พอจะมี วงจรกำเนิดสัญญาณ sine wave ไหมครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:27:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอจะมี วงจรกำเนิดสัญญาณ sine wave ไหมครับ  (อ่าน 10340 ครั้ง)
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 11:55:45 AM »

ผมลองเล่นมา 2-3 แบบครับวงจรกำเนิดสัญญาณไซน์ แต่ยังไม่ถูกใจครับ แนะนำด้วย

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 03:19:22 PM »

ผมลองทำได้แค่นี้ครับ ขาดตรงปลาย สโลปได้ 3.6ms ต้องเอาสัญญานกลับเข้ามาใหม่จะดีกว่านี้ แต่ไม่ต้องการต้องการแต่ ใช้ทำอินเวอร์เตอร์ ใช้โหลดประเภทขอลวดแล้วไม่มีเสียงคางก็พอ ยังไม่ได้ลองต่อ หม้อแปลงดูเลย ทำโอทีดึก ท่านไดทำได้ มาลงให้ดูบ้างครับ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 08:41:31 AM »

คุณไม่ได้บอกว่าใช้วงจรอะไรทำมาบ้าง แต่ทีผมลองทำใว้ใช้งานก็มีวงจรของ Wien brige oscillator ครับรูปคลื่นก็เป็นสัญญาน  Sine ดีมากไม่มีการคลิปสัญญาณ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2008, 09:33:55 AM »

ผมจะเอาไปทำอินเวอร์เตอร์ ท่าน Tongchai พอจะลงให้ดูได้ไหมครับ วงจรที่ไม่ซับซ้อน เอาแบบง่ายๆ ผมใช้สัญญานสี่เหลื่อมอยู่ ใช้แสงสว่างกับดูทีวี21นิ้ว เปิดพัดลมรำคาญหูนะครับ ผมทำ SINE ไม่สวยนะครับ ขอบคุณ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 02:37:24 AM »

อันที่จริงผมก็กำลังทำเครื่อง UPS อยู่นะครับ แต่ยังไม่เสร็จ ผมกะว่าทำเสร็จเมื่อไหร่จะนำมาเสนอในเว็บนี้อยู่เหมือนกันสามารถนำไปใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ได้เลย สามารถใช้งานได้จริงครับ ออกแบบตามหลักทฤษฏี ทั้งวงจรตรวจจับไฟตก ไฟเกิน วงจรส่วนตรวจจับแรงดันแบตต่ำคำนวณตามหลักการทุกประการ แต่ผมต้องการทำปริ๊นต์ให้เสร็จก่อนจึงจะนำมาลงให้ทดลองดูกัน คงต้องคอยละครับ ส่วนวงจรรูปคลื่นไซน์ที่ผมทำขึ้นมานั้น ผมทำขึ้นมาเพื่อใช้ตรวจเช็คเครื่องขยายเสียง เวลาซ่อม หรือสร้างเครื่องขยายผมก็ขะใช้วงจรนี้ละครับทดลองป้อนสัญญาณก็ดูภาพไปก่อนนะครับ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 02:46:20 AM »

อันนี้เป็นวงจรครับ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 03:01:04 AM »

ค่า RF จะมีค่าเท่ากับ 2xRG ครับ เช่นถ้าคำนวณค่า RGได้เท่ากับ10K ค่า RF จะเท่ากับ 2x10=20K ครับ อันนี้เป็นโปรแกรมสำรับคำนวณค่าต่างๆ ในวงจรครับ ผมทำขึ้นมาเอง เพราะเบื่อที่จะสุ่มหาค่าที่ต้องการไม่ได้เลยเขียนโปรแกรมขึ้นมาคำนวณตามความเข้าใจของผมเอง ติชมสอบถามกันได้ครับ สำหรับเครื่องอินเวอร์เตอร์นะครับ ถ้าจะนำไปใช้กับพวกขดลวด เช่นพัดลม เครื่องเป่าผม ผมแนะนำว่าใช้แบบคลื่นไซน์ดีกว่า เพราะแบบรูปคลื่นสี่เหลี่ยมผมลองทำไปใช้ดูแล้ว ปรากฏว่าพัดลมพังครับ คงจะเกี่ยวกับเฟสมุมของรูปคลื่นด้วยแหละครับ แต่ถ้าจะนำไปใช้กับเครื่องคอมฯ ทีวี ใช้ได้เลยครับ ไม่ต้องกังวลเพราะยังไงๆ ก่อนเข้าเมนบอร์ด เข้าทีวี มันก็ต้องแปลงเป็นไฟตรงอยู่แล้ว ไม่ต้องไปวิตกเรื่องของ L C ตามที่คนเขาวิตกกัน
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 08:34:35 AM »

