ช่วยให้ความกระจ่างเรื่องdigital effectด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 06:53:32 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยให้ความกระจ่างเรื่องdigital effectด้วยครับ  (อ่าน 17485 ครั้ง)
s500
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 01:52:46 PM »

ผมเพิ่งเล่นเครื่องเสียงกลางแจ้งออกงานคาราโอเกะธรรมดา แต่มีปัญหาเวลาเล่นไมโครโฟน แล้วเสียงออกตู้เบสมาก เสียงไม่ใส (ผมใช้ปรีเล่นไมค์)ก็เลยอยากเปลี่ยนไปใช้digital effect แทนอยากว่าจะเวิร์คกว่าเดิมใช่ไหมครับ อีกอย่างอยากขอความอนุเคราะห์เรื่องdigital effectจะเลือกแบบใดดี (ขอแบบปานกลาง)วิธีใช้อย่างคร่าว ๆ แบบง่าย ขอท่านผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยครับ ขอคุณครับ

fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:15:25 AM »

digital นี้มันมีหลายอย่างนะครับ digital controller ก็คือครอสแบบดิจิตอล คือเราสามารถปรับและบันทึกค่าได้หลายค่าครับผม ส่วน digital effect ก็เช่นพวกเอคโค่ รีเวิร์บ คอรัส ครับผม สามารถปรับค่าและบันทึกได้เหมือนกัน โยพื้นฐานของ digital ก็คือจะแปลงสัณญาณอนาลอคเป็นเลขฐาน2 คือมี 1 กับ 0 สว่นรายละเอียดทางดิจิตอลที่มากกว่านี้ขอเป็นผู้รู้ท่านอื่นมาตอบดีกว่าเพราะผมก็รู้แค่นิดหน่อย
ส่วนที่ว่าเสียงไมค์ออกตู้เบสมากกเกินก็ลองลดเบสดูครับ ไม่ก็ลองดึง EQ สักย่าน 125-250 ลองหาๆดูพอช่วยได้ครับแต่จะทำให้เสียงโดยรวมบางลงด้วยครับผม เยี่ยมมาก
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 01:59:09 AM »

digital นี้มันมีหลายอย่างนะครับ digital controller ก็คือครอสแบบดิจิตอล คือเราสามารถปรับและบันทึกค่าได้หลายค่าครับผม ส่วน digital effect ก็เช่นพวกเอคโค่ รีเวิร์บ คอรัส ครับผม สามารถปรับค่าและบันทึกได้เหมือนกัน โยพื้นฐานของ digital ก็คือจะแปลงสัณญาณอนาลอคเป็นเลขฐาน2 คือมี 1 กับ 0 สว่นรายละเอียดทางดิจิตอลที่มากกว่านี้ขอเป็นผู้รู้ท่านอื่นมาตอบดีกว่าเพราะผมก็รู้แค่นิดหน่อย
ส่วนที่ว่าเสียงไมค์ออกตู้เบสมากกเกินก็ลองลดเบสดูครับ ไม่ก็ลองดึง EQ สักย่าน 125-250 ลองหาๆดูพอช่วยได้ครับแต่จะทำให้เสียงโดยรวมบางลงด้วยครับผม เยี่ยมมาก
โอ้..ท่านเล่นเอาเจ้าของกระทู้งงเลย  ผมขอดูอุปประกรไนเครื่องของท่านเจ้าของกระทู้ก่อนดีกว่า ปกติเล้วถึงแม้ไม้มีเอฟเฟก ถ้าเครื่องปรุงดีเสียงก็ออกมาค่อนค้างโอเคอยู่แล้ว เพียงแต่มันไม่หวาน หอม น่าจูบเหมื่อนใช้เอฟเฟกเท่านั้น Cheesy

ทุกๆท่านคือครูเรา
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 07:54:17 AM »

