เข้าไดรว์ D ไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 11:49:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าไดรว์ D ไม่ได้ครับ  (อ่าน 12474 ครั้ง)
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:00:44 AM »

อยู่ดีๆก็เข้าไดรว์ D ไม่ได้ครับ ถอดฮาร์ดดิสออก  ใส่ตัวใหม่เพื่อลงวินโดว์ พอใส่ตัวเก่ากลับเข้าไป ก็เป็นแบบนี้แล้ว.. เศร้าจัง งง ไม่เอา ฉงน

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 10:33:32 AM »

ขั้นแรกก็ต้องทำให้เมนูใน Folder Options มี Security เพิ่มขึ้นมาก่อน

1.เปิดไดรฟ์ ที่มีปัญหา (Drive D) > Tools > Folder Options > tab View บรรทัดสุดท้ายให้ยกเลิกการติ๊กหน้า
Use simple file sharing (Recommended) > กด OK
เสร็จแล้วเมื่อคลิกขวาที่โฟลเดอร์ เลือก Properties
จะมี tab Security เพิ่มมา (ปกติจะไม่มี)

2.คลิกขวาที่ drive D เลือก Properties

3.เลือก tab Security จะมีข้อความเตือน ให้คลิก OK

4.คลิก Advanced แล้วคลิก tab Owner

5.ในช่องรายการชื่อ (Name) คลิก
Administrator ......
Administrators .....
ทำเครื่องหมายในช่อง Replace owner on
subcontainers and objects

6.คลิก OK ตอบ Yes เมื่อมีข้อความเตือน

7.คลิก OK เป็นอันจบกระบวนการ
----------------------------------------------
หรือถ้าเข้าไม่ได้
ลองไปแก้ที่ My Computer แทนครับ
My Computer --- Tools --- Folder Options --- View
ทำตามที่ posted ไว้แล้ว ลองดูครับ

---------------------------------------------------------
หรือถ้ายังไม่ได้อีก
ถ้าเป็นได้ไม่นาน ลองใช้การแก้ไขเบื้องต้นก่อนด้วยการใช้ system restore ทำตามนี้
http://hippogo149.spaces.live.com/bl...63B9!256.entry
save ไฟล์ที่ได้ เป็น noonid.reg เก็บไว้ที่ C:
double-click ที่ noonid.reg แล้วตอบ OK เมื่อเครื่องถามครับ
---------------------------------------------------------
ลองกู้ข้อมูล ไฟล์ยกทั้ง Drive D: น่าจะง่ายกว่า เร็วกว่า โอกาสได้ข้อมูลคืนสูงกว่าด้วย เพราะถ้าทำ 2 วิธีแรก คุณมีโอกาสเสียข้อมูลทั้ง Drive สูง

Creadit ท่าน dek-kom แห่ง http://forums.overclockzone.com/forums

ปล.ผมลบกระทู้ซ้ำของท่านทิ้งไป 1 กระทู้นะครับ คราวหน้าตั้งเพียงกระทู้เดียวก็พอครับ  Smiley
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 01:49:26 PM »

ขอโทษด้วยครับที่ขึ้นมาถึง 2 กระทู้  ตอนนี้เข้าได้แล้วครับ ก่อนจะเข้าวินโดว์ มันเช็คไฟล์อะไรก็ไม่รู้ ตอนแรกผมไม่ให้มันเช็คครับ พอเข้าวินโดว์มันเลยเข้าไดรว์ D ไม่ได้   แต่พอปล่อยให้มันโหลด (โหลดก่อนเข้าวินโดว์ โหลดนานมากๆ 2 ชั่วโมง) ถึงใช้ไดรว์ D ได้ปกติ ขอบคุณคุณ winai4u-LSV team
ครับ ข้อความที่ท่านแนะนำ ขอเก็บไปศึกษาก่อนครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่  ขอบคุณมากๆครับ.. ดีใจจัง (เกิบตายแล้วเรา).... Tongue

ใครผิด ก็ว่าไปตามผิดถึงจะใหญ่แค่ใหนก็คือ.ผิด. ผิด. ผิด.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 05:02:51 PM »

ตอนนี้เข้าได้แล้วครับ ก่อนจะเข้าวินโดว์ มันเช็คไฟล์อะไรก็ไม่รู้ ตอนแรกผมไม่ให้มันเช็คครับ พอเข้าวินโดว์มันเลยเข้าไดรว์ D ไม่ได้   แต่พอปล่อยให้มันโหลด (โหลดก่อนเข้าวินโดว์ โหลดนานมากๆ 2 ชั่วโมง) ถึงใช้ไดรว์ D ได้ปกติ ขอบคุณคุณ winai4u-LSV team
ครับ

