู้ซับรุ่นนี้ผมไม่รู้นะครับว่าเป็นอย่างไร  แต่ที่แน่ ๆ  ลำโพงที่ใช้เปลี่ยน  เป็นลำโพงซับหรือเปล่า  แต่ผมคิดว่า  ขนาด 6.5 นิ้ว  แอมป์คงไม่น่าจะเกิน 150  วัตต์นะครับ  แค่คิดนะครับ  แล้วที่ขาดนั้นขาดที่วอยส์  หรือขาดที่ สะดือ ลำโพงละครับ  ถ้วขาดที่วอยส์แสดงว่ากรวยของลำโพง  เคลื่อนตัวเข้าออกอย่างรุนแรงทำให้วอยส์กระแทกกับก้นแม่เหล็กเป็นแน่  แต่ถ้าขาดที่  สะดือลำโพงก็น่าจะมาจากกรวยเคลื่อนตัวเข้าออกอย่างรุนแรงเหมือนกันครับแต่วอยส์ยังคงอยู่แต่ช่วงระว่างสะดือกับกรวยเกิดการหักไปหักมาจนขาดก็เป็นได้นะครับ  แต่ผมว่าน่าจะใช้ลำโพงที่เป็นซับ  โดยเฉพาะเลยนะครับ   
FIR2029
วีไอพี
member

คะแนน19

FIR2029@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 01:03:45 AM »

คงต้องหา6.5นิ้วที่เป็นซับมาใช้หละครับ
ผมคิดว่าที่คุณเอามาเปลี่ยนจะเป็นวูฟเฟอร์ธรรมดา

การเสียสละของเราเพียดนิด  อาจเป็นหนทางสว่างของใครหลายๆคน
noi3535-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน565

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 08:20:37 AM »

ง่ายๆครับเราก็เอาตัวอย่างตัวที่เสีย ไปที่ร้านแล้วก็ดูว้อยซ์ที่มันใกล้เคียงกันแม่เหล็กใกล้เคียงกัน ไม่น่าจะมีอะไรมากเลยครับ  ท่านเอา เดคคอนมาใส่ลองดูว้อยซ์สิครับ ว้อยซ์ของเดคคอนมันเล็กกว่านะครับ ผมเพียงคาดคะเนเอานะครับ เพราะลำโพงเดคคอน ที่เขียนว่า 150 วัตต์ส่วนมากว้อยซ์เล็กครับ Smiley Smiley

884-200-9496      ชื่อบัญชี นายนพดล  รอดภัย
      ไทย พาณิชย์ สาขาย่อยบิ๊กซีเพชรบุรี       ออมทรัพย์
   086-3119516 -ทรูมูฟ  088-2356231-ดีแทค
   083-5565916-ดีแทค
audiophile
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 09:19:19 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ไห้คำตอบคับ  ลำโพงที่ผมไช้เปลี่ยแล้วมันขาดมันเขียนว่า วูฟเฟอร์  ไม่ได้เขียนว่าซับวูฟเฟอร์คับ   การเทียบวอยซ์ที่อาจารย์เล็กว่ามันดูหรือเทียบยังไงคับ   ขอบคุณทุกคำตอบคับ
audiophile
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2007, 03:49:44 PM »

โทษทีคับลืมดู ยูสเนม   เปนอาจารย์น้อยนะคับไม่ไช่อาจารย์เล็กคับ  โทษทีคับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์