ใครพอจะมีวงจรกล่องควบคุมอัลคอยล์เลอร์ที่ควบคุมมอเตอร์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:56:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครพอจะมีวงจรกล่องควบคุมอัลคอยล์เลอร์ที่ควบคุมมอเตอร์  (อ่าน 9131 ครั้ง)
porramate
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 02:58:00 PM »

กล่องอัลคอยเลอร์คือตัวควบคุมใช้เซนเซอร์ โดยที่โลหะแตะแล้วมอเตอร์หมุนโดยส่งแผ่นโลหะเข้าเครื่องแม่พิมพ์ในกล่องจะมีแมกเนติกส์220v หรือ380vมีรีเลย์ 1ตัว ใครพอจะรู้มีวงจรซ่อมบ้างครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 04:19:51 PM »

Sad ไม่รู้ครับ แต่ว่าจะซ่อม หรือจะ สร้าง ครับ งง  ไม่เอา... ถ้าอ่านจากข้อความที่กล่ามา ลักษณะการทำงานคือ มีการส่งแผ่นโลหะมาโดนเซนเซอร์ แล้ว  มอเตอร์ก็จะทำงานส่งแผ่นโลหะไปที่เครื่องแม่พิมพ์อีกที  ถ้าเป็นลักษณะนี้ ทำไมไม่ส่งแผ่นโลหะเข้าแม่พิมพ์เลยเสียทีเดียวครับ 
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2008, 08:10:03 PM »

ก็ไม่น่าจะมีอะไรมากครับ      คงคล้ายๆกับเครื่องที่โรงงานผม (เครื่องปั๊มแผ่นสเตเตอร์มอเตอร์)  เป็นเครื่องโบราณ   มันจะเป็นตัวส่งม้วนเหล็กเข้าแม่พิมพ์  แต่ของผมมอเตอร์มันจะหมุนส่งเข้าตลอด  ถ้าแผ่นเหล็กหย่อน(ป้อนเร็วกว่ากว่าเครื่องปั๊ม) มันจะหยุดป้อน   พอม้วนเหล็กเริ่มตรึงมันก็จะป้อนต่อ     วงจรก็ไม่มีอะไรมากนี่ครับ    มีลิมิตตัว  รีเลย์ตัว แล้วก็แมคเนติก+โอเวอร์โหลดตัวนึง  ................... ................... ................... .. Embarrassed        เท่าที่คุณบอกคงเป็นลักณะคล้ายๆกัน     เพราะถ้าเป็นเครื่องปั๊มรุ่นใหม่ๆที่ความเร็วสูงๆจะใช้พร็อกจับหลายตัวแล้วใช้อินเวอร์ปรับความเร็วให้ชุดป้อนคอยล์เหล็ก(อันนี้อุปกรณ์เพรียบ)
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2008, 09:06:13 PM »

น่าจะเป็นสวิทช์แม่เหล็ก มือจับไม่เป็นไร พอเหล็กมาใกล้ๆจะต่อสวิทช์ไปสั่งแมคเนติค ไม่รู้จะใช่หรือเปล่า
porramate
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 03:49:53 PM »

เข้าใจถูกล่ะครับ แต่มีวงจรอยู่ในกล่องเป็นตัวควบคุม เมื่อแผ่นเหล็กตึงก็จะไปแตะตัวเซนเซอร์ตัวบน มอเตอร์ก็จะหมุน พอแผ่นเหล็กหย่อนก็จะแตะเซนเซอร์ตัวล่างมอเตอร์ก็หยุด ปัญหาที่พบบ่อยคือแผ่นโลหะแตะแล้วเซนเซอร์ไม่ทำงานคือตัวมอเตอร์ไม่หมุนไม่ทราบว่าตัวอะไรเสียแน่ในกล่องวงจร ใครพอจะมีวงจรก็ขอบคุณมากครับ
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 04:20:25 PM »

ส่งช่าง อิเล็กทรอนิกส์ ซ่อมน่าจะได้ครับ  ไม่เห็นตัวคงบอกลำบากครับ
ลองเชคสวิท  รีเลย์  หรือ  TR ควบคุม รีเลย์ ดูครับ 

