การติดตั้งลำโพง 5.1
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งลำโพง 5.1  (อ่าน 29914 ครั้ง)
tong1983
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 02:38:23 PM »

ผมซื้อ ชุดโฮมเธียเตอร์ มาครับ คือ อยากจะทราบวิธีการว่างตู้ลำโพง แต่ ละตู้ ว่าวางลักษณะอย่างไร จึ่งจะได้ระบบเสียงที่ครบตามประสิทธิ์ภาพของเครื่องครับ 
ขนาดห้อง3x5 เมตร ครับ

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 07:19:54 PM »

ของผมก็ยังกองอยู่เลยพึ่งซื้อมา (ของเสีย) สวิทช์ชิ่งเสีย ลองเอาหม้อแปลงใส่ แยกเสียงดีมากเลย ส่วนมากก็ตั้งตามทั่วๆไป ตรงจุดที่เรานั่ง ลำโพงข้างหลัง ต้องให้ห่างเลยที่เรานั่งไปอีก เวลาเสียงมาจากข้างหลัง จะชัดเจนมาก ต้องลองขยับหา ถ้าแขวน อย่าแขวนสูง ให้อยู่ในระดับ ลำโพง R,L  ซับให้อยู่กับพื้นเลย อย่าวางห่าง ลำโพง R,L  คืออย่าวางซับอยู่โดดเดี่ยวเดียวดาย เวลาเสียงออกมาจะไม่รู้เลยว่าซับตั้งตรงไหน แต่นี้ก็ความสุขเล็กๆครับ
tong1983
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 11:43:55 AM »

ระบบเสียง ในชุด โฮมเธียรเตอร์ ในการวาง ลำโพง ควรอยุ่ในระดับใดครับเสียงจึงจะสมจริง เช่น แขวน หรือ ตั้งในระดับ สูง หรือ ระดับ ไหนครับ ทั้ง คุ่หน้า และคุ่ หลังครับ บอกวิธีด้วยครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 12:32:26 PM »

สำหรับผม คู่หน้าวางระดับเดียวกับจอภาพ เซ็นเตอร์วางจอเลย คู่หลังแขวนสูงประมาณ2เมตรหน่อยๆ ซับวางกับพื้นใต้เซนต์เตอร์ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ของมือสอง เพื่อนซื้อมา400 ผมให้ค่าแบก200 เป็น600 สวิทช์ชิ่งเสีย แยกเสียงชัดเจนดีเหมือนกัน
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2008, 07:31:51 PM »

เลิกงานไปจะทดสอบ  ชอ่ง COAXIAL กับ สาย ไฟร์เบอร์อ๊อปติค อันไหนจะแจ่มกว่ากัน ท่านได้เคยลองครับ
Grid
member
*

คะแนน3

ท่านมาเราดีใจท่านจากไปเราคิดถึง

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 02:50:55 PM »

การวางตู้ลำโพง เซอร์ราว ควรวางที่ระดับหูของเราขณะนั่งฟังจะดีที่สุดครับ........
WK
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2008, 02:02:13 PM »

เลิกงานไปจะทดสอบ  ชอ่ง COAXIAL กับ สาย ไฟร์เบอร์อ๊อปติค อันไหนจะแจ่มกว่ากัน ท่านได้เคยลองครับ

:(Coaxial ดีกว่าอยู่แล้วครับ...
khigiam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 02:15:06 PM »

วางลำโพงทุกตัว แล้วให้เเสียงกลมกลืนกัน ไม่มีช่องโหว่ หรือน้อยที่สุด การโยนเสียง แยกเสียงแต่ละแชนแนลให้มีความต่อเนื่องกันครับ
ซึ่งเป็นเรื่องที่ใช้เวลาและเหนื่อยเอาการ แต่พอทำได้แล้ว หายเหนื่อย  ดีใจจัง
BeLl___Elc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2010, 09:40:24 PM »

...เซอร์ราว ผมวางไว้ที่มุม โดยหันออกมาหาคนนั้ง ฟังให้ตรงที่สุด(คู่หลัง)

และจะมีอีกตัวที่ต่อ อนุกรมกับตัวหลังที่ตั้งไว้ที่่มุม โดยติดตั้งไว้ติดกับผนัง(คู่หน้า เซอร์ราว) หรือหลังลำโพงเสมอกันกับผนัง

ย้ำต้องต่อแบบอนุกรมกับตัวหลังนะคับ

จะได้เสียงที่ดั้งแล้ว ดั้งจริง จะได้อิมพีแดนที่สุ่งกว่าคับ

และการว่างอย่างที่พูดด...จะได้เสียงที่สมจริงที่สุดและล้อมลอบ

ผมลองมาหมดแล้วคับ(ย้ำต้องอนุกรมเท่านั้นแบบขนานไม่ได้)

(อันนี้คิดเองคับไม่สงวน คับ)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์