เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเอง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 09:59:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเอง  (อ่าน 18360 ครั้ง)
tae
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 01:24:33 PM »

คือผมอยากทราบว่าคอมผมเป็นอะไรครับ  อาการมีอยู่ว่าเสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเองแล้วเวลาก็เริ่มจาก 00 ใหม่
ถ่านไบออสผมก็เปลียนใหม่แล้วครับ

bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 08:03:51 PM »

ลองดูครับไม่แน่ใจ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 02:26:05 PM »

คือผมอยากทราบว่าคอมผมเป็นอะไรครับ  อาการมีอยู่ว่าเสียบปลั๊กแล้วเครื่องติดเองแล้วเวลาก็เริ่มจาก 00 ใหม่
ถ่านไบออสผมก็เปลียนใหม่แล้วครับ
1. ถ่านที่เปลี่ยนใหม่วัดไฟดูหรือยังครับ ว่ามีไฟเท่าไร เพราะไม่แน่เสมอไปครับ ถ่านใหม่อาจจะไม่มีแรงดันไฟได้
2. ดูที่จั๊มเปอร์สำหรับเคลียร์ Bios อยู่ตำแหน่งปกติหรือเปล่า
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 03:23:50 PM »

ข้อมูลน้อยไปครับเมนบอร์ต้องบอกด้วยบางยี่ห้อ มันจำภาวะครั้งสุดท้ายก่อนไฟดับ (อาจมีปัญหาอื่น)

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
WEI
member
*

คะแนน2

อย่าคิดว่าทำไม่ได้.....ถ้ายังไม่ได้ทำ

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 10:58:25 AM »

ผมเคยเจอปัญหานี้ครั้งหนึ่งคับ อุปกรณ์ที่มีปัญหาคือ
      1.  แรมมีปัญหาคับ ลองเอายางลบขัดที่ทองแดงให้สะอาด หรือไม่ ก็ลองเปลี่ยนตัวที่สมบูรณ์ใส่เข้าไปแทนครับ
      2.  การ์ดแลนน์ ที่เสียบกับพอร์ตคอมมีปัญหาคับ ฟังดูแล้วไม่น่าจะใช่ แต่มันก็เป็นไปแล้วคับ อาการแบบนี้เลย       
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 04:54:11 PM »

ที่ผมเคยเจอ หน้าสัมผัสถ่าน BIOS โดนไม่ดี ให้เอามีดขูดๆหน่อย แล้วก็ใส่เข้าไปเทสดูอีกที 
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 07:22:21 PM »

ถ้าเมนบอร์ด ASrock  เป็นที่bios แน่นอนครับ ให้เปลี่ยนถ่านดูครับ  หากไม่หายเช็คอุปกรณ์ แถวๆ ชิปไบออส  แล้วลองวัดไฟเลี้ยงจากถ่าน ไป ชิป   หากยังไม่หายเปลี่ยนชิปแล้วแฟลชใหม่

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2008, 09:45:32 PM »

ลองตรวจสายไฟที่จ่ายไฟให้เมนบอดว่าเส้นไหนชอตกันบ้าง เพราะการเปิดเครื่องคอมจะใช้วิธีการชอตสองสายเข้ากันเพื่อให้เพาเวอรทำงานครับ

ลองดูครับไม่แน่ใจ
ที่พี่บอกมานั้นไม่เกี่ยวครับ เพราะว่าออฟชั่นที่ให้ติกออกนั้นคือ Hibertnate
Hibertnate คือ  การให้คอมจำสิ่งต่างบนแรมลง HDD และสแตนบายเครื่องโดยไม่ใช้ไฟฟ้า เมื่อเปิดเครื่อง ตัววินโดวจะเรียกข้อมูลจาก HDD ที่ Hibertnate ไว้มาทำงานบนแรมต่อ

ผมเคยเจอปัญหานี้ครั้งหนึ่งคับ อุปกรณ์ที่มีปัญหาคือ
      1.  แรมมีปัญหาคับ ลองเอายางลบขัดที่ทองแดงให้สะอาด หรือไม่ ก็ลองเปลี่ยนตัวที่สมบูรณ์ใส่เข้าไปแทนครับ

