พัดลมcpu รอบสูงเสียงดัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 06:16:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พัดลมcpu รอบสูงเสียงดัง  (อ่าน 13617 ครั้ง)
B.J.K
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2008, 01:08:47 PM »

พัดลม ซีพียู รอบสูงมีเสียงดั งceleron  dถ้าเปลี่ยนให้รอบต่ำลงะจมีผลต่อความร้อนของซีพียูหรือเปล่า หรือมีวิธิอื่นแก้ไขรบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้ทางกระจ่าง ขอบคุณครับ ขอบคุณ[

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 12:47:17 AM »

ต่อ R ซัก 5W ค่าประมาณก่อนนะครับ 15 โอห์มต่อผ่านที่สายสีแดงของพัดลมถ้ายังไม่ลดก็เพิ่มค่าRขึ้นอีก
เมื่อพอใจแล้วก็หุ้มด้วยท่อหดให้ดี
พัดลมซีพียูที่แยกขายมาสําหรับซีพียูตระกูล เอเอ็มดี ดูรอน แอทรอล  จะมีความเร็วสูงมาก  ทําให้มีเสียงดังน่ารําคาญ
ใส่ค่า R เพื่อลดความเร็วลงบ้าง โดยที่ความร้อนของซีพียูยังอยู่ในช่วงปกติ  อย่าลืมเพิ่มพัดลมดูดอากาศออก หรือดูดอากาศเย็นเข้าก็ได้นะ
yut@
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:11:00 PM »

ลองใช้โปรแกรม SpeedFan ดูครับ ผมเคอยเล็นอยู่ใช้ได้ดีทีเดียว
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2008, 02:22:19 PM »

ระวังไปลดรอบมันโดยไม่ได้ดูอุณหภูมิมัน CPUไหม้แล้วจะรำคาณกว่าเก่าอีก

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 07:23:37 AM »

ระวังไปลดรอบมันโดยไม่ได้ดูอุณหภูมิมัน CPUไหม้แล้วจะรำตาณกว่าเก่าอีก
เห็นด้วยครับ  Smiley
changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2008, 07:12:42 PM »

การลดรอบพัดลมไม่ได้หมายความว่าจะทําให้cpuพังนะครับ cpu AMD Ahtlon เช่นเดิม6000R/m เราก็ลดลงซัก5000-4500R/m
แล้วเราก็ต้องดูอุณหภูมิที่เมนบอร์ดว่าอยู่ในระยะปลอดภัยหรือไม่เช่น maxไม่เกิน65องศา นะnormal50-60องศา
การที่ใบพัดเสียงดังเนื่องจากรอบสูงมากแต่ถ้าใบพัดเป็นรุ่นบางเสียงจะเบาถ้าเป็นพัดลมรุ่นแพงก็เสียงเบาเหมือนกัน   
เพราะถ้าเราไม่แก้ปัญหาตรงนี้เราก็จะส่งเครื่องให้ลูกค้าได้อย่างไร    ผมประกอบคอมอยู่ที่ห้างเซียร์เราจะบอกลูกค้าไม่ได้ว่าพัดลมรุ่น
นี้ดีรุ่นนี้ไม่ดีเพราะเจ้านายเขาสั่งมาขายไช่ใหมครับ   มี30เครืองเราก็ต้องแก้ทั้ง30ตัวนั่นแหละจนกว่าจะหมดสต๊อก....   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์