โปรแกรมออกแบบตู้ลำโพง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 04:26:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรมออกแบบตู้ลำโพง  (อ่าน 115657 ครั้ง)
got5555
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 03:20:18 PM »

www.caraudiomagonli ne.com/มันเป็นเว็บเกี่ยวกับเครื่องเสียงรถครับมีให้โหลด3เวอร์ชั่นครับ

sakda108
member
*

คะแนน0

รักเครื้องเสียง

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 06:48:08 PM »

ขอบคุณครับ   ต้องการ แบบนี้มา นานแล้วครับ    ดีจัง   Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
tanavit
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 09:51:57 PM »

Embarrassedขอ ลองบ้างคับขอบคุณ ขอบคุณ
chat-music
member
*

คะแนน1

ทำดีได้ดี ทำชั่วต้องได้ชั่ว

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:06:33 PM »

โหลดมาแล้วใช้ไง Sad
yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2008, 10:00:58 PM »

Cheesy Cheesy
artithi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 11:07:19 AM »

ขอวิธีการใช้หน้อยครับ Cheesy HAPPY2!!
aosman
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:15:15 AM »

ขอวิธีการใช้งานด้วยครับ
tavadacom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 05:35:53 PM »

ขอบคุณครับ มีวิธีใช้ด้วยจะขอบพระคุณอย่างมาก
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 07:16:37 PM »

ทําไมไม่ลองดาวว์โหลด win isd(freeware) มาใช้ดู  มีคุณภาพสูงกว่า AJ อย่างเทียบกันไม่ได้   ส่วนด้านรายละเอียดการใช้งาน
พี่ลงไว้เเบบละเอียดยิบ  ในห้องรถยนต์ไว้เเล้ว  ลองดูก่อนเเล้วจะเปลี่ยนใจ
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 12:20:36 PM »

พี่ธวัตครับแล้วผมอยากออกแบบตู้กลางแจ้งใช้โรแกรมนี้ได้ไม๊ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 05:01:59 PM »

โปรเเกรมไม่ว่า PA หรือ บ้าน หรือ รถยนต์ เป็นหลักการเดียวกันทั้งโลก  ทั้ง JBL หรือ Eminence ก็ใช้หลักการพื้นฐานเหมือนกันทั้งหมด   พี่จึงบอกว่าเราไม่จําเป็นจะต้องไปนําเเบบของเขามาทํา   เพราะเราคิดเองได้   JBL เองก็ซื้อพื้นฐานโปรเเกรมที่อื่นมาทํา  เเละโปรเเกรมที่ซื้อมาก็ไม่ดีไปกว่า win isd เลย การออกเเบบลําโพง PA บางทีเราอาจจะยกความถี่ตํ่าขึ้นมาลองดูรูป  เพราะเรานําไปใช้ในพื้นที่โล่ง
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 01:03:20 PM »

ผมว่างานนี้เราคุยกันยาวววววววววววววววครับพี่ ผมมีเรื่องอยากคุยกับพี่เยอะเลยแบบว่าคุยกันทั้งวันยังไม่หมด 55  ผมหาคนอย่างพี่มานานนนนครับ คนที่ตอบผมได้ทุกเรื่องแบบนี้ ว่าแต่โปรแกรมนี้เราจะออกแบบตู้ที่ต่างไปจากตู้เปิดทั่วๆไปได้ไม๊ครับอย่างเช่นตู้ที่เป็นลิ้นแล้วมีเรื่องของหลักการอะคูสติกเข้ามาเกี่ยวข้องอย่างเทอร์โบร์หรือพวกตู้ซับcervin vegaที่มีการใช้ลักษณะเหมือนปากฮอนด้วย เราจะออกแบบพวกนี้ได้ไม๊ครับ ความจิงผมอยากเรียนเกี่ยวกับอะคูสติก หรือพวกการสะท้อนเสียงอะไรประมาณนี้มากเลยครับแต่ไม่รู้ใครสอนบ้างครับผมอยากได้ที่ปรึกษามากครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 05:50:24 AM »