FAT Partition ใกล้จะไปแล้วครับ แนะนำว่าให้เก็บข้อมูลสำคัญ ๆ ใน Drive D:\ ไว้ก่อน แล้วจัดการ Format เสียครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:45:03 PM »

ไปแล้วครับ มีทางจะเอาข้อมูลคืนมาใหมครับ (หมดตัวแน่เรา)  250 GB SEGET เคยเป็นแบบนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง ตอนนั้น หมดเนื้อหมดตัวเลยครับ..
ตอนนี้ ฮาร์ดดิสตัวนี้ บูทวินโดว์ไม่ขึ้นแล้วครับ ไดรว์ C เข้าได้ แต่มีบางโฟนเดอร์ลบไม่ได้ และเข้าไม่ได้ 111
ส่วนไดรว์ D เข้าไม่ได้แล้วครับ 222   ตอนนี้ ผมต่อเป็นตัวลูกครับ เสียดายข้อมูลมากๆๆๆ ครับ... Cheesy ไม่เอา

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2008, 11:50:57 PM »

เศร้าจัง

member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 08:24:41 AM »

ไปแล้วครับ มีทางจะเอาข้อมูลคืนมาใหมครับ (หมดตัวแน่เรา)  250 GB SEGET เคยเป็นแบบนี้มาแล้วครั้งหนึ่ง ตอนนั้น หมดเนื้อหมดตัวเลยครับ..
ตอนนี้ ฮาร์ดดิสตัวนี้ บูทวินโดว์ไม่ขึ้นแล้วครับ ไดรว์ C เข้าได้ แต่มีบางโฟนเดอร์ลบไม่ได้ และเข้าไม่ได้ 111
ส่วนไดรว์ D เข้าไม่ได้แล้วครับ 222   ตอนนี้ ผมต่อเป็นตัวลูกครับ เสียดายข้อมูลมากๆๆๆ ครับ... Cheesy ไม่เอา

หาโปรแกรมประเภทกู้ข้อมูล มาจัดการกู้ข้อมูลเก่าที่สำคัญ ๆ หรือต้องการเก็บไว้ครับ แล้วจัดการฟอร์แมตเสียทั้ง2พาร์ติชั่นครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 10:06:57 AM »

จะลองดูครับ ยังไม่เคยใช้โปรแกรมพวกนี้เลย...... Wink Angry

bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 11:44:51 AM »

ตอนนี้พี่จะทำไรครับ ฮาดดิสพังแล้วเหรอ
 อาการแรกที่บอกคือฮาดดิสจะเจ๊งนะครับ
แล้วตอนนี้เป็นไงถึงไหนแล้ว
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:26:25 PM »

ใช้ไม่เป็นครับ  อยากกู้ข้อมูลที่เป็นโปรแกรมครับ....... Cry Cry

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 12:32:59 PM »

ขั้นแรกก็ต้องทำให้เมนูใน Folder Options มี Security เพิ่มขึ้นมาก่อน

1.เปิดไดรฟ์ ที่มีปัญหา (Drive D) > Tools > Folder Options > tab View บรรทัดสุดท้ายให้ยกเลิกการติ๊กหน้า
Use simple file sharing (Recommended) > กด OK
เสร็จแล้วเมื่อคลิกขวาที่โฟลเดอร์ เลือก Properties
จะมี tab Security เพิ่มมา (ปกติจะไม่มี)

2.คลิกขวาที่ drive D เลือก Properties

3.เลือก tab Security จะมีข้อความเตือน ให้คลิก OK

4.คลิก Advanced แล้วคลิก tab Owner

5.ในช่องรายการชื่อ (Name) คลิก
Administrator ......
Administrators .....
ทำเครื่องหมายในช่อง Replace owner on
subcontainers and objects

6.คลิก OK ตอบ Yes เมื่อมีข้อความเตือน

7.คลิก OK เป็นอันจบกระบวนการ
----------------------------------------------
หรือถ้าเข้าไม่ได้
ลองไปแก้ที่ My Computer แทนครับ
My Computer --- Tools --- Folder Options --- View
ทำตามที่ posted ไว้แล้ว ลองดูครับ

