การเพิ่ม HDD ให้เป็น 2 เท่า(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:43:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเพิ่ม HDD ให้เป็น 2 เท่า(คัดลอกมาจากบอร์ดเดิม)  (อ่าน 3837 ครั้ง)
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« เมื่อ: มกราคม 21, 2007, 01:33:53 PM »

Apichit
Member

ผมเคยได้ยินการทำ HDD ให้เป็นอีกหนึ่งเท่า จากที่มีอยู่ เช่น 40 to 80 เป็นต้นครับพี่ช่างท่านไดเคยลองทำช่วยสอนวิธีทำผมด้วยครับ

amnat
บุคคลทั่วไป

อย่าไปทำเลยครับข้อมูลล้มง่าย ได้ไม่คุ้มเสียเพิ่มฮาร์ดดิสดีกว่า

Apichit
Member

อาการที่มีปัญหาเกิดจากอะไรครับและมีผลอย่างไรครับ คุณอาชีพอิสระ  ช่วยหน่อยครับ ขอบคุณครับ

คุณ A lot of HaHaHa
Member

ทำไม ฮ้าดดิ๊ส ที่มีแผ่นเพลทจำนวนเท่ากัน หัวอ่านมีเท่ากัน แต่ทำไมความจุไม่เท่ากัน
(จากวารสารเกี่ยวกับฮ้าดแวร์)  หลังจากที่ผ่านขั้นตอนการผลิตไปเรียบร้อยแล้ว ก็จะมีขั้นตอนการตรวจสอบ โดยการทดสอบว่าฮ้าดดิ๊สแต่ละลูกนั้นสามารถจุข้อมูลได้มากขนาดไหน เมื่อรู้ว่าฮ้าดดิ๊สลูกนั้นสามารถจุได้เท่านั้นแล้ว ก็ระบุให้ฮ้าดดิ๊สลูกนั้นเป็นความจุตามสเปกนั้นๆ เช่น ลูกที่1 ทดสอบได้ 82 กิ๊ก ก็กำหนดตัวนั้นเป็นรุ่น 80 กิ๊ก แต่ลูกที่ 2 ทดสอบได้ 121 กิ๊ก ก็กำหนดตัวนั้นเป็นรุ่น 120 กิ๊ก เป็นต้น
โดยที่ส่วนที่หายไปนั้นเป็นส่วนที่ทดสอบแล้วทำงานได้ไม่ถึงมาตรฐานที่กำหนด จึงทำการปิดกั้นส่วนนั้นไว้ หากแม้นเราไปเปิดใช้ส่วนที่ว่านั้นแล้ว อาจก่อเกิดปัญหาตามมา เช่น ไม่สามารถอ่านในส่วนนั้นได้ ทั้งที่มีข้อมูล(ภาษาชาวบ้าน เรียกว่า แบดเซคเตอร์ *แบดแท้-แบดเทียม*) แต่เคยได้ยินมาว่า เครมได้ บ้างก็บอกว่า เครมไม่ได้ (แต่ยังไม่เคยลอง)
ความสามารถในการใช้งาน ผมว่าน่าจะขึ้นอยู่กับพื่นที่ส่วนสงวน(ส่วนที่ทดสอบแล้วทำงานได้ไม่ถึงมาตรฐานที่กำหนด)ว่ามันมีความเสียหายมากน้อยขนาดไหน (บางเควสบอกว่าใช้ได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ บางเควสบอกว่าใช้เดี๋ยวเดียวก็ค้าง) ต้องลองครับ
ผมรู้ว่าคุณต้องทำได้

cybernew
VIP
Member

เห็นเพื่อนที่ทำงานที่ maxtor บอกว่าทำได้โดยการเปลี่ยนรุ่นของบอร์ดใหม่ (แผงวงจรที่HDD)

Apichit
Member

Embarrassedขอบคุณพี่ๆช่างทุกคนทีช่วยตอบครับ Embarrassed

ช่าง(จำ)เป็น- -a
Member

การทำ hdd ให้เป็น 2 เท่าควรเป็นทางเลือกสุดท้าย..

winai4u
special
Full Member

สำหรับผมแล้วแนะนำว่าอย่าไปทำเลยครับ ซื้อใหม่ดีกว่าครับจะได้ไม่เสียใจภายหลังครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์