ไมโครเวป LG รุ่น MS-2642C ไม่ร้อนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:12:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมโครเวป LG รุ่น MS-2642C ไม่ร้อนครับ  (อ่าน 12498 ครั้ง)
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 01:52:27 PM »

ไม่เคยซ่อมไม่โครเวปซักที รบกวนหน่อยนะครับ  LG รุ่น MS-2642C ครับ ไม่ร้อนครับ  วัดไฟเข้ามีไฟ 220 V เข้า หม้อแปลงปกติครับ ด้านออกไม่ได้วัดนะครับกลัวแรงดันสูงเกิน ไม่ทราบว่าวัดได้หรือเปล่านะครับ  มีสายออก 3 เส้น ครับ สีขาว เข้า C ครับ สีแดง 2 เส้น เข้า กล่องแมกนีตรอน และพ่วงมาที่ C อีกขั้วหนึ่ง , C จะมี damper Diode (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่านะครับ วัดดูไม่ขึ้น) ค่อขนานอยู่ และมี Diode ต่อลงโครงเครื่องอีกทีหนึ่งครับ
ตอนนี้ที่ทำไปเปลี่ยน Diode ที่ต่อลงโครงแล้ว แต่เป็นเบอร์แทนครับ ส่วน Dampper Diode ไม่ได้เปลี่ยนครับ เพราะที่ซื้อมาวัดดูแล้วเหมือนกันครับ
อาจารย์ท่านใดพอจะทราบแนะนำหน่อยนะครับ  อยากซ่อมเป็นทุกอย่างอะครับ ไม่รู้หลักการเลยครับ  บอกหลักการทำงานก็ได้นะครับ
และ ตัวที่เรียกว่าแม็กนีตรอนสามารถวัดได้หรือเปล่าครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำครับ

Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 12:38:33 PM »

ขอบคุณ dul มากนะครับ  แต่ผมอ่านแล้วไม่เข้าใจครับ เพราะเห็นพูดถึง ฟิวส์แรงดันสูง ไม่รู้ตัวไหน ใช่ตัวที่ต่อขนาน C หรือเปล่าครับ
แมกนีตรอนผมวัดระหว่าง 2 ขาที่ไฟเข้าได้ 1.8 โอห์ม เสีย หรือเปล่า ลอยสายไฟวัด ได้ 5 V หรือ 3 v ประมาณนี้ละครับผมไม่กล้าเปิดนาน
หม้อแปลงขดออกที่จ่ายให้แม็กนิตรอนวัดได้ 1.2 โอห์ม แต่สายสีขาววัดเทียบสีแดงไม่ขึ้นครับ
ถอดปลายแม็กนิตรอนออกมาดู ตรงขดลวด มีรอยเหมือนมีรอยใหม้ของขดลวด ที่อยู่รอบปลายสีชมพู นะครับ ไม่รู้ตรงนี้หรือเปล่านะครับที่เรียกว่าปลายแม็กนิตรอน
ยืมรูปกระทู้ด้านบนมาลงนะครับ  แล้วเวลาเปลี่ยน ไม่รู้ว่าเปลี่ยนตัวไหนครับ ใครพอจะอธิบายส่วนประกอบได้บ้าง ช่วยบอกหน่อยนะครับ แล้วราคามันแพงหรือเปล่าครับ
boontheim ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน35

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 01:03:28 PM »

ไฟ  220  v เข้าหม้อแปลงแล้ว 
  1   เช็ค  C  ไฟสูงว่าช็อทหรือไม่   
  2   เช็ค   ไดโอดว่าช็อทหรือไม่
  3   บางยี้ฮ้อมีฟิวส์ ถ้าอปกรณ์ใข้  1  2  4  เสียต้องฟิวส์ต้องขาด
  4   หัวแมคนีตรอนเสีย    อาการเสีย   1.1  อาร์ค  1.2  ช็อทภายในมองไม่เห็น   มีข้อสังเกตุ  ถ้าอปกรณ์  1  2  3  ไม่เสีย   เครืองทำงานหม้อแปลงจะคาง  กินกระแสสูง   หัวแมคนีตรอนจะร้อน   แต่ในเตาไม่ร้อน
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 06:18:20 PM »