เอาเครื่องที่ใช้อยู่มาลงให้เพื่อนสมาชิกดูหน่อยสิ  Smiley

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:59:38 AM »

สำหรับผมเพิ่งหัดเล่น เครื่องเสียงก็เลยใช้แบบธรรมดาดังนี้ครับ
1. เบส ใช้ของ Royal s-1200 -ขับเบส  w 4 ตู้ใช้msโคลงหล่อ18นิ้วข้างละ 2 ตู้
2. กลาง ใช้ของRoyal 325 ขนาด 250 วัตต์ ของobom 12 นิ้วจำนวน 2ตัวต่อตู้ ข้างละ 2 ตู้
3. แหลม ใช้แอมป์ cle ธรรมดาขับ paudio 500 วัตต์ 4 ตัว ข้างละ 2
4. มีแอมป์ธรรมดาขับmornitor
5. Crossover ของActor
6. pre  (ตัวที่ใช้ต่อไมโครโฟนเข้าไปที่ Mixer)
7. Mixer ของ Music Sound 6 chanel รุ่นเก่าแต่ก็พอใช้ได้สำหรับมือใหม่หัดเล่นอย่างผม(กำลังหาใหม่)
8. มีคอมพิวเตอร์ และหม้อแปลงไฟ
9. ใช้ไมโครโฟน ของ NPE 709ประมาณนี้ตัวละ 1,200  บาท
  เท่าที่เล่นมาถ้าสำหรับเปิดเพลงธรรมดาหรือเต้น ก็เสียงไม่ต้องห่วง แน่น ดังไกล กลางใสมาก เบสระยะ 15 เมตร แน่นหน้าอกเข้าใกล้ไม่ได้กระแทกดีมาก
ปัญหาคือเวลาออกงานคาราโอเกะทีไร แล้วไม่ค่อยประทับใจเสียงร้องมันแหลมเกิน ไป ก็เพิ่มเบส เสียงก็จะออกที่ตู้เบสแต่เสียงดนตรีดีมากเป็นเสียงอับยังไงไม่รู้ไม่กังวาน
ก็เลยมีคนแนะนำให้ใช้ digital effect ช่วย ก็เลยอยากขอความรู้ครับ ช่วยแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 11:52:05 AM »

ผมว่ากลางน่ะจะเป็น 15 นิ้วข้างละ 2 ดอกจะดีกว่านะ หรือ 12 นิ้วข้างละ 4 ดอก(ใช้2ดอกต่อ 1 ตู้ต่อแบบอนุกรม) เพราะที่ผมใช้แบบนี้ครับเสียงกลางออกมาชัดใสดี
  แอมป์ขับกลางควรจะเป็น 350 วัตต์ขึ้นไปนะครับ และปรับความถี่ครอสอย่าให้ลงมาต่ำมาก
 ........ทั้งนี้ทั้งนั้นก็มีหลายสาเหตุ ทางที่ดีถ่ายรูปตอนที่ปรับเครื่องเอามาให้ดูด้วยนะครับ จะได้วิเคราะห์ง่ายขึ้นครับ

สร้างสรรค์ความบันเทิง ให้กับงานรื่นเริงของท่าน
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:09:14 PM »

ตอนนี้กำลังประกอบตู้เสียงกลางใหม่ เป็นตู้ละ2 ตัว 15 นิ้วจำนวน 2 ตู้ อาจจะดีเสียงอาจจะดีขึ้นบ้างใช่ไหมครับ และDigital effect ยังมีความจำเป็นอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าผมจะเพิ่ม และอีกอย่างแอมป์เสียงกลางที่ใช้อยู่ก็ขับ 12 นิ้ว ข้างละ2 ตู้ ๆ ละ 2 ตัว ก็เสียงใสดีครับยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 12:51:51 PM »