เป็นเนคทีป กับเนคทีปฟรีเครนซี่เฉยๆนี่ครับ พอจะมีวงจรที่ผลิต SINE ไหมครับ ถ้าทำเป็น SINE ได้ผมจะทำใช้เครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งบ้านครับ แอร์ ตู้เย็น รีดผ้า จะใช้ไฟหลวงให้น้อยที่สุด ส่วนที่ชาร์จแบตเตอร์รี่ ผมใช้กังหันลม กับ ซูล่าเซล ครับ อิเล็ค ...ผมไม่ได้เรียนมา คิดขึ้นมาเอง จะไปได้ช้าครับ ที่ผมทำนั่งคิดอยู่สามชั่วโมง ใช้อ๊อปแอมป์สองตัว พอจะลงของท่านให้ดูได้ไหมครับ ถ้าลงไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ผมเอาสัญญาน FB โดยใช้ไดโอดกับรีซิสเตอร์สัญญานคงจะสวยกว่าเดิมครับ ผมไม่อยากให้วงจรใหญ่ ผมเขียนโปรแกรมไม่เป็น ต้องใช้โยงเอาครับ ขอบคุณนะครับ ที่มาช่วยกันออกความคิดเห็น ขอบคุณ
Tongchai
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 03:09:37 PM »

ถ้าคุณจะนำไปใช้ทั้งบ้าน มีแอร์ ตู้เย็น เครื่องซักผ้า เตารีด เครื่องทำน้ำอุ่นอะไรประมาณนั้นละก็ ผมตอบตามตรงครับ เกินกำลังสติปัญญาผมแล้วหละครับ ลำพังแค่แอร์เครื่องเดียวก็ไปไม่รอดแล้วครับ เพราะใช้กระแสสูงมาก ถ้าทำได้อย่างที่เราคิดผมคิดว่าคงใช้งบประมาณมิใช่น้อยแน่ที่ผมทำนั้นเป็นเครื่องสำรองไฟให้กับคอมพิวเตอร์ธรรมดาๆ ครับประมาณ 300 วัตต์ บางทีก็ติดรถเอาไปเที่ยว ใช้กับหลอดไฟ ทีวี และเครื่องเล่น DVD คลายเคลียดสนุกๆ ไปงั้นแหละ ผมไม่ค่อยหวงเรื่องวงจร เรื่องความรู้ แต่ไฟล์วงจรผมมันใหญ่เกินขนาดที่เขากำหนด เลยส่งไม่ได้ พอลดขนาดลงก็มองแทบไม่ค่อยเห็น แต่คิดว่าคงใช้ไม่ได้กับกรณีของคุณแน่ครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2008, 04:35:13 PM »

ไม่เป็นไรครับ ที่ผมทำใช้อยู่ก็พอใช้แก้ขัดได้ครับใช้เครื่องใฟฟ้าได้ประมาณ 600วัตต์ แบท200แอมป์ 2 ลูก ใช้ซูล่าเซล 120วัตต์ชาร์จ ว่างจะลองทำของผมก่อน ถ้าไม่มีผลกับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่เป็นขดลวดก็พอแล้วหละ ขอบคุณครับ ที่เข้ามาตอบ
Pi_Po
member
*

คะแนน7

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2008, 01:21:48 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ผมทดลองทำมาหลายแบบครับ แต่ simulate ใน multisim 10 ครับ ติดปัญหาคือการออสซิลเลต ไม่ยอมออสซิลเลตเองต้องปรับค่า R ก่อนเพื่อให้ออสซิลเลต ออสซิลเลตแล้ว ก็ต้องปรับค่า R อีกเพื่อให้ได้รูปไซน์ที่สวย ครับ ปรับ R คือผมใช้ VR ครับ คือมันไม่เปิดเครื่องออสซิลเลตเองและได้รูปไซน์ที่ดีเลยครับ ผมอยากได้ 50 Hz กับ 60 Hz ครับเลือกได้  ตอนคำนวณก็ทำตามสูตรครับ  วงจรที่ผมเคยทดลองก็เป็นแบบ เวน-บริดจ์ และ ออพแอมป์คอมพาราเตอร์ 2 ตัวครับ
lan999
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:36:48 AM »

รบกวนหาวงจร กำเนิดความถี่หรือวงจรออสซิลเลเตอร์ ระหว่างความถี่ 88 - 108 MHz
เอาแบบละเอียดน่ะครับ ระบุเบอร์และค่าของอุปกรณ์ด้วยน่ะครับ
ถ้ามีหลักการทำงานของวงจรก็ยิ่งดีครับ ผมจะส่งอาจารย์ต้องการด่วนมากครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy

lan999
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2008, 11:38:49 AM »

รบกวนหาวงจร กำเนิดความถี่หรือวงจรออสซิลเลเตอร์ ระหว่างความถี่ 88 - 108 MHz
เอาแบบละเอียดน่ะครับ ระบุเบอร์และค่าของอุปกรณ์ด้วยน่ะครับ
ถ้ามีหลักการทำงานของวงจรก็ยิ่งดีครับ ผมจะส่งอาจารย์ต้องการด่วนมากครับ

กรุณาส่งทาง  lan.away@hotmail.com

ขอบคุณล่วงหน้าครับ Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์