ถ้าเป็นได้ไม่นาน ลองใช้การแก้ไขเบื้องต้นก่อนด้วยการใช้ system restore ทำตามนี้
http://hippogo149.spaces.live.com/bl...63B9!256.entry
save ไฟล์ที่ได้ เป็น noonid.reg เก็บไว้ที่ C:
double-click ที่ noonid.reg แล้วตอบ OK เมื่อเครื่องถามครับ
ลองกู้ข้อมูล ไฟล์ยกทั้ง Drive D: น่าจะง่ายกว่า เร็วกว่า โอกาสได้ข้อมูลคืนสูงกว่าด้วย เพราะถ้าทำ 2 วิธีแรก คุณมีโอกาสเสียข้อมูลทั้ง Drive สูง

Creadit ท่าน dek-kom แห่ง http://forums.overclockzone.com/forums

ปล.ผมลบกระทู้ซ้ำของท่านทิ้งไป 1 กระทู้นะครับ คราวหน้าตั้งเพียงกระทู้เดียวก็พอครับ  Smiley

วิธีของคุณ winai4u-LSV team  ใช้ไม่ได้กับไดร  F ผมครับ  (ส่วนไดร E ใช้ได้อยู่)

member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 03:03:19 PM »

น่าจะเหลือวิธอยู่ 2 วิธีครับ
1. ถ้าไม่เสียดายข้อมูล (ถือว่าตัดใจ) ก็ฟอร์แมตไปเลยครับ
2. ยังเสียดายข้อมูลบางตัวอยู่ ก็จัดการกู้ข้อมูลที่ต้องการเก็บไว้ที่อื่น แล้วฟอร์แมตครับ
ช่างยุทธ YTN
วีไอพี
member

คะแนน99

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2008, 03:50:00 PM »

ฟอร์แมทไปเลยครับ แต่แบบควิ๊กฟอร์แมทนะครับ
ฟอร์แมทแล้วค่อยกู้ ให้ผลที่รวดเร็วกว่ากู้ก่อนฟอร์แมทครับ
แต่ต้องแบบควิ๊กฟอร์แมทนะครับ

1 + 1 = ?
bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 12:08:00 AM »

ฟอร์แมทไปเลยครับ แต่แบบควิ๊กฟอร์แมทนะครับ
ฟอร์แมทแล้วค่อยกู้ ให้ผลที่รวดเร็วกว่ากู้ก่อนฟอร์แมทครับ
แต่ต้องแบบควิ๊กฟอร์แมทนะครับ
แบบนี้เลยครับ เพราะมันมีแบตมาก ถ้าฟอแมตแล้วจะง่าย แต่ต่อง คอยนานมักๆๆนะครับ
 ถ้าสำคัญก็ต้องคอย แล้วติ้กฟายล์ที่ต้องการให้หมดนะครับ
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:02:40 AM »

ผมฟอร์แมทแล้วครับ  แบบควิ๊ก ครับ ลองกู้ข้อมูลแล้ว แต่ทำไม่ข้อมูลที่กู้ได้ มันเป็นเหมือนข้อมูลตั้งแต่ชาติที่แล้วอ่ะ (เก่ากว่าข้อมูลที่ที่หายไปล่าสุด) Cry Angry

tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 08:14:51 AM »

Angry

bombon
member
*

คะแนน16

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2008, 11:30:42 PM »

มันมี filter กรองเวลาอะครับลองดูผมเคยผ่านๆบ้างตัวนี้
tunk33150
Full Member
member
**

คะแนน34

ผมหยุดแล้ว

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2008, 09:06:37 PM »

ยังพยามาอยู่ครับ..  Cryทานใดเคย แนะนำด้วยครับ.. Angry

ChayX
member
*

คะแนน3

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2008, 02:41:01 PM »

Sad รองวิธีผม มั้ยครับ

โดยการ ฟรอแม็ท ไดลว์ D แบบ ควิท ก่อน นะครับ

พอเสร็จแล้ว ก็ เอาโปรแกรม TestDisk 6.6 ทำการดึง ไฟร์ ที่ต้องการ กลับมา แต่ มันจะดึงไก้ แบบ เฉพาะไฟร์ นะครับ

อยากจะบอกว่า โปรแกรม TestDisk 6.6 ตัวนี้ เวอร์ มากๆ ขอบอก ไฟร์ที่ดึงกลับมานั้น สามารถใช้ได้ 100% เลยทีเดียว

ส่วนโปร บางตัว ที่ผมเคยใช่ มันดึงไฟร์ กลับมา แบบ ไม่สมบูน ครับ รอง ดูนะครับ สู้ๆ  เอาแน่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์