ขอคาวมรู้เกี่ยวกับ pic P16F648A ด้วยครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคาวมรู้เกี่ยวกับ pic P16F648A ด้วยครับ  (อ่าน 4347 ครั้ง)
x7hacker
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2008, 10:34:14 PM »

เรื่องโครงสร้างภายใน คำสั่ง โมดูลภายใน ตัวแปร การใช้งานโปรแกรม MPLAB แล้วก็ภาษาแอสแซมบี้ เป็นภาษาไทยนะคับ เอาไปประกอบการเรียนคับวิชาไมรโครคับอาจาย์สอนผมไม่ค่อยเข้าใจคับ datasheet ที่มีก็เป็นภาษาอังกฤษคับ ขอบคุณคับ

JUB
Full Member
member
**

คะแนน81

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 12:34:18 PM »

INEX ก็ดีครับแต่ถ้าเน้นปฎิบัติก็ของ ETT เหมาะกว่าครับหมายถึงหนังสือนะครับ
x7hacker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 05:07:12 PM »

ขอบคุณคับที่แนะนำ
dhana
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 11:56:01 AM »

สมัยที่ผมสนใจ pic ไมโครคอนโทรลเลอร์ใหม่ๆ เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ไม่มีหนังสือ ไม่มีเน็ตให้โหลดให้ของ่ายๆอย่างเดี๋ยวนี้
ผมใช้วิธี ปริ๊น ดาตาชีต ออกมา แล้วมาอ่าน แปล ดู แล้วเขียนตามครับ
ไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่อง ไม่สน เขียนตามคู่มือ คือแบบว่า ลอกตามเขาทั้งดุ้นนะแหละครับ ผ่านไปสามสี่รอบ เริ่มจำได้
เริ่มแปลรู้เรื่อง ก็เลย เริ่ม ย่อ เหมือนเตรียมตัวสอบ นะแหละครับ
มนุษย์เรานี่แปลก ถ้าจำไม่ได้จะไม่เข้าใจ ถ้าจำได้เมื่่อไร ก็จะเริ่มเข้าใจเองครับ
สังเกตุ คนที่เก่งๆ หรือ ประสพความสำเร็จ มักจะเป้นผู้ที่มีความจำดีเยี่ยม เช่น บิลล์เกตส์ เจ้าของไมโครซอฟ นะแหละครับ
เขาว่ากันว่า แกมีความจำเหมือน ภาพถ่าย มองทีเดียวจำรายละเอียดได้เยอะ และจำได้นาน
พอสมองมันจำได้ มันก็เริ่มปะติดปะต่อ ยำข้อมูล แล้วกลั่นกรอง ตกผลึก มาเป็น ความเข้าใจในที่สุดครับ
เหนือสิ่งอื่นใด ต้องมีความตั้งใจ สมาธิ และ ความมุ่งมั่น ไม่รู้เรื่องไม่เลิก อะไรอย่างนี้ครับ
เด็กไทยสมัยนี้ มีสิ่งดึงดูด ความสนใจ ไปในทางอื่นๆ ที่เป็นเรื่องไร้สาระเยอะครับ ตัดสิ่งเร้า อื่นๆ ออกไป แล้วใส่ใจกับเรื่องเรียนดูสักเทอม
จะรู้ว่า ตัวเรานี้ มีความสามารถไม่ได้ด้อยไปกว่า พวกหัวกะทิ ของห้องเลย เพียงแต่ ถ้าเราไม่มีพรสวรรค์ ในด้าน ความจำ ก็ต้อง
มีความพยายามเข้ามาทดแทน ให้่มากๆครับ
x7hacker
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 10:44:06 PM »

ขอบคุณคับ ที่แนะนำสิ่งดีๆให้ผมได้นำไปคิด เป็นประโยชน์มากคับ ผมจะนำสิ่งที่ท่านสอ ไปปฏิบัติคับ ผมจะได้เข้าใจใน ไมโครแบบลึกซึ้งกับเขาสักทีคับ จะพยายามคับ
tum49
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2008, 08:07:17 PM »

ผมแนะนำให้  หนังสือเล่มนึงครับ pic microcontroller ด้วยภาษาซี  เล่มสีแดงครับ ราคา 300 กว่าบาท เนื้อหาเหมาะสำหรับคนเริ่มต้นเรียนรู้ pic เริ่มต้มครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์