การขัดแรมนั้นไว้แก้
1.อาการแฮงค์ของโปรแกรมซะส่วนมาก เช่น IE หรือ Internet Explorer เออเร่อบ่อยครับที่มันขึ้นแล้วมีแต่ปุ่ม Close(ปิด) กับ Debug แล้วพอคลิกที่มันให้คลิกมันจะบอกโค้ดเออเร่อแต่ไม่มีวิธีแก้ให้ครับ
2.เปิดเครื่องไม่ติด/มีเสียงร้องของ Buzzer แสดงว่ามีปัญหา
manchester2548
member
*

คะแนน16

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 09:36:41 AM »

ได้ตั้ง wake on ring - wake on lan ไว้ไหมครับ

Liang
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2008, 03:37:15 AM »

เป็นที่เมนบอร์ดเสียเองครับ  ไอ้ตัวที่อาการอย่างนี้ก็วางอยู่ข้างๆผมนี่แหละ ถ้าเสียบปลั๊กติดเองตั้งแต่ยังไม่ทันเข้าวินโดว์
คงไม่เกี่ยวกับอะไรในวินโดว์หรอกครับ ถ้าเรายังไม่ได้ไปปรับตรง Power Option
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 01:20:10 PM »

ลองลอย สายไฟปุ่ม เปิด ปิด ที่โยงไปเสียบบนเมนบรร์อดดูก่อนน่ะครับ บางทีอาจเป็นที่ปุ่มสวิทย์หน้าสัมผัสมันสึก มันเสีย มันก้อเลย เหมือนกับต่อตรง ผมเคยเจอมาหลายเครื่องแล้วครับ ถ้ายังไม่ได้ให้ ลอยเมนบร์อดออกจากตัวถังเคส ที่ห่อหุ้มชิ้นส่วนอิเลคทรอนิกส์ออก ลอยtest ข้องนอกดู แล้วซ๊อต ขาเปิด บนเมนบร์อดแทน ต้องดูให้ดีด้วยน่ะจำสายไฟที่โยงมาจากปุ่มสวิทย์ปิด เปิดลงบนเมนบร์อดให้ดี เดี๋ยวไปซ๊อตผิดน่ะ ตอนนี้ถ้าเพื่อนๆให้วิเคราะห์กันไปหลายๆท่าน ก้อยังอาการไม่แคบลงซะที ไล่ไปทีละอย่าง มันจะได้แคบลง แค่นี้แหละครับ หลักการของช่างสุดท้าย ค่อยมาว่ากันเรื่องแผงวงจรหลัก หรือเมนบร์อด ซีพียู  แรม ขอให้โชคดีครับ
Dawud
member
*

คะแนน3

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2008, 10:22:33 AM »

เห็นด้วยกับคุณ sangvien ผมเคยเจออาการแบบนี้แล้ว ถอดสายสวิทเพาเวอร์หน้าเครื่องออกจากเมนบอร์
เสียบสาย AC ใหม่ดูซิเครื่องจะติดเองอีกหรือเปล่าถ้าติดเองก็เมนบอร์ดแล้ว  เยี่ยมมาก
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 01:53:22 AM »

ถอดสายไฟเลี้ยงที่เมนบอร์ดออกทั้งหมด  อาจจะมี 1 ชุดหรือ 2 ชุด
เสียบปลั๊กไฟเข้าเครื่อง  ถ้าไฟออกสังเกตุซีดีกดเข้าออกได้  เพาเวอร์ซัพพลาย
เสีย  ในส่วนสั่ง on- off   

ปกติสายไฟสายสีเขียวที่ซอกเก็ตตามรูปเป็นสาย on-off
ถ้าเป็น ศูนย์หรือต่อลงกราวด์หรือสายดำ์  คือ on เพาเวอร์ซัพพลาย

ถ้าปล่อยลอยๆู่ off เพาเวอร์ซัพพลาย  ทีนี้ก็แยกออกแล้วนะครับว่าเป็นที่
เพาเวอร์ซัพพลายหรือเมนบอร์ด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์