ยุ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 05:40:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยุ  (อ่าน 2331 ครั้ง)
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 12:15:44 AM »

คำๆ นี้ท่าน eskimo_bkk เคยลงไว้แล้วในกระทู้่แรก
ยอน   ยอน   กริยา        ยุให้ทำตาม

ผมจะเสริมแล้วกันนะครับ เอาตามประสาบ้านผมที่ยังมีคนใช้คำนี้กันอยู่
ดุก ฉุก ก็มีความหมายคล้ายๆ กัน แต่จะใช้ต่างกันนิดหน่อยคือ
ยอน...จะใช้ตอนกำลังเกิดเหตุการณ์นั้นๆ แล้วมีคนยุยงส่งเสริม ภาษาใต้พูดว่า "ยอน" ยกตัวอย่างประโยคไม่ถูกครับ เอาง่ายๆ "มึงอย่ายอนมันล่าวตะ" ก็คือ "มึงอย่ายุมันอีก" ขออภัยที่หยาบคายครับ

ส่วนคำว่า ดุก ฉุก ก็เหมือนกับว่าทำให้คิดขึ้นได้อีก คือเหตุการณ์ได้ผ่านมาแล้่วแต่ลืม แล้วมีคนพูดให้นึกขึ้นได้อีก  ถ้ายกตัวอย่างก็คงเป็นคำหยาบอีก เพราะคำๆ นี้ไม่ได้ใช้กับสิ่งดีๆ เท่าไหร่
"แหม่ม....มึงอย่างดุกมันล่าวตะ กูรำคาญ" ก็คือ "...ด่าก่อน(นึกเอาเอง)....มึงอย่า(เหมือนสะกิดสมองให้คิด อธิบายไม่ถูกครับ)มันอีกสิ กูรำคาญ"
ถ้าไม่เข้าใจก็ต้องขออภัยด้วยครับ ผมอธิบายไม่ถูกทั้งๆ ที่เข้าใจและใช้คำพวกนี้ได้ Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน 413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2007, 01:21:25 PM »

"แหม่ม....มึงอย่างดุกมันล่าวตะ กูรำคาญ" ก็คือ "...ด่าก่อน(นึกเอาเอง)....มึงอย่า(เหมือนสะกิดสมองให้คิด อธิบายไม่ถูกครับ)มันอีกสิ กูรำคาญ"
ถ้าไม่เข้าใจก็ต้องขออภัยด้วยครับ ผมอธิบายไม่ถูกทั้งๆ ที่เข้าใจและใช้คำพวกนี้ได้

เสริมให้ก็แล้วกันครับหากพูดในภาษากลาง
หมายความว่าคนที่กำลังจะมีความเข้าผิดอยู่กับเพื่อนอยู่ในเรื่องปัจจุบยัน  แล้วเราพูดในลักษณะว่าวันก่อนก็เคยมีเรื่องขุ่นข้องหมองใจกันแล้ว
ลักษณะคือยกเอาเรื่องเก่าๆมาให้เพื่อนทะเลาะกันอีก

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
rakung
member
*

คะแนน 4

มรสุมคือเกียรติยศ ของนักเดือนเรือ

rakung9@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2007, 12:16:09 PM »

ชื่อนี้คุ้น"เคย"จัง

ชีวิตมันสั้นเกินกว่าจะไล่ตามคนที่ไม่คิดจะมองเรา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์