เพื่อนๆในนี้ใครมีวงจร PROTON รุ่น PT-9329 บ้าง น่าจะเป็น ทีวีจีนแดง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 01:23:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในนี้ใครมีวงจร PROTON รุ่น PT-9329 บ้าง น่าจะเป็น ทีวีจีนแดง  (อ่าน 4863 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 04:17:41 PM »

อาการคือว่า สีเขียวไม่ออก  ออกแต่สี น้ำเงิน และสีแดง ภาพเลยเป็นสีม่วง
 ลองเช็คดู  Tr ไม่เสีย  ผมสงสัย ตรงวงจร ป้อนกลับจากหลอดภาพไป ic
ที่เรียกว่า วงจร IK นี่แหละว่า r ป้อนกลับ น่าจะขาดเพราะว่าเคยเจอพวก samsung
r ป้อนกลับตัวไหนเสีย สีนั้นไม่ออก
 แต่ว่า samsung  ส่วนใหญ่ใช้ ic ในภาค ขยายหลอดภาพและมีวงจรเลยเช็คง่าย
แต่เครื่องนี้ ใช้ TR ในวงจรขยาย RGB   พอดีต้องซ่อมที่บ้านเจ้าของ ผมลองเช็คดู
แต่ว่าหาวงจรไม่ได้เลยไม่รู้ว่า ตัวไหนเป็นวงจรป้อนกลับ
 ในนี้ใครพอมีบ้างครับ   IC   สี เบอร์ TDA3505 
  ขอบคุณ

Ptn-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน780

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 04:37:33 PM »

เช็คหลอดภาพหรือยัง   ไฟ KG ต่างกับขา KB  KR มากไหมครับ

AV Electronic  Pattani.
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:40:41 PM »

ผมว่าหลอดภาพไม่น่าเสีย แต่ว่าพรุ่งนี้จะเอา เครื่องเช็คหลอดภาพไปด้วย
  ไฟ  KB       KR   นันใกล้เคียงกัน  ประมาณ 100 โวล กว่าๆประมาณ  130 โวล
 ส่วนไฟ  KG   ประมาณ เกือบ 200 โวล คือ KG   คัทออฟ
   เมื่อถึงตอน จูนช่อง  onscreen  จะเป็นสีเขียวชัดดี  จูนได้แสดงว่า สีเขียวไม่น่าเสีย

ผมลอง ถอดซ๊อกเก็ตหลอดภาพ ไม่ใส่ที่หลอดภาพเปิด เครื่อง วัดไฟดู
  ไฟที่ ขา KB   KR   จะตกลงมาต่ำ มาก  แล้ว R  ที่เป็นไฟมาเลี้ยง TR  ขยาย สัญญาณภาพ
 ก็ร้อน แสดงว่า TR  สองสี ทำงาน แต่ KG  ไฟไม่ตกลงมา  ไฟเท่ากับแหล่งจ่ายคือ 200 โวล
 แล้ว R เย็นมาก แสดงว่า TR    KG ไม่ทำงาน  ผมสงสัยว่า มันอาจไม่ครบวงจร
 ในส่วนของ KG   คือ KG ไม่ทำงานนั่นเอง
พรุ่งนี้ไปซ่อมต่อ คงไปวัด R แถวนั้น
 เคยเจอ ซัมวูง อาการ สีใดสีหนึ่งไม่ออก R  ฟีดแบค  มันขาด
   นึกว่ามีงงจรจะได้วิเคราะห์สะดวก
 แต่ตอนนี้ หาวงจร คล้ายไปลองเทียบดู
ไม่ค่อยตรงเท่าไหร่พรุ่งนี้ไปซ่อมดู แล้วจะมาบอก ถ้าซ่อมสำเร็จ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:58:48 PM »

ผมว่าหลอดภาพไม่น่าเสีย แต่ว่าพรุ่งนี้จะเอา เครื่องเช็คหลอดภาพไปด้วย
  ไฟ  KB       KR   นันใกล้เคียงกัน  ประมาณ 100 โวล กว่าๆประมาณ  130 โวล
 ส่วนไฟ  KG   ประมาณ เกือบ 200 โวล คือ KG   คัทออฟ
   เมื่อถึงตอน จูนช่อง  onscreen  จะเป็นสีเขียวชัดดี  จูนได้แสดงว่า สีเขียวไม่น่าเสีย

ผมลอง ถอดซ๊อกเก็ตหลอดภาพ ไม่ใส่ที่หลอดภาพเปิด เครื่อง วัดไฟดู
  ไฟที่ ขา KB   KR   จะตกลงมาต่ำ มาก  แล้ว R  ที่เป็นไฟมาเลี้ยง TR  ขยาย สัญญาณภาพ
 ก็ร้อน แสดงว่า TR  สองสี ทำงาน แต่ KG  ไฟไม่ตกลงมา  ไฟเท่ากับแหล่งจ่ายคือ 200 โวล
 แล้ว R เย็นมาก แสดงว่า TR    KG ไม่ทำงาน  ผมสงสัยว่า มันอาจไม่ครบวงจร
 ในส่วนของ KG   คือ KG ไม่ทำงานนั่นเอง
พรุ่งนี้ไปซ่อมต่อ คงไปวัด R แถวนั้น
 เคยเจอ ซัมวูง อาการ สีใดสีหนึ่งไม่ออก R  ฟีดแบค  มันขาด
   นึกว่ามีงงจรจะได้วิเคราะห์สะดวก
 แต่ตอนนี้ หาวงจร คล้ายไปลองเทียบดู
ไม่ค่อยตรงเท่าไหร่พรุ่งนี้ไปซ่อมดู แล้วจะมาบอก ถ้าซ่อมสำเร็จ
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:16:33 PM »

ซ่อมสำเร็จแล้ว c ที่ขา 2 ของ IC  ~TDA3505 มันลอยจากปริ้นท์
เลยทำให้สีเขียวไม่ออก
newsmember♥
member
*

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2008, 05:23:51 PM »

ผมซ่อมได้แล้วน่ะครับ
c ที่ฟิลเตอร์ ขา2 ของ IC มันลอยจากปริ้นท์  เลยทำให้ ขา G  ไม่ทำงาน
ลองดู datasheet
 ไงใครก็ระวังจุดนี้ด้วย
 หลังซ่อมเสร็จผมเก็บเจ้าของ 1200 บาท
 เป็นทีวี 29 นิ้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์