ต้องการติดต่อกับคุณgolfหรือท่านอื่นก็ได้ เรื่องการทำ dc-to-dc ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 01:42:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการติดต่อกับคุณgolfหรือท่านอื่นก็ได้ เรื่องการทำ dc-to-dc ครับ  (อ่าน 4861 ครั้ง)
Thor
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 12:44:47 AM »

ผมอยากทำGaincloneไว้ใช้ในรถ และก็กะว่าจะทำdc-to-dc เอง  ตัวผมมีพื้นฐานด้านอิเล็กฯอยู่พอสมควร แต่ตอนนี้อยากได้dc-to-dc เป็นแบบสำเร็จมาใช้งานก่อนน่ะครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลาศึกษา คืออยากรบกวนคุณgolf ทำให้สัก1เครื่องเอาที่มีวงจรและลายปริ้นท์ที่ลงอยู่ในบอร์ดนี้นะครับ เพราะผมจะใช้เป็นต้นแบบในการทำตัวต่อๆไป โดยให้แจ้งค่าใช้จ่ายมาให้ผมโอนไปให้ก่อนแล้วค่อยทำให้ครับ หรือรบกวนติดต่อมาที่ เมล์นี้ chaiyos-pc@hotmail.com หรือที่เบอร์ 083-8093001ขอบคุณมากครับ  Cheesy Roll Eyes

WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 09:53:47 AM »

ผมอยากทำGaincloneไว้ใช้ในรถ และก็กะว่าจะทำdc-to-dc เอง  ตัวผมมีพื้นฐานด้านอิเล็กฯอยู่พอสมควร แต่ตอนนี้อยากได้dc-to-dc เป็นแบบสำเร็จมาใช้งานก่อนน่ะครับ เพราะไม่ค่อยมีเวลาศึกษา คืออยากรบกวนคุณgolf ทำให้สัก1เครื่องเอาที่มีวงจรและลายปริ้นท์ที่ลงอยู่ในบอร์ดนี้นะครับ เพราะผมจะใช้เป็นต้นแบบในการทำตัวต่อๆไป โดยให้แจ้งค่าใช้จ่ายมาให้ผมโอนไปให้ก่อนแล้วค่อยทำให้ครับ หรือรบกวนติดต่อมาที่ เมล์นี้ chaiyos-pc@hotmail.com หรือที่เบอร์ 083-8093001ขอบคุณมากครับ  Cheesy Roll Eyes

ถ้ามีความรู้พื้นฐานทางอิเล็กทรอนิกส์แล้วคงไม่ยากหรอกครับ
เกนโคลนหาวงจรได้ทั่วไปอยู่แล้ว  ประเด็นมันอยู่ที่การใช้(คุณภาพ)ของอุปกรณ์ และเทคนิคการต่อ

ภาคจ่ายไฟวงจรก็มีอยู่ทั่วไปครับ
ถ้าอยากได้ตัวต้นแบบจริงๆ ผมว่าหาแอ็มป์เก่ามือสอง  เอามายำ มาลอกเลียนแบบ  จะง่ายกว่านะครับ
ได้เห็นเทคนิคการ ต่อ  การกราวนด์  และอื่นๆอีกหลายอย่างของเครื่องแบร็นด์เนม
และถ้าศึกษาต่อๆไป  ก็อาจจะเห็นถึง ความดีที่ซ่อนเร้นของภาคจ่ายไฟ (ทั้งจุดเด่นจริงๆ และจุดด้อยจุดที่เขายังทำไว้ไม่สุด)

ถ้าทำใช้เองสองสามตัว  แผ่นปริ้นท์  บางทีอาจไม่จำเป็นก็ได้ครับ
Thor
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 01:27:37 PM »

คืองี้ครับคุณwatHf100 ที่ผมต้องการเป็นตัวสำเร็จเพราะไม่ได้ทำมานาน อุปกรณ์และเครื่องมือมันอยู่ไม่ค่อยจะครบ และผมอยู่ที่พัทยาไม่ค่อยมีที่ให้ซื้อของมาทำจึงต้องเล่นทางลัดไปก่อน และจะทำไว้ใช้หลายตัวก็เลยต้องการมีตัวอ้างอิงไว้ทำต่อไป เพราะตอนนี้อยากจะเริ่มกลับมาทำเล่นอีกครั้ง ส่วนเรื่องแอมป์ไม่ใช่ปัญหา ที่ต้องการก็แค่dc-to-dcเท่านั้นครับโปรดเข้าใจตามนี้ด้วย ยังไงก็ยังต้องการตัวเครื่องสำเร็จมาก่อนล่ะครับ ขอบคุณครับ Cheesy
WatHF100♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน55

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 01:48:56 PM »

เข้าใจแล้วครับผม

คงต้องรอคุณgolf แล้วหละครับ

เครื่องจ่ายไฟแบบลงแท่นลงกล่องสำเร็จ เคยมีเพื่อนรุ่นน้อง ซื้อจากร้านดัง(มีโฆษณาในนิตยสารด้วย)  มาตัวนึง  ปรากฏว่ามีเสียงกวน  ส่งกลับไปแก้ไข  ป่านนี้ยังไม่ได้ใช้
แล้วบังเอิญว่ามีนักดีไอวายท่านนึงมีอยู่และอยากขายแหล่งจ่ายไฟแบบดีไอวาย  น้องก็เลยได้ใช้

golf
member
*

คะแนน5

speed1kob@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 10:46:02 AM »

ขอโทษน๊ะครับที่เข้ามาตอบช้า ติดต่อผมได้ที่ 0844540531
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์