พริ้นเตอร์ hp laserjet 1015 กดสั่งพริ้นแล้วมีเสียงวอมเหมือนจะพริ้น แต่ไม่พริ้น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:14:20 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พริ้นเตอร์ hp laserjet 1015 กดสั่งพริ้นแล้วมีเสียงวอมเหมือนจะพริ้น แต่ไม่พริ้น  (อ่าน 12276 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 01:48:38 PM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ ลองกดปุ่ม test สีฟ้า แล้วมีเสียงเหมือนจะพริ้นให้น่ะครับ แต่มันก็มีไฟค้าง ทั้งสามดวงครับ ยังไม่ถึงช่วงที่ pick up roller จะตวัดกระดาษขึ้นเลยครับ ไฟก็ค้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ สาเหตุน่าจะเกิดจากเซ็นต์เซอร์ช่วงไหนครับ ขอบคุณครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2008, 04:24:54 PM »

มันจะมีตัวคอยล์ ตัวที่ปล่อยเฟืองให้โหลดกระดาษอยู่ด้านซ้ายมือถ้าเราหันหน้าเข้าหลังเครื่อง มันทำหน้าที่อะไร หรือว่าคอยตัวนี้เสีย ถ้ามันเสีย วัดตรวจเซ็คด้วยมืเตอร์ได้หรือเปล่าครับ ผมลองใช้ไขควงตัวเล็กๆดันปลดล็อค ให้มันผ่านช่วงที่มันเกี่ยวล็อคเฟืองอยู่ยังไม่ได้ ON เพาว์เวอร์ เพื่อลองให้มันโหลดกระดาษ แล้วลองเปิดไฟเข้าเครื่อง มันก้อโหลดกระดาษปกติน่ะครับ แต่เราไม่ได้ไปกดปุ่ม test แต่ถ้าช่วงที่เราปลด ตัวคอยล์ล็อคเฟืองช่วงที่จะกดปุ่ม testสีฟ้า ตอนที่เปิดไฟเข้าเครรื่องมันจะโหลดกระดาษมาติดอยู่ช่วงตัวเซ็นเซอร์ที่ด้านหลังตัวเช็คหัวกระดาษน่ะครับ ( แต่ถ้าเราไม่ได้กดปุ่ม test สีฟ้ากระดาษก็จะโหลดออกมาสุดครับ) งงป่าวครับ อันนี้พูดถึงวิธีแรกครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ   Kiss Kiss
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 08:52:33 AM »

พอไฟติด สามดวง แล้วถ้าเรากดปุ่มสีฟ้า มันเหลือกี่ดวง ดวงใหนบ้าง

ถ้าตรงกลางดับ เป็นที่ชุดทำความร้อน
ถ้าไม่ดับเลย เป็นที่สแกนเนอร์

ลองดูน่ะ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 11:16:49 AM »

กดค้างไว้หรือเปล่าครับ หรือว่ากดแล้วปล่อย ผมลองกดไปแล้วมันจะดับเฉพาะไฟสีส้มครับ ไฟสีเขียวสองดวงจะไม่ดับครับ ตัวที่ว่าชุดสแกนเนอร์มันจะเป็นกล่องสีดำๆใช่หรือเปล่าครับที่อยู่ด้านหน้าเครื่องตรงที่ตัวปิดฝาเซ็นต์เซอร์ช่วงที่เราใส่โทนเนอร์เข้าไป แล้วถ้าเราถอดสายแพออกtest ดูได้หรือเปล่าครับ จะลองทำดูน่ะครับ ได้ผลยังไงจะบอกอีกทีนึงครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 12:54:49 PM »

ผมลองถอดสายไฟเลี้ยงชุดกล่องสีดำๆที่อยู่ใต้เมนบร์อดที่อยู่ด้านหน้าเครื่องน่ะครับ ถอดสายแพด้วย แล้วลองเปิดเครื่องครับ มันก้อวอมเครื่องไม่หยุดสักทีครับ เราจะใส่โทนเนอร์หรือไม่ใส่มันก้อวอมไม่หยุดครับ คุณ IT ช่วยแนะนำด้วยครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 06:05:37 PM »

