ทำยังไงดี ถ้าลืมกุญแจรถไว้ในรถแล้วรถ Lock +++!! เป็นเรื่องจริงไหมใครเคยบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:12:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำยังไงดี ถ้าลืมกุญแจรถไว้ในรถแล้วรถ Lock +++!! เป็นเรื่องจริงไหมใครเคยบ้าง  (อ่าน 19559 ครั้ง)
manas
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2007, 10:50:13 PM »

เรื่องแปลก น่าลอง ฝรั่งเขาบอกมา!
ทำยังไงดี ถ้าลืมกุญแจรถไว้ในรถแล้วรถ Lock +++!!
เรื่องอย่างนี้ อาจเกิดขึ้นได้ กับคุณๆที่ใช้ กุญแจรถประเภท Remote ทั้งหลาย
หลายท่านอาจเคยเจอมา
บ้าง เพราะเนื่องด้วยความอัจฉริยะของมัน
เช่น มันจะ lock รถ หากรถจอดไว้นานเกิน XXX นาที แล้วจะทำยังไง
ถ้าเกิดคุณทิ้งกุญแจคาไว้ในรถ
โอ้พระเจ้าช่วย!! จะกลับบ้านไปเอากุญแจสำรองก็ใช่ที่
ลองวิธีนี้ดู มันอาจจะ work กับคุณ เพราะมันทำได้กับคนบางคนมาแล้ว!
หากคุณเก็บกุญแจรีโมทสำรองไว้ที่บ้าน...ลองใช้มือถือโทรหาคนที่บ้าน ให้ไปเอารี
โมทสำรองนั้น มาใกล้ๆที่หูโทรศัพท์ ระหว่างที่คุณ ก็นำมือถือของคุณ
อยู่ในระยะห่างจากประตูรถ ประมาณ 1 ฟุต แล้วให้คนทางบ้าน ลองกด รีโมท เพื่อ
Unlock ดู...
เหลือเชื่อ...มันทำได้ ประตูรถ Unlock ออกได้
เป็นเรื่องจริงที่ยังไม่มีการพิสูจน์ แต่ใช้ได้ผลกับคนบางคน
ซึ่งก็ไม่ได้ระบุชัดเจนว่า เป็น
กุญแจรีโมทประเภทใด ซึ่งเขาได้ทดลองอยู่หลายๆครั้ง
สามารถใช้การได้ดี ระยะทาง ไม่ใช่ปัญหาเลย เพียงมีมือถือเท่านั้น
หากมีเวลาว่าง ลองทำดูกับกุญแจรีโมทรถของคุณดูก็ได้ มันอาจจะ Work เสียเวลานิด
เผื่อจะได้ วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าในกรณีเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันเช่นนี้
ฝากกุญแจรีโมทสำรองไว้ที่ใครสักคนที่คุณไว้ใจได้
ว่าเขาสามารถช่วยคุณในเหตุการณ์อย่างนี้ได้
อย่างน้อย ถ้าจริง...ก็คงจะดีกว่า โบกแท็กซี่กลับไปเอากุญแจรีโมทสำรองที่บ้าน
ในชม.เร่งด่วน
หรือ ตามหาตัวช่างสะเดาะกุญแจ กว่าจะได้คงเสียเวลานานโข เสียตังค์ อีกต่างหาก
ของอย่างนี้ ไม่ลองไม่รู้......

pkkel
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 02:09:20 PM »

