ช่วยกันแบ่งปันเทคนิคการอัดเสียง...แล้วเอาผลงานมาฟังกัน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:21:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกันแบ่งปันเทคนิคการอัดเสียง...แล้วเอาผลงานมาฟังกัน  (อ่าน 7054 ครั้ง)
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 08:08:40 AM »

ช่วยกันแบ่งปันความรู้เกี่ยวกับวิธี,เทคนิค การบันทึกเสียงจากเครื่องเสียงที่มีอยู่ เช่นการปรับมิกซ์,โปรแกรมบันทึก ฯลฯ (แล้วลองอัดเสียงมาฟังกัน....ดีป่ะ) ดีใจจัง เยี่ยมมาก

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 08:19:04 AM »

ของผม.....มีอุปกรณ์คือ
1.มิกซ์ 6 แชนแนล พร้อมดิจิตอลเอฟเฟค
2.คอมพิวเตอร์ แรม 256,ฮาร์ดดิสก์ 80 กิ๊ก,วินโดว xp,ซาวน์การ์ดครีเอทีฟ
3.ไมค์ลอยชัวร์(เทียม)
4.หูฟังแบบครอบหู
5.โปรแกรม Jet Audio(ใช้อัดเสียง,แฟลงไฟล์)
6.โปรแกรม Wave Editer ของ Nero(ใช้ตัดต่อ แต่ง รูปแบบเสียงที่บันทึก)
............เท่านี้ก็เริ่มสนุกกับการทำมินิสตูดิโอแล้ว..........

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2008, 10:16:59 AM »

ของผมนะครับ(อายจัง)

1. ไมค์คอมพิวเตอร์แบบตั้งโต๊ะ
2. โปรแกรม Cubase 3 อันนี้เป็นโปรแกรมทำเพลงครับ ข้อดีคือมันสามารถเปิดได้หลายแทรค และเอฟเฟ็คไมค์ใกล้เคียงกับของดีๆที่วงดนตรีใช้อยู่มากเลยครับ(สามารถทำสปอร์ตโฆษณาได้สบายๆ)แต่ถ้าทำเสร็จต้องอัดแบบเรียลไทม์ครับ แต่ถ้าใครไม่ชอบแนะนำ Sony Acid Pro ครับ ทำเสร็จแล้วสามารถ Render มาเป็นไฟล์ wav,mp3 ได้เลยครับ(ไม่กี่วินาทีครับ)
3. โปรแกรม Wave Lab 5 อันนี้อัดเสียง แก้ไข ได้ดีครับแต่ถ้าแก้ไขแบบว่าเพิ่ม EQ, Effect ต่างๆ ต้องอัดใหม่แบบ เรียลไทม์ครับ แต่ถ้าใครชอบแบบไวๆ แบบเซพได้เลยต้อง Sound Force (ไม่แน่ใจพิมพ์ถูกป่าว)  ครับ

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 11:31:26 PM »

เยี่ยมครับ....ไม่ต้องเน้นแบบมืออาชีพนะครับ....เอาผลงานที่อัดมาฟังกันดูนะครับ.... เยี่ยมมาก

service
member
*

คะแนน76

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 12:05:34 PM »

เยี่ยมครับ....ไม่ต้องเน้นแบบมืออาชีพนะครับ....เอาผลงานที่อัดมาฟังกันดูนะครับ.... เยี่ยมมาก

ต้องดูก่อนนะครับพอดีผมย้ายที่ทำงานใหม่ พอเอางานส่งให้ลูกค้าแล้วก็ไม่เหลือต้นฉบับเลยครับ ยังจะลองหาดูครับ Embarrassed
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 02:26:48 PM »

ผมได้ลองทำแล้วครับ อัดแล้วเป็นเสียงผมเอง แต่เป็นดนตรีแบบ midi .... จะเอามาให้ลองฟังแต่อัพโหลดไม่เป็นครับ ไม่เอา

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 02:52:46 PM »

อัดมาแล้วลองไปฟังกันนะครับ ขอเอาเพลงนี้มาร้องเพื่ออาลัยยอดรักครับ  ...ติ-ชมกันด้วยนะครับ (ผมว่าติมากกว่าชม อิ อิ ฝีมือยังไม่ถึงอย่าว่ากันนะครับ) http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=3F0FFC7A88BECBAUN7WH87[CGBQ94O

anu_xp10
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2008, 03:37:11 PM »

อันนี้ของผมครับ...แบบเบี้ยน้อยหอยน้อยนะครับ

คอม : P4 2.0 GHz Overclock 2.4 GHz
แรม : 512 Mb
HD : 80 Gb
Sound card :Creative Sound Blaster 24 bit

ไมค์ : ยี่ห้อ Bock แต่หัวเป็นของ SHURE MEXIGO ตัวละ 600 รึ 800 นี่ล่ะ จำไม่ได้ (ยังไม่มีตังค์ซื้อของดีๆ Grin)
Mixer :ยี่ห้อ Boway 12 Ch มี 2 AUX
หูฟัง: แบบครอบหู 2 ตัว หน้าคอมฯอันนึง ในห้องอัดอันนึง
อื่นๆ : ขาตั้งไมค์ และอีกอันก็ สดึง ครับ ดัดแปลงทำเป็นตัวกรองเสียง 555  เยี่ยมมาก

Software : ตอนอัดใช้์ีำ Nuendo 3  บางทีถ้างานเล็กๆก็ใช้ Creative Wave Studio ครับ ตัดต่อง่ายดี
                 ตอน Mix ใช้ Logic 5.5 รึไม่ก็ Nuendo 3 นั่นล่ะครับ แต่Logic จะแจ๋วกว่าเรื่อง Effect  ต่างๆ และเรื่องการเขียน Automation ครับ

สำหรับการเชื่อมต่ออุปกรณ์มีดังนี้ครับ

ช่อง main ของ Mixer ก็ต่อเข้ากับเครื่องเสียง
สัญญาณ Input เข้าคอมฯ ผมเอาจาก AUX 1 กับ 2 ครับ เป็น 2 CH
ส่วนสัญญาณ Output จากคอมฯ ก็มาเสียบที่ Mixer เหมือนเดิมครับ
หูฟังในห้องอัดเสียบที่ moniter ของ Mixer อีกอันก็ออก Phone ธรรมดา

สรุปแล้วก็ประมาณนี้ครับ ห้องอัดน้อยของผม.. ดีใจจัง

งานส่วนใหญ่เป็นสปอตโฆษณาครับ รับทำเดโมเพลงด้วย พยายามเน้นคุณภาพ ด้วยของเท่าที่มีนี่ล่ะครับ
สนใจก็ติดต่อได้ที่ anu_xp10@hotmail.com ครับ

หากท่านใดมีข้อชี้แนะดีๆก็ติชม แบ่งปันแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์