ผมมีปัญหาจะถามผู้รู้ดีเรื่อง Norton Ghost
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 05:38:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีปัญหาจะถามผู้รู้ดีเรื่อง Norton Ghost  (อ่าน 6932 ครั้ง)
nastawut
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:27:10 AM »

เยี่ยมมาก ผมอยากถามว่า เมื่อเราต้องการจะ Ghost    Windows xp และเป็น แบบ เซพเวอร์ มันจะไปทั้งหมดไหม   และสามารถลงเครื่องคนละยี่ห้อ คนละรุ่นได้เปล่า  จะติดไปหมดไหม  เพราะเครื่องของผมใช้งานในบริษัท มันเป็นโปรแกรมที่ต้องซื้อมานะ โปรแกรม Express ซื้อมาในราคา20000   ต้องติดตั้งผ่าน เน็ตครับ  ผมจึงต้องการ Ghost ครับ มันจะสำเร็จไหมนี้ อิอิ ฝึกหัดนะครับ ไม่อยากเสียตัง มีวิธีอะไรแนะนำให้บ้างจะขอบคุณอย่างมาก ขอบคุณ

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 11:49:43 PM »

ถ้าเมนบอร์ต และการดต่างๆเหมือนกันเป๊ คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าต่างกันคงไม่ได้ครับ.. ฉงน

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
nastawut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2008, 12:21:19 PM »

แล้วมีโปรแกรมอื่นที่สามารถ Ghost ได้ไหม แนะนำให้หน่อยครับ
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2008, 09:33:47 PM »

การ ghost จะเป็น partition ใดๆหรือ disk ใดๆก็ตาม  มีประโยชน์มากในการคืนสภาพเดิมของข้อมูลในเวลาอันรวดเร็ว
การนำไปติดตั้งเครื่องอื่นที่สเปคเครื่อง  ต่างกันมากเช่น sound , vga, mainboard ,cpuและ การ์ดอื่นๆอีก
มีทั้งที่ติดตั้งสำเร็จและไม่สำเร็จ  จะพูดถึงกรณีที่ติดตั้งได้ก็คือ 
1  หลังจากที่เรานำ ไฟล์ ghost ติดตั้งใน ฮาร์ทดิสค์ได้ 100% แล้ว restart เครื่อง กด f8 ก่อนเข้า window
เพื่อเข้าแบบ save mode เมื่อบูตเข้า window ได้เครื่องจะทำการหา driver ให้ตรงกับอุปกรณ์ที่เครื่องตรวจพบ
เท่าที่ window มีเมื่อลง driver ครบ บูตเครื่องเข้า window ครั้งต่อไปก็ปกติ
2  กรณีที่ติดตั้งไม่สำเร็จ  เมื่อบูตเข้า window โดยวิธีใหนก็ตามเครื่องจะตัดเป็นจอฟ้าแสดง error ต่างๆ
มีหลายวิธีการที่ผู้รู้ท่านอื่นๆได้นำเสนอตาม web ต่างๆว่าทำอย่างนั้นอย่างนี้แล้วจะทำให้ลง file ghost แล้วได้ทุกเครื่อง
ก็มีได้บ้างไม่ได้บ้างคละกันไป  สรุปก็คือ  ถ้าลง ghost ไม่ได้ก็ต้องลง window ตัวจริงครับ

xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 03:37:57 PM »

เอาไป http://www.havefile.com/havefile/downloadinit.do?id=5431

เอาไฟล์ที่ให้ไปแตก ก็อปไฟล์ 2 ไฟล์ ในโฟลเดอร์ XYZ ไปวางยัง C:\ แล้วค่อย GHOST น่ะครับ ได้ชัวร์..................หรือป่ะ 
nastawut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2008, 05:23:48 PM »

