มีปัญหาอยากถามเรื่องการset lan ถ้าเราใส่พาสเวิดจะป้องกันไวรัสได้ไหม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 08:37:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาอยากถามเรื่องการset lan ถ้าเราใส่พาสเวิดจะป้องกันไวรัสได้ไหม  (อ่าน 3728 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 08:32:46 PM »

ปัญหาที่อยากถามคือ
ในระบบ lan ปัจจุบันนี้ ผมไม่ได้ใส่ พาสเวิด
และทำการแชร์ drive  อย่างเต็มรูปแบบ คือ เครื่องทุกเครื่อง
สามารถ ดึง งานหรือทำอะไรเครื่องอื่นได้หมด 
 ปัญหาที่อยากถามคือ ถ้าผม ทำให้ แค่อ่านได้อย่างเดียว
ไม่สามารถแก้ไข file เครื่องแม่ได้ มันจะป้องกันการติดไวรัสได้ไหม
ครับ เช่น ปัจจุบัน ผมมี 3 เครื่อง  ทุกเครื่อง สามารถ ทำงาน
เครื่องอื่นได้หมด
 ถ้าผมเปลี่ยนมาเป็นเครื่องลูก สามารถอ่าน file ได้ copy file
ได้ แต่ไม่สามารถแก้ไข file เครื่องแม่ได้ หรือแก้ไข file
เครื่องอื่นได้ จะป้องกัน ไวรัสได้ดีกว่านี้ไหมครับ
 หรือว่าใส่ระหัส ถ้าต้องการ เข้าไปในเครื่องอื่น มันจะป้องกัน
ไวรัส ได้ดีกว่าเดิมไหม

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:57:28 PM »

ทุกๆเครื่องที่อยู่ในวงแลนเดียวกัน  ควรติดตั้งแอนตี้ไวรัสแบบเจ๋งๆหน่อยนะครับ ไวรัสจะมากับแผ่น ซีดี หรือ แฟลชไดรว์
เมื่อเปิดโฟลเดอร์หรือโหลดเข้ามา  แอนตี้ไวรัสก็จะฟ้องเองครับ  เช่น เช่นโปรแกรม nod32 ต้องเป็นตัวที่ update ได้ตลอดนะครับ
จะช่วยเราได้มากครัับ  ไม่ต้องกังวลเลยครับ  อ้ออย่าลืมปิดออโต้รัน ทุกๆเครื่องด้วยนะ  เข้าไปที่ run พิมพ์ gpedit.msc
กด enter  หัวข้อ computer configuration-Administrative  Templates แตะ folder System ดูขวามือ
ที่ชื่อว่า Turn off Autoplay  ดับเบิ้ลคลิ๊ก  ติ๊กตรง enable  และในหลุมขวามือเลือก All drive   
     ปิดออโต้รัน ไว้เพื่อกันไวรัสที่ทำงานในลักษณะนี้ด้วยครับ
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 07:55:11 AM »

ขอบคุณครับ
 ผมใช้ แมคอาฟี่ 8.5i  ครับ
 แล้วการปิด autorun  นี่เวลา แผ่น CD  ที่เป็น autorun
มาเราก็ต้องเปิดโดยการคลิกขวา เพื่อเลือก open
หรือว่าเปิดจาก explore
ดีกว่าครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:06:33 PM »

เมื่อก่อนนี้แผ่น vcd หนังดังๆจะใส่คำสั่งบางอย่างที่ทำงานแบบออโต้รัน เมื่อโหลดเข้าเครื่องเราแล้ว
คราวนี้ cpu เราวิ่ง 100% เลย เจ้าของเครื่องแก้ไขอะไรไม่ได้  ก็ต้องส่งช่างแก้ไขต่อไป มีเยอะเหมือนกัน
สังเกตุที่แผ่นจะเขียนว่า ไม่รับประกันความปลอดภัยหากนำไปเปิดดูในคอมพิวเตอร์
หลังจากนั้นก็มีไวรัสที่ทำงานแบบออโตรันมาอีก  แล้วก็แพร่ตัวเองใส่ไปใน ฮาร์ทดิสค์ทำให้ดับเบิ้ลคลิ๊กที่
ไอคอนของฮาร์ทดิสค์ไม่ได้  แต่เปิดแบบ explore ได้ 
ถ้าแผ่นซีดีที่เรามั่นใจก็เปิดแบบใหนก็ได้ ดับเบิ้ลคลิ๊ก หรือ explorer ก็ได้ครับ
ถ้าไม่มั่นใจก็ explore
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 11:44:56 AM »

ถ้าจะตอบตามคำถาม...ตอบว่าป้องกันไม่ได้ครับ...เพราะไม่เกี่ยวกันเลย มันทำงานคนละอย่างกันเลยครับ
  อยากรู้ต่อไปอีกอย่าง Set Lan ให้ใส่ Password ได้ด้วยเหรอครับ เคยรู้แต่แชร์ไฟล์แล้วใส่ Password อ่ะ 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์