เวลาผมไปออกงานจะจัดตู้แบบนี้ครับเสียงออกมา นุมแน่น ชัด ใส...
1.....ซับ 18นิ้ว1ตู้+กลาง15นิ้ว1ตู้+แหลมปากฮอร์น(ซูเปอร์ไฮ)1ตัว.....งานไม่เกิน 30 โต๊ะ
2.....ซับ 18นิ้ว2ตู้+กลาง15นิ้ว2ตู้+แหลมปากฮอร์น(ซูเปอร์ไฮ)2ตัว....งานไม่เกิน 70 โต๊ะ
3.....ซับ 18นิ้ว3ตู้+กลาง15นิ้ว2ตู้+แหลมปากฮอร์น(ซูเปอร์ไฮ)2ตัว....งานไม่เกิน 120 โต๊ะ
4.....ซับ 18นิ้ว4ตู้+กลาง15นิ้ว3ตู้+แหลมปากฮอร์น(ซูเปอร์ไฮ)3ตัว....งานไม่เกิน 180 โต๊ะ
5.....ซับ 18นิ้ว6ตู้+กลาง15นิ้ว5ตู้+แหลมปากฮอร์น(ซูเปอร์ไฮ)4ตัว....งานไม่เกิน 250 โต๊ะ
.........ที่กล่าวไปหมายถึงต่อข้างนะครับ
ส่วน Digital effect แบบรีเวิร์บ รูม ฯลฯ เสีบงจะหอมหวานน่าฟังกว่าเอ็คโค่นะครับ ... แต่...เอ...ทำไมไม่เอาไมค์เข้ามิกซ์เลยล่ะ
ไปผ่านปรีทำไมครับ ผมแนะนำว่าท่านน่าจะเพิ่ม EQ 31 แบนด์และDigital effect นะครับ....ส่วนปรีเอาไปใช้กับงานเครื่องไฟจะเหมาะกว่า
งานอิเลคโทนหรือคาราโอเกะนะครับ    ลองดู       เยี่ยมมาก

s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 01:07:18 PM »

โอ้พระเจ้า... ของคุณมีเยอะมากเลย แต่ของมีเท่านี้เอง แต่ก็อยากจะให้ของที่มีอยู่มันเวิร์คครับผม  ที่ผมต่อไมโครโฟนเข้าPre เพราะMixไม่มี Effectก็เลยอาศัยEcho จากปรีครับผม เคยต่อไมค์กับmix แล้วเสียงสั้นเกินไป แต่พอต่อกับปรีแล้วค่อยไปที่ mix เสียงดันไม่ไพเราะเท่าไรครับผม
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 01:52:35 PM »

ของผมก็ไม่มีอะไรมาก....ลองดูมิกซ์ตัวนี้สิ มีครบทั้งเอฟเฟค 99 แบบ แต่ละแชนแนลปรับได้ ทุ้ม กลาง แหลม และมีปรับความถี่กลางได้อีก
มี QE 7 แบนด์ เอาท์พุท 2 group และยังมีเพาเวอร์แอมป์ 200 x 2 วัตต์ในตัวอีก ราคาก็ไม่แพงด้วย........ราคาต่างจังหวัด 8,500
เสียงดี ไม่มีฮัม ไม่มีหวีด ...... ที่เอาให้ดูก็เพราะว่าเผื่อจะเป็นทางเลือกครับ    เยี่ยมมาก

somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:03:46 PM »

นี่ก็ชุดที่ใช้ออกงานชุดเล็กๆ....ไม่ได้มากมายอะไร.....แนะนำท่านอีกอย่างคือ ลองเปลี่ยนมาใช้ไมค์ลอยย่าน UHF เสียงจะแตกต่างอย่างเห็นๆ    เยี่ยมมาก

s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:26:02 PM »