ขอบคุณครับ  แต่ที่ผมจะ Ghost เพราะมีอยู่สองอย่างด้วยกัน คืออย่างที่หนึ่งต้องการสำรองไว้ในเครื่อง เพราะว่าโปรแกรมที่ผมติ้ดตั้งมันต้องลงผ่านเน้ตนะ และถ้ามีปัญหาเครื่องบูตไม่ได้ ถ้าผมติดตั้งผ่านเน้ตผมต้องเสียตังเพิ่มนะ มันเป้นโปรแกรมธุรกิจซื้อมา 20,000 บาท เพื่อใช้งานในบริษัทนะ ชื้อมาจาก บริษัทเพรสซอพท์แวร์กรุ๊ปจำกัด
 และ อย่างที่สองผมต้องการทำสาขาเพิ่มนะ จึงต้องกอปปี้จากเครื่องสาขาเก่าไปใช้สาขาใหม่ แล้วเครื่องคอมที่จะลงคนละรุ่นด้วย เพราะที่บริบริษัทเป็นเครื่องเก่านะ จึงเป็นคนละรุ่น ผมจึงกลัวว่าลงไม่ได้  เพราะผมต้องการไดเวอร์ของมันแต่ไม่รู้ว่าอยู่ตรงไหนบาง เพราะมันโปรแกรมลงสองครั้ง ครั้งแรกลงแผ่นก่อน หลังลงแผ่นลงผ่านอีก
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2008, 01:41:10 PM »

xxxstorm บอกแล้วครับ เอาไฟล์ไปวางครับก่อนโกลส เรื่องก็คือทำให้มันไปใช้กับเครื่องอื่นได้ แต่ไปลงไดร้เวอร์ใหม่ในบางเครื่องที่ ต้องใช้ไดร้ว์เวอรืบางตัวที่วินโดวน์ไม่มี  หาข้อมูลการย้ายวินโดวน์อ่านดูครับแล้วจะเข้าใจครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
nastawut
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2008, 11:33:43 AM »

วางไงครับ  หรือวางทั้ง Folder  XYZ  หรือกอปเฉพาะตัว ข้างในFolder  XYZ ใส่ไดร์C  ขอบคุณครับ ฉงน
xxxstorm
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2008, 08:46:40 AM »

วางไงครับ  หรือวางทั้ง Folder  XYZ  หรือกอปเฉพาะตัว ข้างในFolder  XYZ ใส่ไดร์C  ขอบคุณครับ ฉงน
เอา ไฟล์ครับมิใช่โฟลเดอร์
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:26:46 PM »

มีหลายท่านที่มีปัญหาเหมือนท่าน nastawut คือมีโปรแกรมดีๆเจ๋งๆแต่ต้อง activate code หรือขอ code ทาง internet จากผู้จำหน่าย
วันหนึ่งบริษัทที่ขายได้เลิกกิจการไป  โปรแกรมเดิมที่ใช้อยู่ก็ใช้ได้  แต่ถ้ามีการลงวินโดว์ใหม่ ต้องลงโปรแกรมนั้นใหม่  คราวนี้ละครับ
หา code มาใส่ไม่ได้  โปรแกรมแสนแพงก็ไม่มีความหมายเลยครับท่าน
     การ ghost  hd จากเครื่องที่มีโปรแกรมที่สําคัญนั้น  ท่านต้องลองทําดูนะครับ 
เมื่อ ghost hd แล้วส่วนใหญ่ โปรแกรมพื้นฐานทั่วไปที่อยู่ในเครื่องเรา่ใช้ได้หมดครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2008, 12:49:13 PM »

เท่าที่ทราบ ถ้าโปรแกรม express หรือ พวกโปรแกรม บัญชีต่างๆ ที่ใช้ฐานข้อมูล 100% ย้ายไม่ได้ครับ แม้แต่ เครื่องเดียวกัน แต่เปลี่ยน hdd ใหม่ ก็ต้อง activate ใหม่อยู่ดีไม่งั้นใช้ไม่ได้ครับ แต่รู้สึกว่าเค้าจะให้สิทธิ์ activate ใหม่ 3 ครั้งไม่ใช่เหรอครับ พอเกิน ก็อาจจะต้องเสียค่า activate ไม่กี่ตังมั้ง ไม่ถึงกะซื้อใหม่ทั้งหมดน่ะครับ

ไอ้เรื่อง xp ย้ายเครื่องอ่ะ จิ๊บจ้อย แต่ จะทำให้ Program ที่บอกมา ย้ายไปด้วยนี่ ยังไงก็ต้องเสียเงินเพิ่มครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์