มาช่วยกันรวมความรู้ TV & MONITOR LCD กันเถอะ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันรวมความรู้ TV & MONITOR LCD กันเถอะ  (อ่าน 27263 ครั้ง)
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 02:07:18 PM »

เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมในเรื่อง โทรทัศน์และมอนิเตอร์ LCD   อีกทั้งในท้องตลาดขณะนี้กำลังเป็นที่นิยมใช้กันมากและก็เริ่ม  มีบางครั้งจะหลุดมาถึงมือช่างอย่างพวกเรากันบ้างแล้ว โดยสังเกตุจากกระทู้ที่ถามมาที่ห้องโทรทัศน์และมอนิเตอร์ จะมีมาบ้าง แต่คนตอบมีน้อย แสดงว่าความรู้ด้านนี้ยังไม่แพร่หลาย ช่างบางท่านอาจจะคิดว่ายังเป็นเรื่องไกลตัวอยู่ แต่ผมคิดว่า "รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม" ดีกว่านะครับ
ผมขอเริ่มจากความรู้เรื่อง  TV LCD   ของ Toshiba  ก่อนนะครับ

http://uploadhut.com/view.php/415133.pdf

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724

member
*

คะแนน712

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 02:28:41 PM »

อันนี้เป็น วงจรและคู่มือการซ่อม LCD MONITOR  ของ SONY รุ่น cpd-l133

http://uploadhut.com/view.php/415160.pdf

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 09:01:04 PM »

มันก็น่าสนใจอยู่ครับ แต่ว่าเครื่องมือที่จะใช้ซ่อมนี่ซิ เพราะส่วนใหญ่จะเป็น SMD ทำให้ยากต่อการซ่อม ผมเคยซ่อม monitor crt อยู่ระยะหนึ่ง
ประสบปัญหาด้านอะไหล่มาก หายาก ประกอบกับราคา monitor ในปัจจุบันถูกลงอย่างมาก เล่นเอาผมตกงานเลยครับ เพราะคนแห่ไปซื้อของใหม่กันหมด
มีเพียงบางส่วนเท่านั้นที่ยังทนใช้ของเดิมอยู่ซึ่ง monitor รุ่นที่ออกมาใหม่นั้นมีคุณสมบัติที่ดีกว่า ประสิทธิภาพก็ดีกว่า มันก็จะเข้าทำนองเดียวกับ LCD TV หรือ LCD monitor นั่นแหละครับ ไม่ได้ทำให้ท้อนะครับ แต่เพื่อเป็นแนวทางในการแก้ปัญหา ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันครับ
son
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2007, 09:33:01 PM »

Cheesyกำลังอยากได้พอดี ผมว่าคนที่งบน้อยต้องการที่จะซ่อมไว้ใช้ก็มีอีกเยอะนะครับ  อนาคตคงได้ซ่อมแน่นอน Tongue ขอบคุณมากครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 04:12:37 AM »

คุณ JUB เคยซ่อม LCD      รบกวน ขอข้อมูลการซ่อม วงจร หลักการทำงาน หรือแนะนำหลักการซ่อมตั้งแต่ Basic เลยก็ได้ครับ เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับช่างท่านอื่นๆด้วยครับ

Angry Sad Cool Roll Eyes Wink

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 11:53:18 AM »

ผมซ่อมแต่ จอ CRT เป็นส่วนใหญ่ครับ จอ LCD นี่ นาน...ๆ เจอที ส่วนมาก จะเป็นจอจาก ต่างประเทศ(จอมือ2) มันจะมีปัญหาด้าน supply เป็นส่วนมาก
การไล่วงจร ยากมาก หากเป็น pcb สองด้าน ส่วนข้อมูลนั้น ผมยอมรับว่ายังมีน้อย เพราะคนยังใช้จอ LCD กันน้อย ถ้าไม่ซวยจริงๆหรือไช้งานไม่ถูกต้อง
มันก็ยากที่จะเสีย เท่าที่ผมเจอมาหนักสุดก็คือจอ เลอะ คือมันจะดำเป็นปื้นๆ สาเหตุก็มาจาก การถูกกระแทก หรือถูกทิ้งไว้ในที่ที่มีอุณหภูมิสูงเป็นเวลานาน
อันนี้ ต้องทิ้งสถานเดียวซ่อม บ่ ได้...555 Grin Grin Grin ส่วนข้อมูลการซ่อมเดี๋ยวจะช่วยค้นให้ครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2007, 12:24:57 PM »