โปรเเกรมนี้ออกเเบบลําโพงฮอร์นไม่ได้    ลําโพงฮอร์นพี่ว่านําเเบบมาทําจะดีกว่า   ลําโพงฮอร์นที่ดีๆส่วนมากจะยาวเท่ากับความยาวคลื่น  ซึ่งได้จากสูตร
ความเร็ว=ความยาวคลื่นหารด้วยความถี่    เเต่ที่เห็นจากลําโพงบ้านโดยทั่วไปเเล้วใช้ประมาณเศษหนึ่งส่วนสี่ความยาวคลื่น  เเต่ของPAพี่ไม่ทราบว่าใช้ค่าเท่าไร เท่าที่เคยเห็นน่าจะเป็น1/8 ของความยาวคลื่น    ลําโพงฮอร์นถ้าทําถูกเเบบจริงๆออกเเบบยากมากครับ  ที่สําคัญความยาวของมันยาวจนน่าคิด   วันนี้พี่นําลิ้งค์มาลองให้ vote ลําโพง OB-OM เขาอยากจะทราบเกี่ยวกับความต้องการค่า Parameter เพราะในทุกวันนี้การออกเเบบค่อนข้างทันสมัยมาก   สําหรับพวกชอบ Line array น่าจะคุยกับเขา   ได้ค่า Parameter มาเมื่อไร ใช้ win isd ออกเเบบเเขวนได้เลย

http://obom.board.ob.tc/-View.php?N=161
nichapat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 09:55:20 PM »

เพื่อนๆที่ต้องการหา parameter ของลำโพง นี้เองและยังสามารถออกแบบตู้ได้ด้วย ก็ลองใช้ speakerworkshop ดูครับ download ได้ จาก www.speakerworkshop .com ผมใช้งานเป็นประจำตอนสมัยทำลำโพงขายเมื่อ 5-6 ปีที่แล้ว (ตอนนี้ทำธุรกิจอย่างอื่นครับ)ซึ่งผมนำลำโพงที่ยี่ห้อไม่ดังมากมาทำตลาด ซึ่งปกติ parameter พวกนี้จะไม่มีมาให้อยู่แล้ว ผมก็ได้ programm ตัวนี้แหละช่วย การใช้จำเป็นต้องมี jig (เครื่องมือที่ต้องใช้ร่วมกับโปรแกรม)แต่ jig ตัวนี้สามรถทำเองได้ ลองศึกษาการใช้งานจาก Forum ของ web นี้
ค่า parameter ที่ได้จากการคำนวณของโปรแกรมตัวนี้ เป็นค่าจริงที่ได้ผล เทียบเท่า โปรแกรมที่ผู้ผลิตลำโพงใช้งานอยู่ (ผมรับประกันเพราะสัมผัสมากับตัว) แต่ต้องใจเย็นนิดนะครับเพราะการหาค่า parameter ของลำโพงนั้นค่อนข้างอ่อนไหวมาก และมี trick เยอะครับ จึงจะได้ค่าที่ถูกต้อง
จากประสบการณ์ ถ้าเป็นลำโพงยี่ห้อดังๆ เช่น P.Audio ,JBL ฯลฯ  parameters ที่ให้มาพร้อมกับลำโพงนั้นเป็นค่าที่สามารถนำไป Design ตู้ได้เลย (ค่าใกล้เคียงกับที่วัดได้จริง) แต่นอกนั้น (ลำโพงระดับตำกว่านี้) ส่วนใหญ่ parameter ที่เขียนไว้ข้างกล่องจะเป็นราคาคุยซะมากกว่า (เป็นเหตุผลทางการตลาด)

เคยมีนิตยสารของไทยเคยนำ Programm นี้มาลงแต่ไม่ได้อธิบายมาก น่าเสียดายครับ ผมใช้โปรแกรมนี้ก่อนนิตยสารเล่มนี้ออกมา หลายปี อาศัย การพูดคุยกันใน Forum นี้แหละครับ
ผมแนะนำให้ลองใช้ดูครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 02:15:34 PM »

พี่ทวัธครับแล้วถ้าเราจะทำตู้แบบฮอนโดยใช้ฮอนตามแบบที่มี แต่เรากำหนดความจุด้านตู้ปิดหลังดอกลำโพงให้เหมาะสมกับดอกลำโพงเราได้ไม๊ครับ(ในกรณีที่เรามีค่าพารามิเตอร์)แล้วเราจะใช้โปรแกรมนี้ช่วยออกแบบตู้ส่วนที่เป็นตู้ปิดอย่างเดียว เมื่อเรานำมาทำแล้วเพิ่มส่วนที่เป็นฮอนเข้าไปจะมีผลยังไงกับเสียงบ้างครับ เช่นตู้เทอร์โบร์เราก็คำณวนเฉพาะด้านตู้ปิดแล้วด้านเปิดทำตามแบบที่เรามี ได้ไม๊ครับ หรือพี่จะแนะนำตู้แบบเปิดสำหรับกลางแจ้งที่ออกแบบเองได้ด้วยโปรแกรมนี้ไม๊ครับ สมมตว่าผมจะใช้18นิ้วซับเบส   ผมจะทำตู้แบนพาสให้ใช้งานกลางแจ้งได้ไม๊ครับถ้ามีค่าพารามิเตอร์ หรือแบบอื่นดีกว่ายังไง ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 06:06:13 AM »

