ข้อมูลเปรียบเทียบแรงดันในถัง LPG กับ NGV
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:36:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อมูลเปรียบเทียบแรงดันในถัง LPG กับ NGV  (อ่าน 15776 ครั้ง)
GASOHOL
วีไอพี
member

คะแนน22

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:26:57 PM »

นิตยสาร THAIDRIVER ปีที 8 เล่มที่ 93 ฉบับเดือน เมษายน 2550
ข้อมูลเปรียบเทียบแรงดันในถัง LPG กับ NGV ดังนี้...
..แรงดันลมยางรถจักรยานยนต์มี 2 บาร์( 1 บาร์เท่ากับ 15 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว) ลมยางเติม 30 ปอนด์ ก็เท่ากับ 2 บาร์
ลองนึกดูว่าแรงดันลมยางจากจุก ระดับ 2 บาร์นั้นพ่นฟู่แรงไหม
แล้วเทียบกับจำนวนเท่าของ LPG ที่มีแรงดันในถัง 2-5 เท่า
ส่วน NGV แรงดัน 100 เท่า ของแรงดันลมยาง (บรื๋อ)
ที่สำคัญ...ถ้า...
ถังน้ำมันรั่วซึม ก็แค่เลอะ หรือหยดติ๋งๆ
ถังแก๊ส LPG รั่ว ก็แค่กลิ่นเหม็น เสียงฟู่ และจางหาย
ถัง NGV รั่ว กรณีโดนชนจนรั่วนะครับ มันจะพุ่งจูดเป็นจรวดเลยล่ะ
ทำไม NGV จึงแรงดันสูงกว่า LPG
เกริ่น
...NGV = Natural Gas For Vehicle = แก๊สธรรมชาติสำหรับรถยนต์
แต่ทั่วโลกเรียก..CNG=Compress Natural Gas = แก๊สธรรมชาติอัด
คำตอบ...
...LPG ได้จากการกลั่นน้ำมันดิบ
...NGV เจาะพื้นโลกหรือใต้ทะเลแล้วเจอ น่าจะเรียกว่าไอน้ำมันดิบ เพราะลอยอยู่เหนือน้ำมันดิบในหลุม จึงมีความเบาบาง
...ความเบาบาง จึงต้องอัดเข้าไปในถังให้อัดแน่นมากๆ  เพราะจะได้เนื้อแก๊สต่อถังให้ใช้ได้เป็นเวลานาน
ทั่วโลกนิยมคือ 200 บาร์ ด้วยถังเหล็ก หนาและหนัก และบังคับตรวจสภาพถังทุกๆ ปี แก๊สหุงต้มตรวจทุก 5 ปี
...ถังน้ำมันเบนซิน หนา 1 มิลลิเมตรเศษ
...ถัง LPG หนา 2.5-3 มิลลิเมตร อัดเกิน ก็ออกตามรอยรั่วของวาล์ว
...ถัง NGV หนา 10 มิลลิเมตร์ รั่วไม่ได้ ถ้ารั่วแล้วพุ่งขึ้นฟ้า
...หรือเด็กเติมแก๊ส ต่างด้าว มัวเหล่สาวเพลิน เติม NGV เกิน.. ตูมมมมมม..
...สรุปคือ....ใช้ NGV ต้องใช้ถังที่ผ่านมาตรฐานความปลอดภัย.....
ถังก๊าซที่ผลิตได้นะมันเฉพาะLPGครับ บางส่วนด้วยไม่ได้ทุกชนิด ส่วนNGV มานผลิตไม่ได้ครับ เพราะเป็นถังไม่มีตะเข็บแบบ LPG ทีนี้ถังก๊าซLPG ที่มีตะเข็บนะเคาะเอาเหล็กแผ่น1.8มม.มาม้วนขึ้นรูป ส่วนฝาก็เอามาเหยียบด้วยไฮดรอลิค ที่สำคัญแนวเชื่อม ต้องทำ RT. (Radiographic testing ) เค้าสุ่มเอาครับมาตรฐานเมืองไทยอะ เล่นล๊อตละ5-10ชิ้น สรุปแล้ว... ไม่ได้ทำทุกชิ้นนะ เพราะการเชื่อมถังก๊าซนะใช้ระบบหัวเชื่อมอัตโนมัติ ตั้งค่าครั้งเดียวเท่านั้น มันก็พอได้นะ แต่ถามว่ามีเปอร์เซนต์บกพร่องหลุดไหม ตอบว่ามีครับ มากน้อยอยู่ที่หลายๆด้าน อุณหภูมิก็มีส่วนนะครับ  ส่วนถังNGVนะถังไม่มีตะเข็บนะความหนาที่6.0มม. โดยมาสั่งเข้ามาจาก อิตาลี บราซิล อินเดีย จีน (เรียงตามลำดับความหนักของถังที่ขนาดเดียวกัน) ส่วนประกอบนำเข้าทุกชิ้น ................ เรื่องValve หัวถังเมืองไทยผลิตไม่ได้ครับ ถ้าทำได้จะหาคนซื้อได้หรือเปล่าไม่ทราบ

เครดีตจากคุณ : bkav

benzd
member
*

คะแนน17

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 09:54:10 PM »

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์