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 05:23:02 PM »

ให้ช่างเชื่อมออกโรงอีกหละ เอ๊า เอา ก็ เอา เซ็นเซอร์ตัวบน ต่อ NO ตัวล่างต่อ NC พอจะเข้าใจไหมครับ ไฟที่จะไปสั่งแมคเนติค สมมุติ เป็น Line(L) มาเข้า COM เซนเซอร์ ตัวบนแล้วต่อสาย NO ไปหาเซอร์เซอร์ตัวล่าง โดยเข้า COM แล้วต่อสาย NC ไปเข้าแมคเนติค ขดลวดแมคแนติคอีกข้างก็ต่อ นิวตลอน(N)  อธิบาย แผ่นเหล็กตึง เซนเซอร์ตัวบนทำงาน ต่อ NO ไฟจะวิ่งไปหาแมคเนติคสั่งมอเตอร์ทำงาน พอเหล็กหย่อนลงมา จะถึงเซนเซอร์ตัวล่างจะทำงาน ไฟก็จะไปไม่ถึงแมคเนติค มอเตอร์ก็หยุด แค่คร่าวๆนะครับ จริงๆแล้ว ถ้า เซนเซอร์ตัวบนกับตัวล่างห่างกัน จะต้องใส่รีเลย์ ล็อคเซนเซอร์ตัวบน ช่วงที่แผ่นเหล็กหย่อน แต่ยังไม่ถึงเซนเซอร์ตัวล่าง แต่แผ่นเหล็กหลุดจากการจับเซนเซอร์ตัวบน แต่มอเตอร์ยังไม่หยุดหมุน รอจนกว่าแผ่นเหล็กจะมาถึงเซนเซอร์ตัวล่าง มอเตอร์จะหยุด พอจะเข้าใจไหมครับ บางช่วงอธิบาย วกวน จับใจความเอาก็แล้วกัน เพราะกลัวไม่เข้าใจ ให้คนที่เรียนคอลโทลมา อธิบายต่อครับ Wink
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 07:01:11 PM »

ลองตรวจสอบเซนเซอร์ดูก่อนครับ ว่าทำงานหรือเปล่า โดยปกติจะมีไฟโชว์ไว้ครับ ถ้าไม่มีก็ดู Power suppy ครับปกติน่าจะ 24 โวลท์ หรือลองดูที่เซนเซอร์ ว่าสัญญลักษ์โหลดต่อ เอาท์พุท กับไฟ บวกหรือลบ แล้วก็เอาไฟตรงข้าม จ่ายเข้าเอาท์พุท ครับ แล้วดูว่าพวกอุปกรณ์ ริเลย์ แมกเนติก ทำงานหรือไม่  ไม่รู้จะใช้หรือเปล่าครับ อย่างไรก็โชว์รูปหน่อยครับ ผ่าตัดเลยครับ  ฉงน
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 11:21:05 AM »

ประมาณนั้นหละครับ แต่ใช่งานจริงๆต้องมีตัวช่วยอีก นี้แค่ควบคุมน้อยๆ ถ้ามากๆ ก็ต้องพึ่ง PLC แล้วหละครับผม
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 07:45:16 PM »

Embarrassedเข้าใจถูกล่ะครับ แต่มีวงจรอยู่ในกล่องเป็นตัวควบคุม เมื่อแผ่นเหล็กตึงก็จะไปแตะตัวเซนเซอร์ตัวบน มอเตอร์ก็จะหมุน พอแผ่นเหล็กหย่อนก็จะแตะเซนเซอร์ตัวล่างมอเตอร์ก็หยุด ปัญหาที่พบบ่อยคือแผ่นโลหะแตะแล้วเซนเซอร์ไม่ทำงานคือตัวมอเตอร์ไม่หมุนไม่ทราบว่าตัวอะไรเสียแน่ในกล่องวงจร ใครพอจะมีวงจรก็ขอบคุณมากครับ Embarrassed