Smiley
1.ฟิวส์ไฟสูงจะอยู่ที่ สายระหว่างหม้อแปลงเข้าหาC ครับ บางรุ่นก็ไม่มีตัวนี้
2.แมกนีตรอนวัด2ขาได้1.8โอห์มมันเป็นใส้หลอดวัดได้ประมาณนี้ครับ
3.ถอดสายวัดไฟได้3-5V มันเป็นไฟจุดใส้หลอดจะวัดได้ 3 V AC ครับแต่ตรงนี้อันตรายนะครับ
 ที่ขั้ว F กับ FA ขั้ว FA จะต่อกับไฟสูงด้วยการวัดไฟต้องถอดC และสายไฟสูงจากหม้อแปลงออกทุกครั้งถ้าไม่ถอดอาจจะเกิดอันตราย(ต่อชีวิตและต่อมิเตอร์)
4.สาบสีขาววัดเทียบสีแดงไม่ขึ้นถูกแล้วครับมันเป็นสายไฟสูงกับไฟจุดใส้หลอด
5.ค่าความต้านทานของหม้อแปลงโดยประมาณ
ความต้านทานหม้อแปลงด้านไฟเข้าประมาณ 2.2โอห์ม
ความต้านทานไฟจุดใส้หลอดประมาณ 0.8 โอห์ม
ความต้านทานไฟออกเมื่อวัดเทียบกับกราว์ดประมาณ 128โอห์ม
ทุกสายของหม้อแปลงนอกจากด้านไฟออกเมื่อวัดเทียบกับกราว์ดจะไม่มีความต้านทานถ้านมีความต้านทานแสดงว่ารั่วลงกราวด์
6.แมกนีตรอนราคาประมาณ750บาทครับ
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 06:50:25 PM »

นับจำนวน ซี่ ๆ  ว่ามีกี่ ซี่  ส่าวมากผมเจอะ 5-6  ซี่  ให้เอา 6 ซี่แทน5ซี่ได้ครับ     ผมมีแต่  5 ซี่ ซื้อมา 15 ตัว   ตัวละ 480 บาท แพงหน่อย   ใช้ไป 3 ตัวแล้ว

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 07:43:38 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ ผมเช็คตามที่บอกแล้วครับ ก็ได้ตามนั้น ละครับ  แต่ลองเปิดแล้ว ก็ไม่ร้อน ตัวแม็กนิตรอนเองก็ไม่ร้อน ครับ
โดยปกติถ้าเปลี่ยนแม็กนิตรอนต้องเปลี่ยนทั้งตัวเลยหรือเปล่าครับ หรือเปลี่ยนเฉพาะส่วนที่ยื่นออกมาที่ติดแผงระบายความร้อน  เพราะผมดูแล้ว
จะมี 2 ส่วน คือ  1 ส่วนที่เป็นกลอ่ง 2 ส่วนที่ยื่นออกมาที่เป็นท่อติดซี่แผงระบายความร้อน  และมีปิดหัวด้วยส่วนที่มีขดลวดและมีปลายสีชมพู (รูปด้านบนครับ)
ซึ่งผมคิดว่าถ้า เปลี่ยนเฉพาะส่วนที่ติดแผงระบายความร้อน จะยากมากเลยเพราะโดนเชื่อมติดกัน
แจ้งผลการวัดนะครับ
1 C วัดด้วยมิเตอร์เข็ม มีการชาร์จ และดิสชาร์จปกติ
2 diode เปลี่ยนแล้ว เป็นเบอร์แทน
3 ตัวที่ต่อขนานกับ C ไม่รู้ตัวอะไร ครับ วัดไม่ขึ้นทั้ง 2 ด้าน

แม็กนิตรอนเบอร์ 2M214 ครับ ที่ใช้อยู่  ช่วยอีกนิดนะครับ Cheesy Cheesy
dul
member
*

คะแนน33

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 03:42:46 PM »

Smiley
เปลี่ยนทั้งตัวครับ เบอร์อะไรก็ได้ รูตรงกัน ความสูงเท่ากันใช้ได้ครับ
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 05:30:54 PM »