win isd ไม่สามารถคําณวนได้ครับ  เพราะมันเป็นฮอร์น   ดูท่าทางเธอกําลังชักนําพี่ไปสู่การออกเเบบฮอร์นเเน่ๆเลย    เคยโดนเพื่อนในเวบในเวบต่างประเทศชวนออกเเบบฮอร์น เหมือนกัน   เเต่พี่ไม่เอาบอกว่ามันใหญ่ที่ในบ้านมันไม่มีที่วาง   เเม้ว่ามันจะให้เบสลึกก็ตาม    ยิ่งเบสลึกเท่าไหร่ก็ยิ่งมีปัญหาเรื่องห้องตามมาอีก  อีกหน่อยก็ต้องไปออกเเบบตัวเก็บเสียงเบส   คราวนี้เเหละวัสดุทั้งเก็บเเละสะท้อนเต็มห้องเพื่อให้เสียงออกมาดี     สูตรห้องปิดของฮอร์นนี่เลยครับ
 vb=vas*fs*qts/fg  ฮอร์นดีๆออกเเบบยากมากครับ     ถ้าเทียบประสิทธิภาพเเล้วฮอร์นกับเเบนพาสด์ฮอร์นมีประสิทธิภาพสูงกว่ามาก   ถ้าออกเเบบลงตัวกับค่าพารามิเตอร์รับรองเลยว่ามันให้เสียงตํ่าที่ดีกว่านําสูตรมาทําครับเพราะความยาวคลื่นมันเข้ากับทางยาวฮอร์นพอดี   การออกเเบบฮอร์นช่วงหลังพี่ก็ลืมไปมากเเล้ว   เดี๋ยววันหลังจะลองคุยกับ david คนที่เขียนตําราระบบของฮอร์นเป็นเล่มๆดู   
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 01:25:00 PM »

แล้วถ้าผมจะทำตู้แบนพาสใช้งานกลางแจ้งนี่จะสู้ฮอนพวกพี่ๆเค้าได้ไม๊ครับ แล้วไอ้ตู้ลูกเต๋าดูๆไปแล้วเหมือนแบนพาสออเดอร์6ที่มีตู้เปิดทั้งสองห้องโดยห้อง1มีท่อ3นิ้วและห้แง2มีช่องสี่เหลี่ยม 20คูณ40เซ็น อะไรประมาณนี้ น่าจะใช้ win isdได้นะครับแล้วเราจะทำยังไงดีครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2008, 02:57:23 AM »

ต้องดูก่อนว่าจะใช้ตู้นั้นอย่างไร    ถ้าน้องต้องการให้คนที่ไปยืนรอฟังที่ 1 กิโล  ตู้เเบนด์พาสด์คงสู้ฮอร์นไม่ได้  เเต่ถ้าน้องไม่สนใจจะให้คนที่อยู่ไกลๆฟัง   ตู้เเบนด์พาสด์ก็พอ   ถ้าเป็นพี่คิดคงคิดเหมือนที่ JBL ทําคือทําให้ดีที่สุดในพื้นที่ที่คนยืนดูทั้งหมด   ดังนั้น JBL จึงวางลําโพง line array จํานวนมาก   อีกคําถามหนึ่ง  การใช้ win isd ออกเเบบ bandpass นั้นคงจะทําได้เเค่ 50 เปอร์เซนต์   การดีไซด์ bandpass 6th  ยังไม้่เคยเห็นโปรเเกรมไหนทําได้    เเต่การใช้ win isd ช่วยนั้นทําได้   การออกเเบบระบบนี้คงต้องอาศัยการ set กราฟช่วย  เเล้วก็วัดด้วย RTA อีกที  คงต้องให้น้องมีความชํานาญกว่านี้หน่อยคงจะทําได้ครับ    ที่ฝรั่งเขานํามาโชว์นั้นเขาผ่านการใช้ค่าพารามิเตอร์มาจนโชกโชนเเล้วครับ
sommart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 01:04:01 PM »

อยาก ดาวโหลด จากหน้าต่างนี้เลยคับ โปรแกรมที่พี่ว่า  เอาแบบทีเดียวได้เลย ชัดเจน ง่ายๆคับ ขอบคุณ

ขอบคุณ Evil
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2008, 10:50:36 PM »