ก่อนอื่นให้แยกระหว่างชุดควบคุมกับมอเตอร์ขับม้วนคอยล์ก่อนนะครับว่าอะไรเสีย       ลองเอาไขควงกดที่แมคเนติกบังคับให้หน้าสัมผัสมันกดลง  ถ้ามอเตอร์หมุน  ก็ตัดประเด็นมอเตอร์เสียออกไปก่อน            ที่นี้ค่อยไปไล่วงจรควบคุม    ตามจริงมันเป็นวงจรสตาร์มอเตอร์ธรรมดา      ตัวที่โบราณที่สุดที่โรงงานที่ผมทำอยู่   ใช้ลิมิต2ตัวเป็นตัวคุมโดยใช้กระเดืองไปกดไว้ที่แผ่นเหล็กที่ส่งเข้าแม่พิมพ์ปั๊ม   ถ้าตรึงมันจะกดลิมิตตัวที่ต่อNC  รีเลย์จะต่อพร้อมกับโฮลตัวมันไว้แม้เหล็กจะหย่อนเล็กน้อยมันก็จะยังหมุนป้อนเหล็กเข้าเรื่อๆ     ถ้าแผ่นเหล็กหย่อนมากมันจะไปกดลิมิตอีกตัวที่ต่อNC  ทำให้วงจรที่เซพโฮลตัวมันขาด  มอเตอร์หยุดหมุน   จนกว่าชุดฟีดที่ป้อนเหล็กจะดึงเหล็กตรึงมันก็จะไปโดนลิมิตตัวแรกมันก็จะหมุนป้อนเหล็กต่อ.......................     ส่วนตัวที่ไม่ใช้ลิมิตจะใช้พร็อกจับแทนแต่วงจรเป็นวงจรสตาร์ทมอเตอร์ธรรมดาเหมือนกัน     ถ้าคอยล์ไม่ไหม้  โอเวอร์โหลดไม่เสีย   ลองนั่งดูวงจรสตาร์ทมอเตอร์ดีๆครับ    มันจะเหมือนเส้นผมบังภูเขา  (ผมมีลูกน้องที่จบ ปวส.ไฟฟ้าหลายคน  ตายน้ำตื้นกับเครื่องแบบนี้เพราะคิดมากเกินไป)   ****ขออภัยจริงๆที่ไม่สามารถวาดวงจรอธิบายได้  ผมไม่เก่งเรื่องคอม    ทุกวันนี้แอบใช้เครื่องลูกเข้ามาหาวิชาเพิ่มเติมในนี้เสมอ     จึงขอแชร์ประสพการณ์บ้างครับ  ถือว่าแลกเปลี่ยนความรู้เชิงช่างกันไปนะครับ     ผิดถูกไงก็ช่วยๆกันท้วงติงนะครับ**********
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2008, 08:33:52 PM »

ไม่เอา ตกลงตอนนี้ ใช้งานได้ปกติหรือยังครับ !!!!
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2008, 05:44:08 PM »

นั้นซิ เป็นอย่างนี้กันบ่อยๆ ได้ไม่ได้ก็น่าจะมาบอกกันบ้าง แล้วกระทู้ไหนไม่มีประโยชน์ต่อส่วนรวมก็น่าจะแจ่งลบได้นะครับ แบบกระทู้นี้เลยครับ ถาม-ตอบ-แก้ปัญหา-จบ ไม่มีประโยชน์ต่อส่วนรวม ลบเลย ที่มีประโยชน์เห็นจะเป็นปัญหาคอมฯ เครื่องเสียง อื่นๆ ข่าวสารของพี่แวมไพร์ ข้ามปี ก็น่าจะลบได้นะครับ สมมุตติ *บริษัท 1 จำกัด ปิดกิจการ เพราะสู้ราคาตราดไม่ไหว จ้างแรงงานออกเป็นจำนวนมาก *ทิ้งไว้สักปี ก็น่าจะลบทิ้งได้นะครับจะได้ไม่เปลืองพื้นที่  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์