ถ้าไม่เสียบสายแพ เสียบเฉพาะไฟเลี้ยงที่มี4เส้น ชุดสีน้ำตาล น้ำเงิน ขาว ดำ ชุดสแกนเนอร์ มันจะเปิดเครื่องแล้วจะ วอม เครื่องไม่หยุดครับ แต่ถ้าเราเสียบสายแพ แต่ไม่เสียบชุดไฟเลี้ยง เครื่องจะวอมหยุดครับ เรากดปุ่ม test สีฟ้าไฟเขียวตัวหน้า ที่1 จะดับแค่ดวงเดียวครับ อีกสองดวงจะไม่ดับครับ ช่วงที่ผม test ผมจะใส่โทนเนอร์ตลอดครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2008, 07:17:23 PM »

ปัญหาน่าจะมาจาก บอร์ด แล้วหละครับ เช่น เมโมรี่ มีปัยหา หรือ อื่นๆ ซึ่งคงต้องลองเปลี่ยน บอร์ดดูครับ จะมีบอร์ดด้านข้างที่มีช่องเสียบusb เรียก ฟอร์แมตเตอร์ ซึ่งน่าจะมาจากจุดนี้ ส่วนอีกบอร์ดไม่น่ามีปัญหา

เพราะถ้าเปิดแล้ววอร์ม ปกติ แสดงว่า พื้นฐานการพิมพ์พร้อม แต่พอสั่งพิมพ์ ไม่ว่าจากคอม หรือทดสอบตัวเอง แล้วมีปัญหา ก็คงต้องเดาว่ามาจากบอร์ด ค่อนข้างแน่นอน

สรุปส่งเคลมครับ ชัวร์กว่า  ฉงน

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 10:24:16 AM »

แล้วอย่างเมนบร์อดเสียที่เสียบช่อง USB แต่มันก้อ detect เจออยู่น่ะครับ อาจจะเป็นซิฟเมม หรือครับ มันจะมีซิฟเซ็ต ที่ขาฝังอยู่ใต้ปริ้นแน่ๆเลยครับ แล้วอย่างนี้ เมนบอร์ดมันจะแยกขายไหมครับ คุณ IT แล้วราคาประมาณสักเท่าไหร่ครับ แล้วเมนบร์อดด้านหน้าที่ติดอยู่กับชุดสแกนหละครับคงไม่เสียใช่หรือเปล่าครับ ถ้ามันเสียมันจะเป็นอาการ อย่างอื่นใช่หรือเปล่าครับ เมนบร์อดตัวใหญ่ที่อยู่กับสวิทย์ซิ่ง คงไม่เสียน่ะครับ ผมก้อเพิ่งซ่อมส่วนมากก้อจะเจออาการฟิมล์ขาดซะมากกว่า ชุด FUSER ครับ ตอนนี้ก้อ printer hp1015 รุ่นนี้ก้อยังไม่มีมาให้ลองสลับเปลี่ยนอะไหล่ดูครับ ถ้างั้นก้อคงสรุปได้แล้วหละครับ คงต้องรออะไหล่ก่อนครับ ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 03:13:26 PM »

ตอนนี้ผมลอง เอาเมนบร์อดที่ฝั่งที่เสียบ USB กับชุด สแกนเนอร์ รวมทั้งเมนบร์อดที่อยู่ด้านหน้า ด้านบนชุดสแกนเนอร์ไป test กับเครื่องที่ใช้งานได้ปกติมันก้อ test print ได้ปกติครับ ไม่มีอาการอย่างที่อยู่กับตัวเดิมมันเลยครับสรุปก้อคือตอนนี้ ตัดปัญหาไป 3 อย่างแล้วครับ คงเหลือแต่ชุด fuser กับ เมนบร์อดตัวใหญ่ที่เป็นภาคจ่ายไฟครับ  แต่ผมเจออาการนี้ครับ เอาเมนตัวที่มันใช้งานได้ปกติ รวมทั้งชุดสแกนเนอร์ มาใส่ตัวที่มันมีปัญหาไฟค้างนี่แหละครับ ประกอบเข้าไป ดันไฟไม่เข้าเครื่องอีกแล้วครับ ก้อประกอบอย่างระมัดระวังน่ะครับ ทั้งๆที่เอาตัวที่เปิดใช้งานได้ปกติมาใส่ เดี๋ยวความคืบหน้าผมจะรายงานอีกทีครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2008, 05:47:39 PM »

