มอเตอร์พัดลมช่วยบอกทีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 04:39:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์พัดลมช่วยบอกทีครับ  (อ่าน 37096 ครั้ง)
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:03:15 PM »

ผมไปซื้อมอเตอร์พัดลมมาใหม่เขาไม่ระบุสายมาให้ จะทำอย่างไรถึงจะทราบวิธีต่อสายไห้ถูกต้อง ช่วยบอกด้วยครับ
วัดโอมห์ได้ดังนี้ครับ
ขาว-เขียว วัดได้ --100 โอมห์
ขาว-ดำ -----------280--
ขาว-น้ำเงิน---------70-----
ขาว-แดง-----------300---

ผมอยากทราบว่าเส้นไหนเข้าไฟครับ แล้วเส้นไหนเข้าคาปาซิสเตอร์ครับ
เกียร์ 1 สีอะไรครับ
เกียร์ 1--------?
เกียร์ 1---------?
เข้าไฟ----------?
เข้าCAP--------?

หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:11:00 PM »

พัดลมอุตสาหกรรมหรือครับ

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 09:16:24 PM »

ผมไปซื้อมอเตอร์พัดลมมาใหม่เขาไม่ระบุสายมาให้ จะทำอย่างไรถึงจะทราบวิธีต่อสายไห้ถูกต้อง ช่วยบอกด้วยครับ
วัดโอมห์ได้ดังนี้ครับ
ขาว-เขียว วัดได้ --100 โอมห์
ขาว-ดำ -----------280--
ขาว-น้ำเงิน---------70-----
ขาว-แดง-----------300---

ผมอยากทราบว่าเส้นไหนเข้าไฟครับ แล้วเส้นไหนเข้าคาปาซิสเตอร์ครับ
เกียร์ 1 สีอะไรครับ
เกียร์ 2--------?
เกียร์ 3---------?
เข้าไฟ----------?
เข้าCAP--------?
เป็นพัดลมบ้านนะครับแบบตั้งพื้นทั่วๆไปนะครับ
TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2008, 10:10:44 PM »

มอเตอร์ที่ทำขายนะครับ
ทุกตัวมาตรฐานเดียวกันครับ
แดง - ไฟ
น้ำเงิน - C
เขียว - 1
ขาว - 2
ดำ - 3
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 09:36:58 AM »

ต่อตามที่ท่านบอกแล้วเครื่องหมุนไม่แรงเลยครับ เปิดแล้วร้อนเหมือนจะไหม้นะครับ ฉงน
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 04:30:48 PM »

ผมเอาไปที่ร้านพันมอเตอร์ เขาใช้หลอดไฟ60wเช็คให้ครับ หาสายไฟเข้า เขาเช็คอย่างไรครับใช้หลักการ์ณเช็คอย่างไรครับ
ท่านใดทราบช่วยแจ้งด้วยครับ เขาเช็คให้เฉพาะเส้นเข้าไฟ กับเส้นเข้า C

มอเตอร์ที่ทำขายนะครับ
ทุกตัวมาตรฐานเดียวกันครับ
แดง - ไฟ
น้ำเงิน - C
เขียว - 1
ขาว - 2
ดำ - 3

ตามที่ท่าน TRT ให้มาโดยทั่วไปก็จะเป็นแบบนั้นแหละครับ แต่ตัวที่ผมซื้อมาใหม่ มันกลับเป็นแบบนี้ครับ

แดง - C
ดำ - C+ไฟ
เขียว - 1
น้ำเงิน - 2
ขาว - 3

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 08:20:45 PM »

เรื่องสีสายไฟไม่มีมาตรฐานตายตัวครับ....................อย่างที่โรงงานที่ผมทำอยู่     ขาวส่วนใหญ่จะเป็น เมนท์    น้ำตาลจะเป็น สตาร์ท   ดำ โลว์ ฟ้า มีเดียม แดง ไฮ       ส่วนโรงงานอื่น  อาจมีเทา  มีเหลือง  หรือเขียวจางๆ      แต่มี่แน่ๆ เขียวเข้มหรือเขียวแก่เขียวแถบเหลือง  จะต้องเป็นสายกราวด์   อย่างเดียว    Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

ตามที่ท่าน TRT ให้มาโดยทั่วไปก็จะเป็นแบบนั้นแหละครับ แต่ตัวที่ผมซื้อมาใหม่ มันกลับเป็นแบบนี้ครับ

แดง - C
ดำ - C+ไฟ
เขียว - 1
น้ำเงิน - 2
ขาว - 3

***********ตามที่ท่านเจ้าของกระทู้เอาไปให้ร้านพันมอเตอร์เช็คมาได้ตามข้างบน     งงครับ    จากการที่ผมซ่อมมอเตอร์มาไม่ต่ำกว่าพันตัวยังไม่เคยเจอ  ดำถูกต่อเป็นเมน  (ไฟ+C )  ****************

anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2008, 09:42:03 PM »