เป็นรุ่นที่ผมกำลังจ้องอยากได้อยู่พอดีเลยครับ  มีเอฟเฟคในตัว ตัวไม่ใหญ่มาก ไปดูมาแล้วหลายครั้ง แต่ยังไม่กล้าเพราะยังไม่มีคนแนะนำ  อีกอย่างขอถามด้วยครับ ที่เห็นเป็นไมค์ลอยของ Shu reใช่ไหมครับ  แล้วรุ่นอะไร ราคาเท่าไรครับ ตอนนี้กำลังหาอยู่เหมือนกันแต่มีแค่ไมค์สายของ Shure ราคาสูงสุดก็ประมาณ 1,800  บาท ยังไม่เป็นที่ถูกใจ ขอคำแนะนำด้วยครับ
aungdoy
member
*

คะแนน4

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:36:58 PM »

เอฟเฟค ช่วยให้เสียงร้องหรือเสียงพูดน่าฟังขึ้นครับ  แต่  ปัญหาที่ท่าน s500 ว่ามา น่ะ ผมว่าการนำเอฟเฟคมาช่วยคงไม่ใช่ทางแก้ที่ถูกจุด
 Sad ไมค์ ต่อผ่านปรีเข้ามิกซ์ ?  ตัวนี้น่าจะมอง  ปรีแบบไหน ? ทำไมไม่ลองเสียบตรงเข้ามิกซ์ลองดู ?  หรือใช้ไมค์ตัวอื่นลองดู และอีก .... สัมปิจิปาถะ
ก็ปัญหาท่านก็บอกอยู่แล้วว่า  เป็นเฉพาะเสียงร้อง เปิดเพลงไม่เป็นเสียงแจ่มแจ๋วดี (เพราะเพลงเขาอัดเสียงมาดีมิกซ์มาพอดีแล้ว)
อิอิ ที่ว่ามาเป็นความคิดเห็นน่ะครับ ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ดิจิตอลเอฟเฟคที่คุณภาพพอใช้ได้หรือดี ๆ หน่อย ราคาไม่ใช่ร้อย สองร้อย หรือพันสองพันน่ะครับ เอ้อ อีกหนึ่งคำแน่ะนำน่ะครับ ถ้าท่านจะหาเอฟเฟคมาใช้  ทำไม ? ไม่เอามิกซ์ตัวใหม่ที่มีเอฟเฟคมาให้เลยล่ะครับ  ในราคาใกล้เคียงกัน ระหว่าง 1 ได้เฉพาะเอฟเฟค ซึ่งก็ยังไม่รู้ว่าจะแก้ปัญหาได้หรือปล่าว กับ 2  ได้เอฟเฟคด้วยได้มิกซ์ตัวใหม่มาใช้งานด้วย อิ อิ ลองคิดดูครับ

อ้าวพิมพ์ยาวไปหน่อยท่านเจ้าของกระทู้ตอบก่อนซ่ะแล้วเกี่ยวกับมิคซ์ตัวใหม่   เยี่ยมมาก  ยกมือหนับหนุนเลยครับ

ประสบการณ์มิได้มากมาย  แต่จริงใจที่จะแบ่งปัน
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 02:46:10 PM »

ตอบตรงใจผมมากเลยครับ คือผมต้องการเปลี่ยน mix อยู่แล้วครับที่มีEffectในตัวแต่ยังไม่กล้าครับ เพราะมีคนหนึ่งเขาใช้ mix ตัวหนึ่งราคาตั้ง 23,000  บาท และมีEffect ในตัวด้วย ประสบการณ์มาก เขาก็ใช้Digital Effect ข้างนอกมาต่อเข้าหรือเขาอำก็ไม่รู้เขาบอกว่าเสียงไม่ดีเท่าอันที่เป็น Effect โดยตรง อีกอย่างขอทราบข้อมูลไมค์ลอยด้วยครับ  ขอขอบคุณครับ  สำหรับรูปถ่ายยังทำไม่ได้ครับ ตอนนี้ Online อยู่ที่ทำงาน แต่เครื่องเสียงอยู่ที่บ้านถ้ายังไงจะพยายามนำมาให้ชม (อายเหมือนกัน)
fa_zone
member
*