ช่วยแนะนำด้วยครับตอนนี้ไฟไม่เข้า มอเตอร์ไม่ทำงาน เปิดสวิทย์แล้วเงียบ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ หลังจากไปเอาตัวเมนบร์อดที่ เคยใช้งานได้ปกติ กับชุดสแกนเนอร์ ทำไมมันเป็นอย่างนี้หละครับท่านใดเคยเจอบ้าง แค่ถอดออกแล้วประกอบเข้าไปใหม่ แค่นี้ครับเปิดไฟไม่เข้าเครื่องเลยครับ งง เครียดมากเลยครับตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2008, 09:00:39 PM »

โอ้ โหย

น่าจะเกิดจากการประกอบไม่ถูกต้องมากกว่าน่ะครับ ปกติ ถอดเข้า ได้ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้ว

ลองดูล็อค ต่างๆว่าถูกต้องใหม และ ขั้วเสียบสายไฟต่างตรงใหม ทำนองนี้น่ะ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2008, 07:11:23 PM »

สายไฟเสียบมันก้อมีไม่กี่ที่น่ะคุณ IT มันจะมี socket ใคร ซ๊อกเก็ตมันอยู่น่ะ ชุด ฟิวซิ่งก้อ 4 กับชุดทำความร้อน กราวด์ แล้วชุดด้านหน้าก้อสอง ชุดสแกนเนอร์ แอสซี่ กับ มอเตอร์ ผมก้อเลยแปลกใจ ก้อเลย เอาอุปกรณ์ ที่ถอดออกไปลองกลับคืนมาใส่ตัวเดิมมันดูอีกครั้ง ตอนนี้ยังไม่ประกอบ เลย ประกอบแต่ตัวที่ Complete ตอนแรกก้อตกใจเหมือนกันตัวที่Complete ประกอบตัวของมันเข้าไปแล้วเปิดไฟเข้าเครื่อง มีดวงไฟวิ่ง แต่ไม่มีเสียงวอม ก้อเลยปิดเครื่อง แล้วก้อถอดสายแพ ชุดใหญ่ออกแล้วเสียบเข้าไปใหม่ครับ ความนี้ มอเตอร์ทำงานมีเสียงวอม ค่อยโล่งใจหน่อย มันเป็นอะไรของมัน ช่วยอธิบายแนะนำ หน่อยได้หรือเปล่าครวาหน้าจะได้ระวัง เพราะว่าผมเจอแต่ละอาการช่วงที่รื้อออกมาแล้วประกอบเข้าไปใหม่นี่แหละ กัวมันเพิ่มอาการ ก้อประกอบอย่างระมัดระวังน่ะ HP LJ 1015 ตอนนี้ ธกส. เกลือบทุกภาคเกือบทุกจังหวัดครับ ของผมจะต้องซ่อมเยอะครับ มันหมดประกันแล้วด้วยครับ เพิ่งกำลังหัดซ่อมครับ ช่ววยแนะนำด้วยครับ ขอโทษด้วยที่รบกวนเวลา ขอบคุณครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2008, 11:14:50 PM »

ตกลงได้หรือยังครับ

จริงๆแล้ว รุ่นนี้ไม่มีไรมาก น่ะ แคผมก็เคยถอดแค่ ชุดทำความร้อนมาเปลี่ยนเท่านั้น เพราะเจอแต่อาการฟิลฺมขาด

แต่กรณีของคุณ ผมว่า การประกอบคืนน่าจะมีขั้นตอนใด ที่ผิดพลาด คือว่าไม่ลงล็อกของมัน หรือเสียบสายแพไม่เข้าที่ ซึ่งจะเกิดปํยหาที่ได้เจอมาอย่างนี้ หละคับ

ติดขัดอันใด ก้ถามมาได้ครับ ผมจาเข้ามาทุกวัน เอาแน่

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2008, 07:14:34 PM »

ยังไม่ได้เลยครับ ผมลองเอาชุดเมนบร์อด ตัวที่ใช้งานได้ปกติ มาต่อ test กับตัวที่มันมีปัญหา ก้อเจออาการ วอมไม่หยุดครับ มีแต่ไฟสีเขียวโชว์ ต่อ มอเตอร์วอมไม่หยุดครับ อันนี้ต่อสายทุกเส้นน่ะครับ ตอนี้ก้อคงเหลือแต่ ตัวชุด fuser กับตัวเซ็นเซอร์ต่างๆครับ แล้วผมลองเอาเมนบร์อดตัวใหญ่ ที่ใช้กับตัวที่มีปัญหา ไปต่อ test กับเครื่องที่ใช้งานได้ปกติ ก้อไฟไม่จ่ายเหมือนกันครับ เปิดสวิทย์ เงียบไฟไม่เข้า ไม่ม่การวอมที่มอเตอร์ งง ครับ เดี๋ยวยังไง จะรายงานให้ทราบอีกทีนึงครับ ขอบคุณครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 11:34:12 AM »