ตอนนี้เครื่องใช้ได้เป็นปกติแล้วครับ ถ้าเราเอาสีแดงเป็น C+ไฟ มันจะหมุนซ้ายนะครับ จึงต้องย้ายสายเอาสีดำ มาเป็น C+ไฟ มันก็หมุนขวาปกตินะครับ
คือ อยากทราบวิธีเช็คโดยใช้หลอดไฟเช็คนะครับห็นเขาเช็คแป็บเดียวเองเขาก้รู้แล้วว่าเส้นไหนต้องเข้าไฟ เส้นไหนต้องเข้าC
เขาไม่ได้เอามิเตอร์เช็คเลยงานนี้  มอเตอร์พัดลมขนาด16 นิ้วนะครับซื้อที่อมร ต้องมีใครเจอแบบผมแน่ครับถ้าซื้อที่นี่
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 06:55:18 AM »

ยืมรูปของอีกกระทู้มาให้ดู  เออ....งง  เหมือนกันเขาเอาเขียวทำสปืดด้วย  (พัดลมที่ทำส่งเมกาฝรั่งมันไม่ยอมเลยเรื่องเอาสายเขียวไปทำอย่างอื่น)     แต่ยังไงผมก็ว่าจะต้องต่อแบบที่ ท่าน TRT บอกครับ    Embarrassed Embarrassed Embarrassed

เดี๋ยวสายๆต้องไปดู อมร ซะหน่อย  (รู้ไว้ไม่เสียหลาย) Cheesy
burimmasit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2008, 09:37:47 AM »

รูปผมนี่ก้าบ  เดี๋ยวฟ้องลิขสิทธิ์นะ    555555! ดีใจจัง
sope9933
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 04:58:40 PM »

รูปวงจรของขดลวดเผื่อเป็นแนวทางได้ครับ
vicchi
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 02:16:17 PM »

มอเตอร์พัดลมเพิ่งเปลี่ยนมาเมื่อวานครับที่หน้าร้านจักรวาลแถวบ้านหม้อครับเขาใช้หลอดไฟ 60 w เซ็คสายแต่ไม่ได้ลองเนื่องจากว่าผมไม่ได้เอฝาหน้าไปด้วยผมมาต่อที่บ้านไม่ติดครับ
ท่านผู้รู้ช่ายทีครับ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 29, 2008, 04:38:22 PM »

เวลาซื้อร้านเขาลองให้เราสบายใจ เขาก็ไม่รู้เส้นไหนเป็นเส้นไหนก็ใช้ไฟเข้าไปเขี่ยดูว่าลวดขาดหรือเปล่าแค่นั้น
ขนาดร้านเจ๋งๆยังมึนเลย ถ้ากระดาษที่ช่างพันมอเตอร์ให้มาหาย ก็ต่อยากหน่อยต้องเดาเอาเอง ไหม้มาเยอะแล้วครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
aprex
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:33:53 PM »

ผมว่าจาไปซื้อซะหน่อย เริ่ม งง  และ  แล้วท่านซื้อมาเท่าไร่ครับ

aprex
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 08:41:47 AM »

ตอนนี้เครื่องใช้ได้เป็นปกติแล้วครับ ถ้าเราเอาสีแดงเป็น C+ไฟ มันจะหมุนซ้ายนะครับ จึงต้องย้ายสายเอาสีดำ มาเป็น C+ไฟ มันก็หมุนขวาปกตินะครับ
คือ อยากทราบวิธีเช็คโดยใช้หลอดไฟเช็คนะครับห็นเขาเช็คแป็บเดียวเองเขาก้รู้แล้วว่าเส้นไหนต้องเข้าไฟ เส้นไหนต้องเข้าC
เขาไม่ได้เอามิเตอร์เช็คเลยงานนี้  มอเตอร์พัดลมขนาด16 นิ้วนะครับซื้อที่อมร ต้องมีใครเจอแบบผมแน่ครับถ้าซื้อที่นี่
ผมก็ไปซื้อที่อมรแบบพี่เหมือนกัน แต่มี ใบเล็กๆบอกการต่อมาให้ แต่มันหมดกลับด้าน  ผมเลยย้ายสาม c+ไฟ  แบบที่พี่ว่า  หมดแรงดี  แงมากไปดว้ยซ้ำ พักเดียว ควันทว่มเลยครับ  ซื้อมาประมาณ280  ว่าจ่ะของจนกว่าจ่ะใด้คำตอบที่ถูก  เง้อ!
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 05:41:51 PM »

ถ้ามีใบบอกทางมา ก็ต่อตามที่แนบมาถูกแล้วส่วนการหมุนกลับทางให้สลับทุ่น บางยี่ห้อสายไฟที่ออกมาจากทุ่นเอาไว้ด้านหน้า บางที่ก็อยู่ด้านหลังครับ ถ้าเราสลับสายจบข่าวเลย ขดลวดร้อนเหม็นไหม้ครับผม ping!

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์