คะแนน7

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:19:25 PM »

เอาจริงๆนะครับ ถ้าใช้ digital effect แยกต่างหากมันก็ดีกว่าจริงๆแหละครับปรับรายละเอียดได้เยอะกว่า แต่ลงทุนสูงครับ สู้ใช้มิกซ์ที่มีเอฟเฟคในตัวดีกว่าครับถูกกว่ากันเยอะ

ขอตอบอีกคำถามนะครับที่ว่าเสียงไมค์ไม่เพราะไม่ถูกใจ แนะนำว่าหลังจากที่เชคว่าลำโพงดังทุกดอกแล้วปรับครอสได้อย่างที่ชอบแล้ว ให้มาแต่งเสียงจากไมค์ก่อนครับผม เพราะงานคาราโอเกะร้องเพลงนี่จะตายจะรอดมันอยู่ที่ไมค์ครับผม ส่วนพวกซาวน์จากแผ่นหรือคอมพิวเตอร์เอาไว้ทีหลังก่อนครับเพราะว่าเขาปรับแต่งเสียงมาดีแล้วครับผม ดังนั้นถ้างานคาราโอะอย่างนี้ควรจะให้ความสำคัญกับไมค์ไว้ก่อนครับผม

อ่านๆดูอุปกรณ์ที่ยังขาดอยู่ก็คงจะเป็น EQ ครับผม ถ้ายังไม่มีงบก็ลองดูมิกซ์ที่มี EQ และเอฟเฟคในตัวดูก่อนครับ สมัยนี้เศรษฐกิจไม่ดีจะลงทุนต้องดูดีๆครับ อย่างไหนพอใช้ได้ใช้ไปก่อนครับไม่งั้นทุนจมครับผม เยี่ยมมาก
jit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:24:54 PM »

ผมก็เห็นว่าควรจะใช้ไมค์ตัวอื่นครับ... ผมคิดว่า  ไม่นาจะผิดหวัง   เครื่องเสียงผม  ตอนแรกเหมือนกันครับ เปิดเพลงไม่ต้องห่วง   พอใช้ไมค์  ไม่ได้เรื่อง    ผมเลยตัดสินใจมาซื้อไมค์ลอย ตัวละ 4000 ของ Enbao   คนละเรื่องเลยครับ...ใช้ต่อเข้าปรี แล้วออก พาวเวอร์ยังได้เลย..(คำตอบไม่ค่อยดี  แต่อาจจะช่วยได้บ้างครับ..)
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 03:55:16 PM »

ขอขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบเข้ามานะครับได้ความรู้มากเลย ได้เวลาเลิกงานแล้วพรุ่งนี้ค่อยคุยกันต่อนะครับ แต่เห็นเขาบอกว่าไมค์ Shure มหาจักร นี้เสียงดีมากเลย ไม่ทราบว่าพอมีข้อมูลหรือเปล่าครับ  อีกอย่างหนึ่งผมเป็นคนที่จังหวัดยโสธร  ผมตระเวนหาของแต่ละอย่าง จนร้านขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเขารู้จักผมหมดแล้ว  ยังไม่ค่อยเจอของที่ถูกใจเลย ขนาดMixer ของ Audio Quest  ตัวนี้ทั้งจังหวัดมีตัวเดียวเอง และไมค์ของ Shure มหาจักร ไม่มีเลยขนาดผมหาลำโพง Pa 2242 โคลงหล่อ ยังไม่มีเลยท่าน  ถ้ายังไงผมจะรอคำตอบจากท่านผู้รู้ต่าง ๆ นะครับ ขอขอบคุณมากครับ
somkiat1052
member
*

คะแนน21

โอที มิวสิค

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 04:37:17 PM »