เคยเจอมาแล้วกับตัวเองเลยครับเล่าสู่ กันฟังนะครับ    เมื่อประมาณ  ราวๆ  3-4 ปี  มาแล้วครับ  //ผมได้ไปทำ ธุระกับ  เจ้าลูกชายตัวดีช่วงเวลา บ่าย 4-5  โมงเย็น  อายุ เขาประมาณ 8 ขวบได้  แถวๆ  สาย 4  ผมจำได้ดีครับ ว่าวันนั้นเอารถเก๋งไป  พอไปถึงจอดที่ริมฟุตปาตได้ที่ ก็ บอก กับ ลูกชายว่า **เดี๋ยวพ่อจะไปคุยธุระ เรื่องงานที่บริษัทใกล้ๆตรงนี้  นะแปร๊บเดียวเดี๋ยวมาติดเครื่องยนต์/เปิดแอร์ เย็น เจี๊ยบ ไว้ให้ ** แต่ถ้าอยากจะออกไปเดินเล่นที่ นอกรถก็สามารถออกไปได้ เพราะว่า ช่วงเย็น ๆ สาย 4  เป็น บรรยากาศที่ดีมากๆ ในขณะนั้น--ผมว่า** และก็พูดย้ำ อีกว่า** ถ้าจะออกไปเดินเล่น  ก็ ล็อค รถด้วยนะ ** ว่าแล้ว  ผมก็เข้าไปคุย  งานได้ประมาณ **ครึ่ง ชัวโมง**เห็นจะได้ ผมก็ออกมา  ก็เจอ ลูกชาย ยืนรอ อยู่ที่หน้า บริษัท   ลูกชาย ผมก็พูดทัน ที ที่เห็น ผม  ว่า**   พ่อครับๆ ผมล็อค รถ เรียบร้อยแล้ว ครับ เราก็ตอบ ทันที   เอ่อ **ดี แล้วลูกกุญแจ ละ ผมถาม เขาก็ตอบทันทีเหมือนกัน ว่า** **  อยู่ในรถครับ   อ้าว วว ...........  เป็นเรื่อง เลย  บ้า ชะมัด  Angry  กุญแจ สำรองก็ ไม่ได้เอามา ด้วย  อยู่ที่บ้าน  ที่  นนทบุรี  ก็เลย ให้ช่างมา เปิด รถ หลายฝ่าย หลายคน ที่นั่น ก็เปิดไม่ได้  **  เริ่ม จะมืด เข้าไป ทุก ที ซวยเลย ตู**  ขออนุญาต   พูด อยาบ  ผ่านไป  เกือบ   3 ชั่วโมงรถยังติดเคื่รอง/แอร์เย็นเจี๊ยบ  ช่าง กุญแจ ก็ยังเปิดไม่ออก ** หมดหนทาง ช่างบอก  **สุดท้ายต้องโทร ให้ทางบ้านเอากุญแจ สำรองจ้างให้ มอเตอร์ไซด์  350 บาท  ขี่เอาไปให้  กว่าจะได้กลับบ้าน   3 ทุ่ม   เข็ด เลย ครับพี่ๆ ครับ **อยากฝากเตือน เพื่อน พ้อง น้อง พี่  ให้มี และก็ ติด กุญแจสำรอง ใส่ กระเป๋า ไว้ด้วย  Wink เดี๋ยว ม่ายยยย  อย่างงั้น ก็ จะเจอ ปัญหา อย่างผม    Cheesy Cheesy
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:38:30 PM »

ดีที่ผมยังไม่เคยโดนแต่รถรุ่นไหนทำไมลำบากจัง เห็นน้องชายผมมันใช้แค่ฟุตเหล็กอันเดียวเอง วันก่อนเอาของผมไปเสร็จแล้วลืมไว้หลังคารถ กลับมาฟุตเหล็กผมหล่นหายไปแล้ว Tongue ผมล่ะขาดทุนอยู่คนเดียว
pkkel
member
*

คะแนน181

ความจนไม่ได้ อยู่ ในหมู่คนขยัน

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2007, 03:51:57 PM »

Honda  Accord   ครับ  ลองใช้แล้ว  ฟุตเหล็ก ไม่ออกครับ เห็นช่างกุญแจ บอกว่ารุ่นนี้   ยาก  ครับ วันนั้น ผมคิดว่าต้อง **ถุบ**กระจกข้างเหมือนกันครับ
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 01:47:21 PM »

หากว่าเป็นกุญแจที่ใช้รีโมทก็ใช้มือถือให้เป็นประโยชน์เลยครับอันนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ลองทำดูครับ
1. ให้โทรกลับไปบ้านของท่านให้เอากุญแจสำรองออกมา
2. ให้ท่านยืนให้ใกล้รถมากที่สุดหรือว่าใกล้ประที่สุดเท่าที่ทำได้
3. ให้ภรรยาที่บ้านกดปุ๋มคลายล็อคมาจากที่บ้านเลยครับ
4.(ต้องเป็นมือกับมือถือเท่านั้นโทรคัพท์บ้านกับมือใช้ไม่ได้ครับ)

สาเหตุที่สามารถคลายล็อคได้ก็เพราะโทรคัพท์มือถือสามารถส่งผ่านความถี่ของรีโมทมาได้ครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
mon0915
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน216

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 03:10:41 PM »

ต้องไปทดลองดูแล้วครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
manas
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 09:17:48 PM »

