พี่นิมิตร ช่วยแนะนำด้วย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 10:57:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่นิมิตร ช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 3263 ครั้ง)
BAOPOOTHAI
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:42:16 AM »

อยากให้พี่นิมิตรช่วยแนะนำผมหน่อยว่า การทำเพาเวอร์แอมคลาส D จะเริ่มต้นอย่างไรก่อน และเรื่องงบประมาณด้วย ส่วนความรู้ด้านอิเล็กโทรนิคผมก็พอมีบ้าง เพาเวอร์แอมเก่าที่ใช้อยู่ก็ประกอบเอง แต่ผมอยากเปลี่ยนมาเล่น คลาส D เพราะมันกะทัดรัดดี น้ำหนักเบาด้วย ช่วยผมหน่อยนะครับพี่ หรือพี่ๆคนอื่นมีคำแนะนำดีๆก็ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ (บ่าวภูไท)

Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2008, 09:57:17 AM »

คลาสดี  ในตลาดเครื่องเสียงขณะนี้ส่วนใหญ่เป็นแบบบอร์ดประกอบสำเร็จครับ

มีอยู่ 4 ค่ายทีทำออกมา

แต่ด้วยปัญหาที่สะสมและแทรกซ้อนทำให้กระแสคนเล่นคลาสดีลดลงไป   ผู้ผลิตต่างกลับไปพัฒนากันต่อ
  ในเมื่อเขาพัฒนา   เราก็ควรดูการพัฒนาไปด้วย

ผมไม่ขอชี้ว่าท่านจะเล่นของใคร   .....
  สรุปแล้วแต่ท่านจะเลือกครับ ................... ............  Tongue
chai_0124
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 09:00:21 PM »

ก้ต้องรอดูกันต่อไป ความสมน้ำ สมเนื้อ กับ คุณภาพ เพราะถ้าจะประกอบกัน จริง ราคา ก้ใช่จะถูกมาก(บางรุ่นต่างกับคลาสAB ไม่ถึง 2 พัน) เผื่อ ๆ อาจจะหมดเยอะ กว่า คลาส AB อีก แต่ต้องมีสักวัน ครับ คลาส ดี จะราคาดี สมชื่อและเราทั่วๆ ไปก็น่าจะลองดู จะได้รู้กันไป.........
BAOPOOTHAI
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 07:15:59 PM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆครับพี่
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2008, 03:35:49 PM »

เสริมความรู้อนาคต จะเปลี่ยนเป็นดิจิตอลหมด เริ่มตั้งแต่ แหล่งสัญญาณ เปิดจากแผ่น CD วงจรปรีแอม EQ ก็เป็นแบบดิจิตอลคอนโทนแล้ว POWER AMP ก็ Class D ซึ่งเป็นดิจิตอล ขาดแต่ลำโพงเท่านั้นที่
ยังไม่เป็นดิจิตอล ถ้ามีการพัฒนาลำโพงให้ทำงานแบบดิจิตอลได้ Class D ที่ภาค เอาพุต ก็จะไม่มี ขดลวดและคาปาชิเตอร์ แต่ที่อเมริกามีลำโพงที่เป็นแบบดิจิตอลแล้ว แต่เป็นแบบ ฟูลเล้ง และ
ขนาดวัต ยังน้อย ตอบสนองความถี่ตำ ไม่ได้ (ฟัง) เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์