เป็นรุ่นที่ผมกำลังจ้องอยากได้อยู่พอดีเลยครับ  มีเอฟเฟคในตัว ตัวไม่ใหญ่มาก ไปดูมาแล้วหลายครั้ง แต่ยังไม่กล้าเพราะยังไม่มีคนแนะนำ  อีกอย่างขอถามด้วยครับ ที่เห็นเป็นไมค์ลอยของ Shu reใช่ไหมครับ  แล้วรุ่นอะไร ราคาเท่าไรครับ ตอนนี้กำลังหาอยู่เหมือนกันแต่มีแค่ไมค์สายของ Shure ราคาสูงสุดก็ประมาณ 1,800  บาท ยังไม่เป็นที่ถูกใจ ขอคำแนะนำด้วยครับ
แต่มิกซ์รุ่นที่ผมใช้ที่ลงให้ดูมีข้อเสียอยู่นิดนึง คือค่อนข้างจะกินสัญญาณอินพุทในขั้วไมค์ XLR เวลาเร่งไมค์ต้องเร่ง Gain ที่ไม่น้อยกว่า 2 นาฬิกา แต่รับรองว่าเสียงดีครับ
  ส่วนไมค์ลอยที่ผมใช้ไม่ใช่ Shure หรอกครับ เป็นของเลียนแบบ ตอนซื้อจะมีสติ๊กเกอร์ YOGO ติดทับยี่ห้ออยู่ พอลอกออกมาเป็น Sure (ไม่มี h) อิ อิ ...แต่เสียงดีใช้ได้ ปรับ EQ ช่วยนิดหน่อยเสียงชัดใสดีครับ ใครหลายคนที่มาร้องกับไมค์กับเครื่องผมจะติดใจกันเกือบทุกคนครับ ราคาที่ซื้อมา 3,200 บาทครับ เป็นไมค์คู่.......ส่วนของ Shure แท้ลองเข้าไปดูที่นี่นะครับ(ลดราคาด้วย)http://www.spksoundsystems.net/product.asp?S=yes&B=3&G=23&keyword=

mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 10:11:47 PM »

ขอขอบคุณทุกกระทู้ที่ตอบเข้ามานะครับได้ความรู้มากเลย ได้เวลาเลิกงานแล้วพรุ่งนี้ค่อยคุยกันต่อนะครับ แต่เห็นเขาบอกว่าไมค์ Shure มหาจักร นี้เสียงดีมากเลย ไม่ทราบว่าพอมีข้อมูลหรือเปล่าครับ  อีกอย่างหนึ่งผมเป็นคนที่จังหวัดยโสธร  ผมตระเวนหาของแต่ละอย่าง จนร้านขายอุปกรณ์เครื่องเสียงเขารู้จักผมหมดแล้ว  ยังไม่ค่อยเจอของที่ถูกใจเลย ขนาดMixer ของ Audio Quest  ตัวนี้ทั้งจังหวัดมีตัวเดียวเอง และไมค์ของ Shure มหาจักร ไม่มีเลยขนาดผมหาลำโพง Pa 2242 โคลงหล่อ ยังไม่มีเลยท่าน  ถ้ายังไงผมจะรอคำตอบจากท่านผู้รู้ต่าง ๆ นะครับ ขอขอบคุณมากครับ
ถ้าจะชื้อของผมว่าสังท่านเน็ตดีกว่าราคาร่วมค่าส่งแล้วยังถูกกว่าต่างจังหวัดเยอะครับ แถมสินค้ายังมีให้แลือกเยอะอีก
ผมก็เจอเหมื่อนท่านนี่เหละ ลองดูในกระทู้ชื้อขายก็ได้ หรือท่านเวพทิงเกอร์ชาวด์ก็โฮเคนะ ของแอดเตอร์นะถูกดีฟังชั่นเกินราคาด้วย

ทุกๆท่านคือครูเรา
s500
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 01:38:40 PM »

วันนี้แหละครับผมจะไปตระเวนหา mixer ตัวใหม่ลองดู
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์