TV HITACHI รุ่น C 20-Z2 เปิดเครื่อง ฟิวส์ขาด พี่ๆ ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 04:02:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TV HITACHI รุ่น C 20-Z2 เปิดเครื่อง ฟิวส์ขาด พี่ๆ ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 6077 ครั้ง)
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 10:54:55 AM »

Grin  TV  HITACHI  รุ่น C 20-Z2  เปิดเครื่อง ฟิวส์ขาด พี่ๆ ช่วยหน่อยครับ Grin
                          ผมลอง ต่อหลอดแทน ฟิวส์แล้ว  และ ปลดสาย ดีเก้าส์ ออก ปรากฏว่า ไฟ +B ออก 50 V ควรเช็ค ตรงไหนต่อดีครับ ช่วยด้วยครับ  Sad

JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 11:20:11 AM »

Grinข้อมูลเพิ่มเติม  Grin
        ภาคจ่ายไฟใช้  Tr ON4959    tr Hor Out  ใช้ BU2508DF  ถ้าพี่ จะอนุเคราะห์ ขอวงจรด้วยนะครับ  ผมกำลังหัดซ่อม ครับ
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 12:02:24 PM »

เช็คอุปกรณ์ข่างเคียงภาคจ่ายไฟก่อนเลย   ผมคิดว่าภาคจ่ายไฟยังไม่ได้
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 01:31:47 PM »

Grin  TV  HITACHI  รุ่น C 20-Z2  เปิดเครื่อง ฟิวส์ขาด พี่ๆ ช่วยหน่อยครับ Grin
                          ผมลอง ต่อหลอดแทน ฟิวส์แล้ว  และ ปลดสาย ดีเก้าส์ ออก ปรากฏว่า ไฟ +B ออก 50 V ควรเช็ค ตรงไหนต่อดีครับ ช่วยด้วยครับ  Sad

หากว่าไม่ปลดสายดีเก๊าซิงค์ออกเป็นอย่างบ้างละครับ   ท่านวัดไฟ B+ ในขณะที่ยังมี TR Hor  อยู่หรือเปล่าหรือท่านโหลด
แต่หากโหลดได้เท่านี้ให้เช็คระบบไฟ B+ ทั้งหมดเลยครับ  แต่ถ้ามี TR Hor  อยู่ด้วยน่าจะเกิดจาก 2 สาเหตุที่ทำให้ฟิวส์ขาดคือ
1. FBT  เสีย  2.Yoke มีปัญหาครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2007, 05:00:38 PM »

ท่านลองใช้ มิเตอร์ ตั้ง X1 ลองคร่อมไปที่ C ไฟ300 ตัวใหญ่ +  - แล้วก็กลับสายมิเตอร์   ถ้าช๊อต จะขึ้น ทั้ง2ข้าง  ถ้าข้างเดียว ปกติครับ Grinเช็คได้คร่าวๆ กับทุกเครื่อง  แล้วยังเอาแบบนี้ไปใช้กับ ทางด้านไฟ  C ของไฟ B+ ได้ด้วยครับ  ถ้าคร่อมแล้วช๊อต ท่านก็จะหาอุปกรณ์ช๊อตได้เลย   ก่อนที่ท่านจะเสียบปลั๊กไฟ   Winkแต่ของท่าน ถ้าคร่อมแล้วไม่ช๊อต แต่ ฟิว ยังขาด ก็น่าจะช๊อต อยู่ แถวๆ บริด   Huh?อีกแนวทางครับ ท่านใดที่ยังไม่เคยใช้ ลองนำไปใช้ดูครับ Grin

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
JOEKER
member
*

คะแนน0

ต้องพยายาม

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 08:57:59 AM »

หากว่าไม่ปลดสายดีเก๊าซิงค์ออกเป็นอย่างบ้างละครับ   ท่านวัดไฟ B+ ในขณะที่ยังมี TR Hor  อยู่หรือเปล่าหรือท่านโหลด
แต่หากโหลดได้เท่านี้ให้เช็คระบบไฟ B+ ทั้งหมดเลยครับ  แต่ถ้ามี TR Hor  อยู่ด้วยน่าจะเกิดจาก 2 สาเหตุที่ทำให้ฟิวส์ขาดคือ
1. FBT  เสีย  2.Yoke มีปัญหาครับ

Sad  ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน ครับ   Grin
               ถ้าหากไม่ปลด ดีเก๊าส์ซิงค์ออก หลอดสว่าง มาก เลย  และ ผมก็ไม่ ได้ลอย Tr Hor Out ออกด้วย แบบนี้ น่าจะเป็นเพราะอะไรครับ Sad
TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 09:12:13 AM »

ตอนที่ท่าน ไม่ถอด ดีเก้า ลองเสียบปลัก แล้วหลอดสว่าง ตอนแรกที่หลอดสว่าง ท่านก็ดึงปลั๊กออกแล้วลองใหม่ สัก 2-3ครั้ง ถ้ายังเป็นอยู่  หลอดสว่างจ้า ไม่ หรี่ ลง  ก็ผิดปกติแล้วครับ Huh?ท่านลองเอาหลอดไฟใส่แทนฟิว กับเครื่องที่ดูได้ปกติแล้ว ท่านก็จะวิเคราะออกเองครับ Cry 

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
อุทิศ บ้านช่าง-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน261

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2007, 10:40:30 AM »

ลองใช้วงจรรุ่นนี้เทียบดูครับ
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2007, 08:42:07 AM »

จากวงจรผมว่าคุณเช็คภาคจ่ายไฟนั้นละ  โดยเฉพาะพวก  Tr  control  และ Dz  คุณต้องถอดมาวัดอย่าวัดในวงจร  ถ้าเป็น  meter  เข็มให้ตั้งวัดที่  x1k เลยเพราะอุปกรณ์พวกนี้อาจจะรั่ว
ลองดูครับหรือค่า  R  อาจจะค่ายืดก็ได้ครับ
            B+  ได้หรือไม่คุณใช้หลอดคร่อมที่  C  ไฟ B+ เลย โดยลอย  Hor 
        ลองดูครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์