ขอบคุณมากนะครับ  เดี๋ยวไปซื้อมาลองดูก่อนแล้วกันนะครับ แต่ถามราคาแล้ว ถ้าเป็น LG ราคาเกือบพัน คงต้องใช้ของปลอมละครับ แต่เจ้าของเขาก็กลัวว่ามันไม่ทน
อีกอย่าผมก็ไม่กล้ารับประกันด้วยว่าจะเป็นตัวนี้จริงหรือเปล่า ก็กะจะซื้อประสบการณ์หน่อย แพงหน่อยก็น่าจะคุ้มค่า  กว่าไม่ได้ลอง ขอบคุณท่าน Dul มากนะครับ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวรายงานอีกครั้งครับ ถ้าไม่เสร็จก็คงต้องขอคำชี้แนะต่อนะครับ  ขอบคุณครับ Cheesy Cheesy
mikaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:34:36 PM »

ปกติครับไดโอดที่ค่อมซ๊จะวัดไม่ขึ้นครับ..สังเกตูสัญลักครับ..
ด้านบวกมันจะหันหน้าชนกัน...ขาทั้วสองข้างที่เราวัดนั้นมันเป็นด้านลบทั้งสองข้าง....
จึงวัดไม่ขึ้น....ไม่ใส่ก็ได้ไม่มีผลอะไร....
mikaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2008, 11:56:01 PM »

ซ่อมไมโครเวฟเหมือนกินหมูครับ...
ไม่ต้องวัดไรมากมายครับ...
วัดแมกนีตรอน....ไดโอด...ซี ทุกอย่างไม่ช๊อต...
วัดไฟเลี้ยงแมคนีตรอนได้ 3 vac ไหม ฟิวส์ HV ไม่ขาด ไฟเลี้ยงแมคนีตรอนมี 3 vac ปกติ...
ก็จัดการกินหมูครับ...แมคนีตรอนเสีย 1000000% ครับ....
วัดไฟเลี้ยงต้องถอดออกจากแมคนีตรอนนะครับ....
แล้วก่อนเสียบขั้วไฟเลี้ยงแมคนีตรอนคายประจุให้เรียบร้อยนะครับ......ไฟดูดถึงตายนะครับ
........
.......
.......
ถ้าวัดแล้วทุกอย่างไม่ช๊อตก็เสียบทุกอย่างเข้าที่เดิมให้หมดทุกเส้นครับ......ยกเว้นไฟเลี้ยงแมคนีตรอนยังไม่ต้องเสียบ....
เพราะเราต้องวัดไฟ....อย่าไปโดนขั้วมันนะครับ...ดูดตายเชียวนะ...ขอเตือน.....
....
....
....
จากที่อ่านอาการแล้ว ซีไม่ช๊อต ไดโอดไม่ช๊อต ฟิวส์ HV ไม่ขาด มีไฟเลี้ยง 3 vac เปลี่ยนแมคนีตรอนเลยครับ...
เสียชัว 100000000000000000 % ครับ พยายามใช้เบอร์มันเองดีกว่าอย่าใช้เบอร์แทนไม่ดีครับ....
.....
.....
.....ข้อควรระวังที่ไม่หมูคือ แมคนีตรอนแพง+ค่าแรงแล้ว=ลูกค้าไม่ซ่อมครับ
Rambo2007
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 08:10:13 AM »

ขอบคุณ ท่าน mikaki มากนะครับ ผมก็ว่างั้นแหละครับเพราะเดี๋ยวนี้ราคาเครื่องใหม่ก็ไม่เท่าไรเอง สู้ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าซะอีก นี่ก็แนะนำเขาไปแล้วแต่เขาจะซ่อมให้ได้ ก็เลยต้องซ่อม ครับ ยังงัยก็ขอบคุณมากนะครับสำหรับคำแนะนำดีๆ นี่ก็รอสั่งซื้อแม็กนิตรอนอยู่ครับ คงประมาณวันพุธ แหละครับถึงจะได้ นี่ก็ไม่รู้จะโดนค่าสั่งเท่าไรอีก  เศร้าจัง  Cheesy เดี๋ยวจะรายงานผลให้ทราบอีกครั้ง
mikaki
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 09:07:38 PM »

ไม่เป็นไรครับยินดีช่วยเหลือเพื่อนช่างด้วยกันครับ........
เราต้องพึ่งพาอาศัยซึ่งกันและกันครับในยามน้ำมันแพง......
แต่ค่าแรงถู๊ก ถูกมาก เลยครับ......ถ้าผมไม่ได้เปอร์เซ็นค่าเครื่องก็แย่เหมือนในยามน้ำมันแพงแบบนี้
ขอให้มีงานเข้ามาเยอะ ๆ นะครับ........
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์