มีอีกอย่าง เวลาไปไหนไกลๆจอดรถทิ้งไว้ บางที หมาวิ่งกัดกันมาโดนรถ เจ้าสัญญาณกันขโมยมันก็ร้องขึ้นมา และก็ไม่หยุดง่ายๆเสียด้วยชาวบ้านเขาเดือดร้อนลำคานกันทั้งบ้านเจ้าของก็ไม่อยู่ อย่างนี้ ให้ใครโทรไปบอกให้เจ้าของกดรีโมท ใส่โทรศัพท์มาเพื่อให้สัญญาณ หยุดทำงานก็คงจะได้เหมือนกัน ใครไปทดลองบ้างแล้ว เอ่ย Embarrassed Embarrassed Embarrassed
pichet♥
วีไอพี
member

คะแนน176

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2007, 10:54:46 PM »

ลองหาชุดสะเดาะกุญแจมาใช้ครับ
http://www.marketathome.com/shop/showproduct.php?pid=544282&shopid=1339

พิเชฐ อิเลกทรอนิกส์  086 9217150 , 053 205062
ขาย-ติดตั้ง จานดาวเทียม PSI,IPM,DTV,GMM Z
96 ถ.ช้างคลาน(ป่าแดด) ต.ป่าแดด อ.เมือง  จ.เชียงใหม่ 50100
manas
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 07:44:05 PM »

โหพี่pichet  ผมว่ามันออกแนวโจรกรรมแล้วละ เอาแบบไว้ช่วยตัวเองได้นิดหน่อยดีกว่า แบบนี้กระจายออกไปมากๆมันน่ากลัวน๊ะ เพ่ Undecided Undecided Undecided
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2007, 07:57:35 PM »

อย่าคิดว่าวิชาสะเดาะกุญแจนั้นเป็นวิชาโจร เพราะเราสามารถประกอบวิชาชีพสุจริตได้จากการสะเดาะกุญแจ จากความรู้ที่เรียนไปสร้างรายได้ และสร้างอาชีพได้มากกว่าการนำไปอาชีพไม่สุจริต    Smiley Smiley Smiley

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 16, 2007, 05:10:35 PM »

รถผมก็คงไม่มีปัญหานี้แน่นอน เพราะผมต้องกดรีโหมดล็อคทุกที ถ้าลืม มันก็ล็อกไม่ได้นะสิ  ให้จำไว้อย่างหนึ่งเวลาล็อครถ ให้ใช้ลูกกุญแจล็อคทุกครั้งให้เคยชิน อย่าเอามือกดที่ล็อกแล้วปิดประตูก็ไม่เกิดปัญหาแล้วครับ กันขโมยที่ล็อคเองอัตโนมัติ อย่าไปใช้ต้องให้กดถึงจะล็อคประตูถึงจะถูก แต่ระบบจะทำงานเองแต่ไม่ล็อคประตู จนกว่าจะ มีการกดรีโหมดถึงจะล็อค แค่นี้ก็ไม่เกิดปัญหาแล้วครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
kol
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2007, 01:29:17 AM »

เรื่องของการจอดรถไว้นานเกินกว่า XXX นาที แล้ว ล๊อกเองอัตโนมัต
มันเป็นความอัจฉริยะ ของรีโมต ผสมกับความสะเพร่าของช่างติดตั้งครับ

เท่าที่ผมเจอมา มันจะเริ่มจับเวลาล๊อกหลังจากถอดกุนแจ ออกมาแล้วครับ
โดยที่ขณะที่เราบิดกุนแจไปที่ตำแหน่ง Lock ของกุนแจรถ มันจะยังมีไฟเลี้ยงอยู่ที่สายไฟเส้นหนึ่ง
ที่ออกมาจากกุนแจสวิทช์ จนกว่าเราจะถอดกุนแจออกมามันถึ่งจะตัดไฟออก
หากช่างติดตั้ง ขี้เกียจต่อสายที่ตำแหน่งนี้ไปเข้ากล่องกันขโมยมันก็จะล๊อกผิดเวลาอย่างนี้แหละ

และหากรถยนต์บางรุ่นไม่มีไฟที่ตำแหน่งนี้มาให้ใช้งาน ก็ให้ปิดฟังชั่น ล๊อกอัตโนมัติของกล่องได้ครับ
( บางรุ่นใช้ดิพสวิทช์ บางรุ่นใช้สายไฟจัมป์ )
CHELSEA
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 03:04:28 PM »

เรื่องของการจอดรถไว้นานเกินกว่า XXX นาที แล้ว ล๊อกเองอัตโนมัต
มันเป็นความอัจฉริยะ ของรีโมต ผสมกับความสะเพร่าของช่างติดตั้งครับ
..................
................... .ถูกที่สุด.............
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 03:14:14 PM »