ขอบคุณ คุณ JUB มากครับ Wink Cheesy Wink Angry

bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2007, 11:27:27 AM »

ซ่อมจอLCDนี้ต้องใช้Hotair ใหมครับคุณJUB Sad Sad Sad Sad Sad Sad
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 09:49:53 PM »

จำเป็นครับ อุปกรณ์พวกนี้จะช่วยให้เราทำงานได้สะดวกขึ้น ลดความเสียหายของอุปกรณ์พวก SMD ได้ในขณะ Resolder ครับ Grin Grin Grin
member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 04:28:36 AM »

ผมค้นเรื่อง LCD เป็นภาษาอังกฤษทั้งหมด อ่านแล้วยังไม่เข้าใจถ่องแท้ อยากได้ตำราภาษาไทยประกอบ ใครมีช่วยอัฟหรือบอกชื่อหนังสือและแหล่งขายให้ผมด้วยครับ..............ขอบคุณครับ Smiley Cheesy Cheesy Roll Eyes

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2008, 08:04:37 AM »

เอาแผ่น PCB ก่อน ส่วนมากจะเป็นแผ่น 3-4 เลเยอร์ครับ เอาง่ายๆก่อน  ชุดจ่ายไฟ ส่วนมากจะมี12โวลย์ กับ5โวลย์ 12โวลย์จะใช้ที่เสียง และอินเวอร์เตอร์จุดหลอด 5โวลย์ จะใช้ที่ไอซีดาต้า ไอซี สกาล่า ชุดไดร้จะไปจอ และใช่ที่ไอซี ไมค่อม ผ่านไอซีเหลือ3โวลย์ อาการที่จะเสียง่ายที่สุด จะเป็นชุด อินเวอร์เตอร์ OUTPUT จะเสียไม่ทำงาน หรือทำงานข้างเดียว ถ้าไม่ทำงานข้างเดียว ไฟย้อนกลับมา (FB) จะต่ำวงจรจะตัด ติด ดับ พูดถึงจอเล็กๆครับ ถ้า30-52นิ้วขึ้นไป ก็มีอะไรมาเพิ่มอีก
tu windows
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2008, 02:03:27 PM »

งง เวปเปิดยังไงครับ ฉงน
JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2008, 09:20:20 AM »

เอาแผ่น PCB ก่อน ส่วนมากจะเป็นแผ่น 3-4 เลเยอร์ครับ เอาง่ายๆก่อน  ชุดจ่ายไฟ ส่วนมากจะมี12โวลย์ กับ5โวลย์ 12โวลย์จะใช้ที่เสียง และอินเวอร์เตอร์จุดหลอด 5โวลย์ จะใช้ที่ไอซีดาต้า ไอซี สกาล่า ชุดไดร้จะไปจอ และใช่ที่ไอซี ไมค่อม ผ่านไอซีเหลือ3โวลย์ อาการที่จะเสียง่ายที่สุด จะเป็นชุด อินเวอร์เตอร์ OUTPUT จะเสียไม่ทำงาน หรือทำงานข้างเดียว ถ้าไม่ทำงานข้างเดียว ไฟย้อนกลับมา (FB) จะต่ำวงจรจะตัด ติด ดับ พูดถึงจอเล็กๆครับ ถ้า30-52นิ้วขึ้นไป ก็มีอะไรมาเพิ่มอีก
ในพักหลังเจอ highvolt  เสียบ่อยอยู่เหมือนกัน เลยเอา Block Diagram มาให้ดูกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์