โปรเเกรมอะไรครับ   ถ้าเป็น RTA มีเหตุผลบางประการที่ไม่นําขึ้นเวบ  mail พี่อยู่ที่กระทู้ win isd ที่ห้องรถยนต์  ส่ง mail น้องมาได้เลยครับ   ตอนนี้ลิ้งค์ยังไม่ตาย   ยังมีคนดาวว์โหลดอยู่ครับ
sommart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 01:07:05 PM »

โปรแกรมที่คำนวณตู้ลำโพงนะคับ  sound_ton@hotmail.com  ขอบคุณคับ Embarrassed
sommart
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2008, 01:09:27 PM »

เกือบอืม พี่รู้จักตู้ แดส รึเปล่าคับ แต่ไม่รู้ผมจำชื่อถูกไหม
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2008, 06:11:45 PM »

งานใหญ่ซะแล้วครับ งั้นออร์เดอร์อื่นที่ง่ายกว่านี้ก็ได้ครับหรือไม่ก็ตู้เปิดก็ได้ ผมไม่เน้นเป็นกิโลครับเอาที่ในงานให้อยู่หมัดก็พอครับพี่ธวัต ผมเคยเห็นมาร์คเวลทำตู้ซับเปิดใบเล็กๆแต่เสียงไม่เล็กเลยครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 06:28:40 AM »

น้อง samartkk  การออกเเบบตู้เปิดใช้ win isd ออกเเบบได้เลย   ยกความถี่รวมๆสัก2-3 ดีบีก็ใช้ได้เเล้ว   การออกเเบบ bandpass 6th มันก็ไม่ยาก
เเต่ต้องมีประสปการณ์มากหน่อย   ก็ออกเเบบได้ครับ  ถ้าเล่นเเบบเสี่ยงดวงมันอาจจะดังน้อยกว่าตู้เปิดก็เป็นไปได้   อันนี้ก็เเล้วเเต่เเจ๊คพ๊อทของเเต่ละคนที่ใช้ดอกคนละ
ยี่ห้อกัน   คงจะมีทั้งดังเเละไม่ดังคละเค้ากันไป
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2008, 11:50:02 AM »

ผมเห็นดอก NPE jb1800 ราคาน่าสนใจดีครับไม่รู้ว่าเค้าให้ค่าพารามิเตอร์มาไม๊ครับแล้วเราจะใช้ตู้แบบไหนถึงจะเหมาะกับดอกตัวนี้ที่สุดครับ เราจะออกแบบตู้เปิดที่มีท่อจูนเบสที่มุมตู้ทั้ง4 ที่เคยมีคนลงในเวบนี้ว่าเพื่อนเค้าทำขายอยู่ไชน่าทาวด์ ไม่รู้เค้าเรียนตู้อะไรครับ  แล้วเทียบตู้เปิดแบบมีท่อเบสธรรมดา กับแบนด์พาส แบนด์พาสจะให้dBมากกว่าไม๊ครับ กรณีที่ใช้NPE jb1800 เหมือนกัน เช่นตู้ปราบเซ็ยนหรือX-TWOช่างรุ่งถือว่าเป็นแบนด์พาสออร์เดอร์4ไม๊ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 04:35:47 PM »

น่าจะไม่มีค่าพารามิเตอร์มาให้นะครับ  ต้องวัดเอง  ตู้ที่มีท่อ 4 ท่อก็ตู้เปิดนี่เเหละ  ถ้าเทียบกับเเบนด์พาสด์
เเบนด์พาสด์คงให้ความดังมากกว่า  ตู้ปราบเซ็ยนพี่ไม่เคยได้ดูโครงสร้างมันเลยเลยไม่รู้ว่าเป็นเเบบไหน
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2008, 06:23:33 PM »

ปราบเซียนประมาณนี้ครับ
Thawach
Full Member
member
**

คะแนน243

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 08:58:17 PM »

เป็นลักษณะของตู้เเบนด์พาสด์ 4th  ง่ายมากใช้ win isd คําณวณได้เลย
samartkk
member
*

คะแนน0

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2008, 08:03:30 PM »

แล้วก็ไอ้เจ้าตู้ซับแบบเปิดสี่ท่อที่มุมตู้ทั้งสี่แล้วดอกจะว่างลึกลงไปเกือบครึ่งตู้เค้าเรียกตู้อะไรไม่รู้ครับ ประมาณว่า Planar horn อะไรประมาณนี้ผมหากระทู้ที่เค้าโพสไม่เจอ จะเอารูปให้พี่ดู
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์