เคยได้ยินพี่พูดเช่นกันแต่ไม่เคยลอง
randomrains
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2007, 06:39:24 PM »

ขอวงจรกันขโมยรถด้วยได้ไหมครับ
boy2009
member
*

คะแนน2

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2007, 06:26:26 AM »

ของผมถ้าใช้เบรคมือ ขณะติดเครื่องอยู่มันจะไม่ล็อกครับ แต่ถ้าเร่งรีบลืมใส่เบรคมือขณะติดเครื่องแล้วปิดประตูออกไปทำธุระข้างนอก ประมาณ 1 นาที มันก็จะลอ็ก....เสียค่าโง่ไป 500 อิอิ   
john1980
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 04:30:31 PM »

ก็อย่าลืมทั้งรีโมทและมือถือไว้ละกันครับ
srithaimax ♥1,510
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 05:57:41 PM »

ผมเคยอ่านเจอครับ แต่จำไม่ได้ว่าอ่านเจอที่ใดเพราะว่านานแล้ว  เขาบอกไว้ว่าถ้าเราขับรถไปไหนให้เอากุญแจไป2ดอกครับ  ดอกที่1 ใช้เพื่อติดเครื่องยนต์เพื่อขับไปไหนมาไหน ส่วนดอกที่2 นี่สิครับสำคัญมากเลย เขาให้พกติดตัวไว้ตลอด  หากลืมกุญแจดอกแรกไว้ในรถ  แล้วรถถูกล๊อก เราก็ยังมีกุญแจดอกที่2 ที่ติดตัวไว้ ใช้ปลดล๊อกได้ครับ อ่านแล้วจะเห็นว่าไม่ยากเลยใช่ไหมครับ  ดอกที่2จะใส่กระเป๋ากางเกง  หรือกระเป๋าสตางค์แล้วใส่ในกระเป๋ากางเกงอีกก็ได้ครับ  ผมทำแบบนี้มาตั้งแต่ขับรถเป็นและมีรถยนต์คันแรกเลยครับ  จนทุกวันนี้ก็ยังทำอยู่เป็นประจำสิบกว่าปีแล้วครับ หมดกังวลเรื่องล็อกรถแล้วกุญแจอยู่ข้างใน ได้ผลจริงๆครับ    เพื่อนสมาชิกนำไปใช้ได้ครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 08:15:33 PM »

ผมทำกุญแจสำรอง และเอาลวดผูกไว้ใต้ท้องที่ลับตาคนครับ
padatongla
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 10:55:03 PM »

เรียกช่างกุญแจมาดีกว่า
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:19:00 AM »

ของผมจะมีไว้ในกระเป๋าสตางค์ หนึ่งดอกเสมอเพื่อป้องกันการ LOCK โดยไม่ตั้งใจครับ เยี่ยมมาก HAPPY2!!
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 09:54:00 AM »

คงต้องกลับไปดูรถแล้วครับ ไม่ได้สังเกตุสักที เสียบกุญแจทิ้งไว้ ไม่รู้จะลอคหรือป่าว แล้วติดเครื่องไว้มันยังจะล๊อค เหรอครับ
แต่ที่แน่ถ้าลืมล๊อคแล้วมันล๊อคเองครับ  ผมมักเปิดกระโปรงท้ายหาของแล้ววางกุญแจไว้บ่อยๆ วันไหนเผลอไปปิดกระโปรงแล้วลืมกุญแจไว้ไม่รู้จะทำไงดี

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 07:16:55 PM »

ถ้ายี่ห้อ Honda Jazz  ผมจะบอกให้ แต่มันจะทำให้ลอคเสียเลยครับ (นอกเรื่อง)

ให้หาเหล็ก หรือ ทำขึ้น  ที่สามารถเสียบเข้ารูกุญแจได้ รูปร่างอะไรก็ช่างขอให้เข้า และแข็งแรงมากๆ เหล็กที่มาเสียบนั้นต้องมีเหล็กทดกำลังสักหน่อย หรือที่เป็นแบบที่เขาใช้ถอดนอตที่ล้อรถมันจะมีก้านให้บิดง่ายๆแบบนั้นแหละ
จัดการเสียบเข้าบิดออกแรงๆกระแทกๆหน่อย ลอคหลุดพังเลยครับ

ใครลืมกุญแจแล้วหมดทาง(มีดอกเดียว) เอาทางนี้ก็ได้ อิอิ แต่อย่าเอาไปใช้ในทางที่ผิดละ
(มอเตอร์ไซค์ผมก็มีวิธี แต่ขอเงียบครับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์