มันเป็นที่เมนบร์อดตัวใหญ่จริงๆครับ ตอนนี้ได้ปกติแล้วครับ สั่งปริ้น Test ได้แล้วครับ คุณ ITพอจะทราบไหมครับว่ามันน่าจะเสีย ในสว่นภาคไหน ครับ ของเมนบร์อดหลัก ตัวใหญ่ตัวนี้ ผมลองวัดไฟภาคจ่ายไฟก้อมีไฟออกน่ะครับ จาก Fat สวิทย์ซิ่ง วัดที่ out put C506 ได้ 24v
นอกนั้นก้อมีแต่ ซีเนอร์ไดโอด วัดแล้วก้อไม่ซ๊อต ทรานซิสเตอร์ดิจิตอล ก้อไม่ซ๊อตน่ะ แล้วมันก้อจะมี ic 6 ขา ที่จ่ายไฟไปเลี้ยง ระหว่าง สวิทย์ซิ่ง กับ ภาคเซ็นเซอร์ ครับ ( ssr101) ครับ แล้วก็จะมี pc501 กับ pc520 เป็น ic 4 ขา หรือเปล่าครับผมไม่แน่ใจ เป็นตัวจ่ายไฟไปเลี้ยง ระหว่างจากตัวสวิทย์ซิ่งกับ วงจรโหลดครับ ตัวนี้ที่ผมถาม เป็นตัวที่มีปัญหาตั้งแต่ต้นครับ ที่อาการมันเปลี่ยนน่ะครับ อาการต้นๆมันจะเป็นไฟเข้า แต่ แต่ไฟค้าง 3 ดวง แล้วมันก้อลามมาเป็นไฟไม่มีไปจ่ายให้กับ ภาคต่างๆครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ เราถอดเมนบร์อดตัวนี้ออกมาจากโหลด มาวัดไฟข้างนอกมันจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ มันจะวัดได้หรือเปล่า จะพอวัดรู้เรื่องหรือเปล่าครับ ในกรณีที่ไม่ได้ต่อโหลด หรือว่ามันเป็นไฟหลอกเรา กลัวมันจะทำงานได้ มันต้องต่อโหลด จ่ายไฟไป 2 ชุด 2ครั้งประมาณนี้แหละครับ เดี๋ยวถ้าได้ผมจะลองเอาตัวมี่ เมนบร์อดใช้งานปกติ มาลองวัดไฟแต่ละจุดเปรียบเทียบ กันดูครับ ขอบคุณครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 06:44:39 PM »

เรื่องบอร์ดไม่ทราบ จริงๆ ครับ ไม่ค่อยเจอเลยด้วยอ่ะครับ

ลองวัดดูได้ครับ ค่อยๆทำไป  เอาแน่

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2008, 07:37:17 PM »

คงต้องใช้วิธี วัดอะไหล่ และวัดไฟเทียบบรอดดี  หรือบางทีอีพรอมอาจมีปัญหา

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 06:06:38 PM »

มันมีไฟออกจากสวิทย์ซิ่งแล้วน่ะครับ จะมีทรานซิสเตอร์ดิจิตอล อยู่7ตัววัดดูแล้วไม่เสียครับ สงสัยตัวไอซีที่อยู่ใต้เมนบร์อด มันเป็นไอซีที่ควบคุณ สวิทย์เซ็นต์เซอร์ทั้งหมดหรือเปล่าครับสงสัยคราวนี้จะลำบากแล้วหละ ซี่เนอร์ไดโอดก้อวัดแล้วไม่ซ๊อตครับ ใครพอจะให้คำแนะนำได้หรือเปล่าครับ
วีไอพี
member

คะแนน69

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2008, 11:01:37 PM »

อืม ช่วยลุ้นคัรบ

วันนี้มีเครื่อง 1022n มาหาแล้ว อาการ ลูกค้ารื้อ แล้วประกอบเข้า แต่ไม่วอร์ม ไฟส้มกระพริบ ยังอยู่ท้ายรถ ไม่กล้าแกะเหมือนกัน  ฉงน

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์